เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 01:51:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องการยิงปืนขึ้นฟ้าในบ้านตนเองวันนี้ครับ 6นัด  (อ่าน 4419 ครั้ง)
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 03:16:26 AM »

เรื่องนี้เป็นเรื่องเตือนใจครับ ผมเองเป็นคนยิง ตอน 22.15 น. คนในห้องเช่าชั้นล่าง ตั้งวงกินเหล้ากัน ผมขายของอยู่หน้าบ้าน คนในห้องเช่ากินเข้าไปได้กลมที่ 3 ตอนออกมาซื้อเหล้า ไปมีเรื่องกับกลุ่มคนที่อ่างตนว่าเป็นตำรวจ แล้วกับเข้าไปคุยกันที่หน้าห้อง และกับออกมาอีกพร้อมพวกอีก6คน ได้เอามีดฟันคนในกล่มคนที่อ่างตนว่าเป็นตำรวจเจ็บที่แขน 1 คน กลุ่มคนที่อ่างตัวกลับไปตามพวกมาประมาณ 10 กว่าคน บุกเข้าไปในบ้านพร้อมอาวุธมีดยาวประมาณซอกกว่าและไม้ในเข้าไปยังตัวตึก

ผมเห็นจึงรีบวิ่งขึ้นไปบนบ้านเพื่อมองว่าทำอะไรกันอยู่ บ้านที่ผมนอนจะอยู่คั่นระหว่างร้านขายของกับตัวตึก ผมเห็นกลุ่มคนช่วยกันพักประตูห้องพัก ผมจึงวิ่งลงมาข้างล่างและเอาปืนของพ่อรีบยิงขึ้นฟ้าทันที 6 นัด เพื่อหยุดการกระทำของกลุ่มคนดังกล่าว กลุ่มที่เข้าไปในบ้านผมออกมาและบอกผมว่าเป็นตำรวจ ก่อนที่จะเข้าไปในบ้านก็บอกว่าเป็นตำรวจ ใช้มีดและไม้เป็นอาวุธ และไม่แสดงบัตรกันทุกคน
      ซักพักตำรวจมาเอาปืนไปและให้ผมไปโรงพัก และบอกว่าเพื่อตัดกระแสกันไม่ให้มีเรื่องกันอีก และซักพักน้องสาวกับทนายมาคุยที่โรงพัก ทนายคุยให้ขอ 4000 จบ ปืนคืน และกระสุน6นัดที่ผมใส่เข้าไปใหม่ ตอนที่ผมจะส่งปืนให้ตำรวจผมเอาลูกออกก่อนแล้วจึงยืนให้
      กลุ่มคนคังกล่าวก็เป็นแค่ตำรวจบ้าน สรุปว่าผมโดยจับคนเดียว กลุ่มตำรวจบ้านที่บุกเข้าบ้านผมไม่ถูกจับซักคน
      บ้านผมที่ผมต้องดูแล มีลูก2คน 1.8ขวบและ3.9ขวบ พ่อ 80 พึงจะผ่าตัดหัวใจครั้งที่2มาเมื่อต้นปี แม่ น้องสาวอีกตำรวจบอกว่า
       1. ปืนผิดมือ ผมยอมรับ
       2. ยิงปืนในที่สาธารณะ ผมยอมรับ
       3. พกปืนในที่สาธารณะ  ผมอยู่แต่ในบริเวณตัวบ้าน แต่ตำรวจว่างัน ผมไม่ยอมรับ
       4. ทำเกินกว่าเหตุ แต่คนที่บุกเข้ามามีอาวุธครบมือ ผมไม่ยอมรับ
      พวกที่เป็นตำรวจบ้านหัวหน้าทีมมามองหน้าผมไม่พอใจ และรู้จักตำราจ คนที่เป็นหัวหน้าชอบเอาปืนมาขัดอวดชาวบ้าน ยิงปืนขึ้นฟ้าตอนงานต่างทุกงานไม่เคยเห็นจับ เซ้ง

nampueng
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 03:25:53 AM »

แจ้ง 191 ก่อนยิงหรือเปล่าครับ และใช้ปืนอะไร

ค่อนข้างอันตรายมากครับ พวกเขาเป็นโขลงเลย  ตกใจ 

ผ่านพ้นไปแล้ว แต่อย่าประมาทนะครับพวกนั้นอาจกลับมาอีก

เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 04:33:30 AM »

ตำรวจบ้านที่ว่าเนี่ยมันเป็นยังไงครับ  Huh เป็นตำรวจในบริเวรบ้าน  หรือพวกอาสาสมัครตามโรงพัก      เห็นใจครับพวกนี้บางคนก็เป็นพวกนักเลงหัวไม้     ถ้ามีแล้วสร้างปัญหาก็ไม่ควรจะให้มีนะครับ 

