เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:08:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดยังไง ... ควายหนังเหนียว  (อ่าน 5862 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:08:55 PM »

เมื่อประมาณ 2 ปี ก่อน  พ่อตาของผมแกเป็นพ่อค้า ควาย จาก ประเทศจีน ลาว พม่า  คือจะรับซื้อ แล้วนำมาเชือดขายที่เมืองไทย เหตุการณ์นี้เป็นประสบการณ์ครั้งสำคัญครั้งหนึ่งของผมและก็คนที่ประสบกับมันประมาณ 5 คน บางคนเกิดมาอายุตั้งครึ่งค่อน ศตวรรษแล้วก็พึ่งจะมาเจอเหมือนกัน  เรื่องมีอยู่ว่า วันหนึ่งขณะที่ลูกน้อง ของพ่อตาผม กำลังจูงควายหนุ่มตัวหนึ่งซึ่งพึ่งจะซื้อมาจาก ประเทศลาวซึ่งน้ำหนักตัวมันก็คงประมาณ 500-600 กิโลกรัม ควายตัวนี้ค่อนข้างรั้นมาก   กว่าจะจูงลงรถแล้วนำเข้าไปในโรงฆ่าลำบากน่าดู  ทันใดนั้น เหตุการณ์ที่ทุกคนไม่เคยคาดคิดมาก่อนก็เกิดขึ้น  ควายหนุ่มตัวนั้น  ใช้เขาอันยาวและปลายแหลมโง้ง ขวิดคนที่จูงจมูกมันทันที  โครม ! เสียงลำตัวของคนน้ำหนักประมาณ  60 กิโลกรัม  กระแทกเข้า กับหลังคามุงกระเบื้องของโรงฆ่าสัตว์อย่างแรง ซึ่งเป็นผลให้เขาตกมากระแทกกับพื้น และซี่โครงหัก 3 ซี่  ไหปลาร้า หัก ไหล่หลุด ตับฉีก หลังจากจัดการกับเหยื่อรายแรกเสร็จ  ควายตัวนั้นเหมือนดังปีศาจ เข้าสิง มันวิ่งไล่ขวิดคนที่อยู่รอบ ๆ บริเวณนั้นอย่างบ้าคลั่ง   แต่โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร   ควายหนุ่มก็วิ่งเตลิดออกไปเข้าสุ่ ในป่า  ตามด้วยเสียงปืน แก๊ป สี่ห้ากระบอก  และชายฉกรรจ์อีก 4-5 นาย  ผมเองซึ่งไปเที่ยวที่บ้านพ่อตา ได้ยินเสียงปืน ก็รีบลุกวิ่ง พร้อมคว้า .357 แม็กนั่ม ลำกล้อง 4" กระสุนอีก 12 นัด (ของเทารัสตอนนี้ขายไปแล้ว) เพราะมีลุงคนหนึ่งแกวิ่งมาบอกว่า "ควายพ่อตาเองขวิดคนแล้ววิ่งเข้าป่าไปแล้วช่วยตามไปหน่อย" ผมก็วิ่งตามพวกไป  คุณเชื่อมั้ยครับว่า พวกผมตามล่า อยุ่ 2 วัน 2คืน ทั้งปืนแก๊ป ปืนลูกซอง ยิงไม่เข้า  .357 ของผม ระยะประมาณ  3 เมตร ตอนที่ยิงผมซุ่มอยู่บนต้นไม้  ให้คนวิ่งล่อมาผมจึงกด ไปหมดโม่บริเวณ กกหู ของมัน  ไม่เข้าครับงงจริง ๆ แล้วมันหันกลับมาเล่นงานผมอีกโดยใช้หัวของมันชนต้นไม้ โครม ๆ  ผมจึงให้เพื่อน(รุ่นพี่) ซึ่งเป็นปลัดอำเภอฯ ขอยืม M 16 + AK 47 พร้อมกระสุนอีกอย่างละ 40 นัด  มาจัดการกว่าจะได้ปืนมาก็รุ่งเช้า เพราะระยะทางเดินเท้าจากป่าก็ไกลพอสมควร  ควายตัวนั้นนอนอยู่ในลำห้วยสภาพอิดโรยซึ่งคนกับควายก็พอ ๆ กัน ผมตัดสินใจ ใช้ M 16 ยิงเข้าบริเวณกกหูอีก  20 นัด ระยะ ประมาณ 4 เมตร เพื่อนผมใช้ AK 47 อีก 1แม๊ก ท่านเชิ่อมั้ย ครับว่า กระสุนทั้ง 2 ชนิด ไม่สามารถทำอะไรกับผิวควายตัวนั้นได้เลย  จนกระสุนหมด ประกอบกับควายหมดแรง พวกผมต้องใช้ไม้หนัก ๆ คนละอันทุบครับ จนมันตายคาลำห้วย บริเวณที่โดนกระสุนจะเป็นรอยไหม้นิดหน่อยแค่นั้นเองครับ เสร็จแล้วเราก็พากันขุดหลุมฝังควายตัวนั้นใกล้ ๆ ที่ตรงนั้นแหละครับเพราะ มีดคม ๆ ก็เฉือน ฟันไม่เข้าอีกครับ แต่ผมทุบเอาฟันมันมาด้วยครับ มีหลายคนก็เอามา เพราะเราทำได้แค่นั้น แล้วท่านคิดอย่างไรบ้างครับ (ขอโทษที่เรื่องยาวไปหน่อย)
หลังจากนั้นผมกับพ่อตาก็ไปสืบประวัติควายตัวนั้นจาก ลาว ก็ทราบว่าควายตัวนั้นเคยทำร้ายคนตายไปแล้ว 2 คน  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2005, 02:35:58 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:27:08 PM »

