เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:23:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุบฮาร์ดโครม M10 หางหนู  (อ่าน 5793 ครั้ง)
Jiggo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 03:22:06 PM »

ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับ ตอนนี้ผมมีปืนมรดก M10 หางหนูของตา สภาพภายนอกเก่าและมีสนิมดังรูปที่ 1 ผมอยากจะชุบฮาร์ดโครมตามรูปที่ 2 ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รูปที่ 1
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 03:25:05 PM »

ผมชอบเก่าๆ แบบนี้ครับ มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่า

Jiggo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 03:27:37 PM »

รูปที่ 2 (อนาคตที่วาดผันไว้ครับ)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:44:23 AM »

ดูแลรักษาให้อยู่ในสภาพเดิมดีกว่าครับ ปืน มรกด นะครับคิดดูดีๆ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:54:13 AM »

ผมชอบเก่าๆ แบบนี้ครับ มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่า

ดูแลรักษาให้อยู่ในสภาพเดิมดีกว่าครับ ปืน มรกด นะครับคิดดูดีๆ

เห็นด้วยกับ ๒ ท่านข้างต้น ครับ
M&P  กระบอกนี้ เก็บไว้อย่างเดิม รักษาผิวให้ดี จะมีคุณค่ามากกว่าไปทำผิวใหม่ หรือไปทำฮาร์ดโครม มากนักครับ  เยี่ยม

Jiggo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 12:28:47 PM »

เห็นด้วยกับ ๒ ท่านข้างต้น ครับ
M&P  กระบอกนี้ เก็บไว้อย่างเดิม รักษาผิวให้ดี จะมีคุณค่ามากกว่าไปทำผิวใหม่ หรือไปทำฮาร์ดโครม มากนักครับ  เยี่ยม

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น
แต่ว่าสนิมที่มีค่อนข้างเยอะเราจะทำอย่างไรได้บ้างครับ
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 12:58:08 PM »

เช็ดบ่อยๆครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 01:07:15 PM »

สวยคนละแบบครับ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 01:47:37 PM »

เห็นด้วยครับ
เพราะ
เพราะมีแต่เสียเนื้อเหล็ก    เกิดเสียเนื้อเหล็กในส่วนที่เกี่ยวกับการล็อคโม่  ลั่นไก ก็.....แย่เลย

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Jiggo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 12:19:12 PM »

ต้องใช้น้ำยาหรือเคมีตัวไหนที่ช่วยกัดสนิมได้บ้างครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:06:28 PM »

ต้องใช้น้ำยาหรือเคมีตัวไหนที่ช่วยกัดสนิมได้บ้างครับ

ไปหาซื้อน้ำมันเอนกประสงค์ "โซเน็กซ์" กระป๋องสีส้ม ๆ มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ทั่ว ๆ ไป ตามห้าง หรือร้านสะดวกซื้อก็มีขาย เอามาฉีดให้ทั่วทิ้งไว้สัก 10-20 นาที แล้วใช้แปรงที่ขนแปรงเป็นพลาสติก หรือแปรงสีฟันเก่า ๆ ก็ได้ขัด ๆ ถู ๆ ให้ทั่ว ตรงไหนที่มีสนิมขุมเยอะกว่าเขาหน่อยก็ขัดมากหน่อย ใช้ผ้าสะอาดเช็ดน้ำมันที่ขัดแล้วออกบ้าง แล้วฉีดน้ำยาเข้าไปใหม่ ทำซ้ำหลาย ๆ ครั้งครับ จะดีขึ้นเอง

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:15:23 PM »

ผมว่าต้องแซ่สักคืนสองคืนน่าจะดีนะครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ดุ๊ยดุ่ย
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:41:47 PM »

ของผมก็รุ่นนี้เหมือนกัน มีสนิมขุ่ม ตรงโกร่งไก คงต้องกลับไปล้างให้ดีแล้วล่ะครับ

=>> ปรารถนา ทุ่มเท ทั้งกายและใจ มอบรักษ์นี้ให้ ผู้ยากไร้ ทุกข์ทน <<=
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 03:00:34 PM »

รับไม่ได้ก็ชุบใหม่เลยครับ  เพราะคุณกะจะเอาไว้ใช้งาน

ถ้าจะเก็บผมแนะนำให้ล้างให้ดีแล้วเก็บ  แต่ถ้าใช้งานในลักษณะนี้คุณลำบากแน่

คุณต้องคอยระวังสนิมตลอดเวลา  เดี๋ยวประสาทกินเปล่าๆ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 05:40:14 PM »

รูปที่ 2 (อนาคตที่วาดผันไว้ครับ)
ถ้าทำออกมาสวยอย่างในภาพ....ทำใหม่เลยครับ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์