น่าจะแจ้งตำรวจก่อนนะครับ    ปืนน่ะถ้าไม่จำเป็นจริงๆไม่น่านำมายิง  ขนาดโจรขึ้นบ้านเราแท้ๆถ้ามันวิ่งหนีแล้วไปยิงข้างหลังจนตายเรายังผิดเลยครับทำเกินกว่าเหตุ    ถ้าฝ่ายโน้นพกปืนมาด้วยและคิดว่าคุณจะทำร้ายอาจจะยิงสวนออกมาคงมีใครตายกันบ้างล่ะครับ    อีกอย่างเขาก็ไม่ได้มาทำร้ายคุณหรือคนในครอบครัวไม่น่าเสี่ยงโดยไม่จำเป็น   

บางทีสังคมมันก็ไม่เท่ากันน่ะครับยังไงถ่อมตนและนอบน้อมไว้ก่อนเป็นสิ่งที่ดี     มีหลายกรณีที่เห็นๆในสังคมเรา เช่น ลูกชายนักเลงพระชื่อดังที่ยิงยามหมู่บ้านตายแต่อัยการกลับสั่งไม่ฟ้อง หรือจ่าตำรวจที่ถูกยิงตายในผับก็จับผู้กระทำผิดไม่ได้   Undecided Undecided

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:03:53 AM »

ปืนเหมือนดาบสองคมขึ้นอยู่กับสถานะการณ์  ซื้อกล้องถ่ายรูปหรือกล้องถ่ายวีดีโอ  ถ่ายเหตุการณ์ไว้ให้หมด  เอาไปให้ผู้กำกับดูเดี๋ยวท่านก็จัดการเองแหละครับ 

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 06:43:26 AM »

ใจเย็นๆๆนะครับคราวหลังขอให้โทรแจ้งก่อนนะครับ  191 ก็ยังดีครับ   ตำรวจบ้านเนี้ยผมก็ไม่ทราบขอบเขตุหน้าที่นะครับแต่น่าจะแจ้งข้อหาบุกรุกได้เพราะเค้าเข้ามาในเขตุของบ้านเราและมีอาวุธเข้ามาต่างหาก ข้อแนะนำคือขอให้เข้าไปคุยกันดีๆๆก่อน บอกเค้าพี่ครับอย่ามีเรื่องกันเลยครับเพราะพี่พังไปบ้านผมก็เสียหาย  ยังไงพี่ใจเย็นๆๆนะครับ       ตามปกติถ้าผมเข้าใจไม่ผิดตำรวจจะเข้ามาในบ้านเราหรือค้นบ้านเราต้องขออนุญาติและต้องมีหมายศาลนะครับถ้าจะเข้ามาค้น   ตำรวจไม่ได้เหนือกฎหมายนะครับแต่ถ้ามาแบบนี้ผมว่าคุณระวังตัวไว้นิดก็ดีครับท่าทางจะมีรายการกฎหมู่ และยิงขึ้นฟ้านัด2นัดพอละครับจะได้เหลือมีไว้ป้องกันตัวบ้างครับยิงหมดโม่กว่าจะได้บรรจุใหม่พอดีถึงตัวนะครับผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2005, 06:53:12 AM โดย axolot » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:34:06 AM »

ตกที่นั่งลำบากเลยครับ  Tongue Tongue  คุณเป็นคนดีครับ  เห็นคนอื่นเดือดร้อน ก็ประสงค์อยากจะช่วยเหลือ   ฝ่ายโน้นเป็นเรื่องของคนเมา  เราคนดี   เอาใจช่วยแล้วกันครับ  ถือว่าท่านเป็นคนเบรคเกมส์ก่อนที่จะเกิดการสูญเสีย  อาจจะบาดเจ็บหรือสูญสิ้นชีวิตกันทั้งสองฝ่าย  แต่ผลทุกอย่างมาตกลงที่ท่าน  ขอให้ผ่านพ้นเรื่องปวดหัวนี้ได้โดยเร็วครับ

บางโพ 5
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:13:48 AM »

พื้นที่ของ สน. ไหนครับ  ผู้บังคับบัญชาเค้าควรรับรู้
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:44:20 AM »

เท่าที่ทราบนะครับ ตำรวจบ้านคืออาสาสมัครที่ทาง สถานีตำรวจ
ได้ทำการฝึกอบรม เพื่อเป็นหูเป็นตา หรือช่วยเหลือเจ้าหน้าที่
ในเวลาที่เจ้าหน้าที่ต้องการ
แต่ส่วนหนึ่ง ย้ำนะครับว่าส่วนหนึ่งเท่านั้น
ชอบเอาไปเบ่ง  ที่สำคัญตำรวจบ้านไม่ได้มีกฎหมายรองรับที่เป็นจริงเป็นจังเหมือน อปพร.ครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:12:05 AM »