Grinที่บ้านผมก็หนังเหนียวเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ควายครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:30:15 PM »

Grinที่บ้านผมก็หนังเหนียวเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ควายครับ
แหม...แบบนี้น่าจะมีอยู่ทุกบ้านนะครับ Grin เช้ามาก็ ฉอด ๆ  ๆ  ๆ ๆ  เย็นมาเข้าบ้านก็ แว้ด  ๆ ๆ  ๆ ๆ ใช่ ป่ะ.. Grin
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:36:27 PM »

แหม...แบบนี้น่าจะมีอยู่ทุกบ้านนะครับ Grin เช้ามาก็ ฉอด ๆ ๆ ๆ ๆ เย็นมาเข้าบ้านก็ แว้ด ๆ ๆ ๆ ๆ ใช่ ป่ะ.. Grin
ส่งสัยทุกที่เป็นเหมือนกันหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:38:05 PM »

คุณตาผมผมก็เคยเป็นนายฮ้อยเก่าครับ  เคยมีเรื่องเล่าขานแบบนี้มาเหมือนกัน..ท่านเคยเล่าว่า  มันอยู่กับดวงและเวลาตกฝากของมัน..ทำนองนี้แหละ  มันมีเรื่องแปลกที่เรานึกไม่ถึงเสมอนะครับ.

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:42:32 PM »

Smiley.เสียดาย ควายตัวนั้นครับ..อาจจะมีประโยชน์ถ้ามีชีวิตอยู่ .. อย่างน้อยก็เป็นเครื่องยืนยันว่าควายหนังเหนียว นั้นเป็นความจริง..นั้นเป็นเหตุผลหนึ่ง.. แต่สัตว์ที่กล้า ผิดแผก เผ่าเหล่า รู้ในสิ่งที่มนุษย์กำลังกระทำกับเขาและกล้าท้าทายต่อสู้ กระทำตอบเอาบ้าง  ไม่ค่อยจะได้ยิน หายากครับ. Smiley

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:57:59 PM »

เสียดายครับน่าจะจับเป็นเอาใว้นะครับ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 03:23:12 PM »

...ไอ้ที่แว๊ดๆได้เนี่ย..ตกลงรูปร่างเป็นยังไงครับ..คุณพี่ Watt , BADBOY..ฮิๆๆๆ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 04:11:25 PM »

...ไอ้ที่แว๊ดๆได้เนี่ย..ตกลงรูปร่างเป็นยังไงครับ..คุณพี่ Watt , BADBOY..ฮิๆๆๆ

:-*รูปร่างหน้าตาเนี่ยมีหลากหลายครับ แต่สิ่งที่เหมือน ๆ กันก็ดูจะมีแบบว่าที่เป็นเอกลักษณ์ก็เวลาที่คุณเธอโมโหแล้วเรียกเราว่า "ไอ้แก่" งัยครับ Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 04:22:40 PM »

เสียดายครับน่าจะจับเป็นเอาใว้นะครับ
โห  คุณพี่ ครับ ตอนนั้นกว่าจะเข้าหาตัวมันได้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย คิดดูขนาด M 16 + AK 47 ยังยิงไม่เข้าเลย (มีบางลูกที่หัวกระสุนมุดเข้าไปแค่ผิวหนังประมาณ 1 ซม. หัวกระสุนอัดตัวอยู่ในนั้นเป็นเม็ด ๆ น่าดูดีครับ ) แค่เราย่องเข้าไปใกล้ ๆ เหยียบกิ่งไม้หัก แป๊ะ ! มันได้ยินปั๊บ  วิ่งตรงดิ่งเข้าหาเราเลยครับ  มีอาคนหนึ่งถือ .38 ย่องเข้าไปพอเจอแบบนี้ ทิ้งปืนแล้ววิ่งหน้าตั้งอย่างเดียวครับ  ตกใจ(นึกถึงตอนนั้น น่ากลัว ก็น่ากลัว ตลกก็ตลก)  Grinพวกเราต้องฆ่าเพราะกลัวจะเป็นอันตรายกับชาวบ้านครับ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:26:46 PM »

Grin Grinเขาเรียกว่าควายสมิงหรือเปล่าครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:34:58 PM »

เป็นเรื่องที่แปลกอีกเรื่องหนึ่งครับ Huh Huh Huh

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:55:25 PM »

บางคนหน้าหนากว่าควายตัวนี้อีกครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 06:32:48 PM »

แปลกมากครับ  แปลกจริง ๆ (เรื่องควายนะครับ)  เรื่องคนที่บ้านหนังเหนียวผมว่าไม่แปลกครับ

TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 06:45:09 PM »

เสียดายหนังมัน นะครับ น่าจะเอามาทำเสื้อเกราะ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2005, 06:47:13 PM โดย TD » บันทึกการเข้า

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์