เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:18:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติคร่าวๆของNORINGO 213Bครับ  (อ่าน 9078 ครั้ง)
ayay
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:49:20 PM »

อยากทราบประวัติคร่าวๆของNORINGO 213Bครับ ใครใช้อยู่หรือมีข้อมูลช่วยตัดสินใจหน่อยครับ อยากได้ไว้เฝ้าบ้านครับ เห็นของแล้ว มือสอง สภาพ 70% พอซื้อได้ไหมครับ
taro777
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:59:14 PM »

เป็นปืนจีนครับ..................รอผู้รู้
biggo
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:35:12 PM »

ปืนสวัสดิการปกครอง    กํานัน  ผู้ใหญ่บ้านซื้อกันเยอะ
คุณภาพเกินค่าตัว  ( ไม่ถึง10000 )
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:26:51 PM »

อยากทราบประวัติคร่าวๆของNORINGO 213Bครับ ใครใช้อยู่หรือมีข้อมูลช่วยตัดสินใจหน่อยครับ อยากได้ไว้เฝ้าบ้านครับ เห็นของแล้ว มือสอง สภาพ 70% พอซื้อได้ไหมครับ

จริงๆแล้วน่าจะมีคนตอบไว้เยอะแล้วแหละ  แต่ไหนๆ ถามมาก็จะเล่าให้ฟัง

ประวัติโดยย่อ
1.เรื่องแบบของปืน  ต้นแบบปืนนี้ มาจากปืนสงครามของค่ายรัสเซีย ชื่อ โตกาเรฟ ออกเสียงประมาณนี้แหละ ใช้มาหลายสงครามแล้ว
2. การตกทอดเรื่องแบบของปืน   เมื่อรัสเซียเป็นคอมมิวนิสต์  ก็ต้องถือเป็นแม่ใหญ่  (ประเทศหลังม่านเหล็ก)  เมื่อจีนเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นคอมมิวนิสต์บ้าง  ก็ถือแบบอย่างในหลายๆ เรื่องมาจากรัสเซีย เรื่องอื่นไม่รู้ แต่เรื่องอาวุธนี้ ลอกรัสเซียมาแทบทั้งดุ้น ยกตัวอย่างปืนอาก้า   หรือเครื่องบิน ตระกูล มิก ต่างๆ จีนลอกเลียนแบบได้เป็นอย่างดี ลอก ก็ไม่ลอกเปล่า มีการดัดแปลง ให้ดีขึ้นกว่าเจ้าของต้นแบบเสียอีก   จะไม่ขอกล่าวในที่นี้ ว่าดัดแปลงแล้วดีข้นอย่างไร
เอาเป็นว่า ปืนรุ่นของท่าน จีน ก็ลอกแบบ โตกาเรฟของรัสเซียมาแบบเต็ม 
นอกจากลอกมาแล้ว ก็มาพัฒนาตามสไตล์ของจีนคือ
1.เปลี่ยนขนาดกระสุน ให้เป็นตามสมัยนิยมโลกเสรี จะได้ผลิตปืนต้นทุนแรงงานต่ำๆ จากจีน ไปขยอกเงินโลกเสรีได้อีกด้วย อย่ากระนั้นเลย กระสุนเดิมของโตกาเรฟ เป็นลูกคอขวด 7.62  ก็เปลี่ยนเป็น 9 มม.พาราเสีย ตามสมัยโลกาพิวัฒน์
ปรากฏว่าก็ได้ผล ชาวไทยต้อนรับเป็นอย่างดี
2. เพิ่ม เซฟปืน  แต่เดิม โตกาเรฟ ไม่มีเซฟ   พอจีนมาทำในแนว นอริงโก้ แบบที่ว่า ก็คิดเติม เซฟ ปืนขึ้นมาเฉยเลย
ได้ผล พวกที่คิดว่า ปืนออโตไม่ปลอดภัย ทีนี้แหละ ซื้อกันเพียบเพราะ จีน ใส่เซฟ ให้แล้ว  แต่ถ้าวิเคราะห์เซฟตัวนี้แล้ว ปืนตกพื้นแรงๆ อาจลั่นได้ เพราะเป็นการเซฟไกอย่างเดียว นกปืนยัง อิสระอยู่อย่างนั้น
3.เข้ามารุ่นแรกๆ  ด้ามปืนเป็นแบบโตกาเรฟ เปี้ยบเลย คือ ด้ามปืน ไม่มีน๊อตด้าม
4.เข้ามารุ่นหลังๆ มีน๊อตด้าม บน-ล่าง เหมือนปืนออโตทั่งไปยอดนิยม ผั่งโลกเสรี

นำเข้ามาจำหน่ายเป็นสวัสดิการของเจ้าหน้าที่ของรัฐบาลไทยครับ ในตอนเริ่มแรก แล้วก็ค่อยๆ ผ่องถ่ายออกสู่ประชาชน ตามกาลเวลา ....

ได้แค่นี้แหละ พอเข้าใจไหมครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:33:47 PM »

ผมว่าไม่กระมังครับ สำหรับข้อ 2. ...................... ที่นอรินโก ลอกแบบโตกาเรฟ ในรุ่น TT33 ขนาด 7.62x25 มม. มาเป็น นอรินโก รุ่น 213 แล้ว"ใส่เซฟ"มา .....................

เดิมนอรินโก ผลิต 213 ออกมายังไม่ใส่คันเซฟ  ..................

ต่อมาผู้ใหญ่ของนอรินโก มาประเทศไทยได้พบกับอาจารย์พนมเทียน และพูดคุยกันเรื่องปืน 213 .................. อาจารย์ได้แนะนำให้ผู้ผลิตใส่"คันเซฟ"เพื่อเพิ่มความปลอดภัยในการใช้งานทั่วๆไป

นอรินโกในรุ่นต่อมาจึงใส่"คันเซฟ"อย่างที่เห็น เป็นรุ่น 213B ...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 07:39:17 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
.888
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:14:34 PM »

คุณมะขิ่น พูดถูกครับ..............กระผมเห็นด้วยอย่างแรง
หน้า: [1]
  พิมพ์