หาลูกซองไว้บ้านซักหน่อยก็ดีนะครับ  ยังไงก็อุ่นใจกว่าเยอะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:29:15 AM »

...ตำรวจบ้านมักสร้างปัญหาให้กับชาวบ้านเป็นประจำ..อส.ตร..ลืมตัวไปกร่างเกินพิกัดนึกว่าตัวเองเป็น ตร..
...อส.ตร. มีทั้งดีและเสียครับ..ทำใจเน๊าะ....
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:58:31 AM »

เรามักตั้งตุ๊กตา-เหตุสมมุติคุยกันเรื่องกฎหมาย
แต่เหตุจริงมันก็เป็นอะไรอีกอย่างที่รอไม่ได้
เรามีHotline ทนายสายด่วนให้คำปรึกษาไหมครับ
เมื่อมีเหตุจะได้ไม่เสียรูปคดี

ถามเผื่อๆไว้ครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:18:22 AM »

ดูจากรูปการแล้ว ในสายตาของคนภายนอกที่ไม่รู้ แบ็กกราวน์ ของพวกก่อเหตุ  เขาจะต้องมองว่า จขกท. เป็นฝ่ายเดียวกะพวกกินเหล้าในบ้านครับ เพราะตอนมีเรื่องครั้งแรก คุณไม่ได้แจ้งความ หรือแสดงท่าทียับยั้งแต่อย่างใด  พอมีเรื่องยกที่สอง ฝ่ายอยู่ในบ้านเสียเปรียบ คุณกลับออกมายิงปืน

พวก เวรนั้นมันต้องไปฟ้อง ลูกพี่มันอยู่แล้ว  ตอนฟ้องก็คงไม่เล่าความจริงทั้งหมด  ลูกพี่ก็อาจออกหน้าเอาใจลิ่วล้อเป็นของธรรมดา

ดูจากเหตุการณ์แล้ว คุณยังเสียเิงินน้อยกว่าที่ผมคาดไว้เสียอีก

ตอนมีเรื่องครั้งแรก ถ้ายิงปืน (หรือไม่ยิงได้ยิ่งดี)  รีบแจ้งความ  หากใช้เสียงปืนระงับเหตุ ก็แสดงตัวรีบหาทนายไปด้วย ถ้าแจ้งความแล้ว น่าจะให้ ตำรวจ เชิญตัวไปทั้งสองฝ่าย

ตอนนี้เขาจะหาเรื่องตบทรัพย์ คุณ เพราะเขาพาล แก้แค้นไม่ได้  และเข้าใจว่าคุณถือหางคู่อริ

กำจัดคนเช่าห้อง ด้วยนะครับ เรื่องอาจจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2005, 11:41:58 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:23:21 AM »

เหตุการณ์แบบนี้แก้ไขลำบากแล้วนะครับ แต่อย่างไรก้เอาใจช่วยครับ
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:39:01 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 11:01:53 AM »

เหล้าเข้าปาก ความยากก็หายไป...  ยิ่งมีพวกเยอะด้วย  ผมคิดว่า จขกท. ตัดสินใจถูกแล้วครับสำหรับสถานการณ์ในตอนนั้น

เมื่อมาคิดย้อน  จขกท. คงเห็นจุดแก้ไขให้เหมาะสมยิ่งขึ้นเองแล้วนะครับ

ในส่วนของสัญญาเช่า (ไม่ทราบว่ามีทำไว้หรือเปล่า) สามารถระบุเงื่อนไขเพิ่มเติมได้หรือไม่ (โดยไม่ขัดต่อ ก.ม. นะ) ว่า

"... ผู้เช่าให้สัญญาว่าจะพักอาศัยในห้องที่เช่าโดยสงบ  ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้เช่าอื่น  และไม่เป็นผู้ก่อเหตุหรือเป็นเหตุให้เกิดการทะเลาะวิวาท..."

"...ในกรณีที่ผู้เช่าก่อเหตุทะเลาะวิวาท  หรือมีเหตุทะเลาะวิวาทจนทำให้ทรัพยสินในห้องที่เช่าเสียหาย ให้ถือว่าผู้เช่าละเมิดสัญญาเช่านี้  ผู้ให้เช่ามีสิทธิ์บอกเลิกสัญญาได้ทันที และมีสิทธิ์หักเงินประกันตามค่าความเสียหายที่เกิดขึ้นนั้น..."

ห้องเช่าแบบนี้  หาปืนลูกซองไว้น่าจะดี

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์