เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:36:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### มีเรื่องมาให้คิดครับ ###  (อ่าน 2983 ครั้ง)
Doctormore
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:47:16 PM »

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

คืออย่างงี้นะครับ เรื่องมีอยู่ว่า  เวลาพี่ ๆ ออกไปไหนมาไหน

พี่ ๆ ก็พกปืนอยู่ตลอดใช่หรือเปล่าครับ  แล้วถ้ามีโจร หรือ ผู้ประสงค์ร้าย

จะเข้ามาทำร้าย ขณะที่พี่อยู่นอกบ้าน  พี่ ๆ จะใช้ปืนในการต่อสู้เมื่อไรครับบ

แล้วจะยิงขู่หรือว่า ยิงเลยครับบ   Embarrassed Embarrassed Embarrassed

1. ถ้าในกรณีที่ ผู้ประสงค์ร้าย มีอาวุธแค่มีด พี่ ๆ จะชักปืนมาใช้เมื่อไรครับ แล้วจะใช้ยังไงครับบ ( ผู้ประสงค์ร้ายมาแค่คนเดียว )

2. อีกกรณีหนึ่งนะครับ ถ้าผู้ประสงค์ร้าย มีปืนแล้วเข้ามาจี้เรา ถ้าเราเห็นก่อน เราจะยิงไปที่ คนเลยหรือเปล่าครับบ 

แล้วถ้าสมมุติว่ายิงแล้วตาย หนะ จะมีโทษขนาดไหนครับบบ

ที่ผมคิดก็คือ  เราจะโดน ข้อหา คือ พกอาวุธในที่สาธารณะ แล้วก็ ใช้อาวุธถึงแก่ความตาย  แล้วก็ ...

โทษมันหนักไม่ใช่หรือครับ แล้วอย่างงี้  เวลาเราพกปืน มันก็มีความผิด ตรง ๆ ตัวอยู่แล้ว ทำไมเรายังพกปืนกันอยู่ครับ ( ยกเว้น ผู้ที่สามารถพกได้ตามกฎหมายนะครับ )

ผมเลยมานั่งคิดครับบ ว่า เราจะมีปืนเอาไว้เพื่ออะไรกัน  ถ้าเพื่อป้องกันตัวที่บ้าน หรือว่า ทรัพย์สิน ที่พักอาศัยหนะ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรมาก

แต่ถ้าเอาจะพกออกไปไหนมาไหนหนะ มันจะคุ้มกันหรือเปล่า ถ้าเทียบกับ โทษที่จะได้รับ กับ ความเสี่ยงที่มันไม่แน่นอน

แล้วอีกเรื่องนะครับบ  เรื่องนี้สั้นมากครับ  คือ ถ้าเราอยู่บ้าน แล้วมีโจรกำลังเข้ามาที่บ้าน เราเห็น เรายิงปืนขึ้นฟ้า หนึ่งนัด ทำแบบนี้ มันเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับบ

หรือว่าให้แจ้งตำรวจก่อน  ( มันจะทันไหมหละครับบบ )   Undecided Undecided Undecided

จริง ๆ หนะ ผมชอบปืนมาตั้งนานแล้ว ชอบไปซื้อปืนอัดลมมาเล่น ปืนแก็ป แล้วก็ปืน ทั่ว ๆ ไป มาเล่น  แต่ตอนนี้ผมก็โตขึ้นแล้ว

ก็เลยอยากจะมีไว้ใช้ป้องกันตัวสักกระบอก แต่ก็คิดว่ามันจะคุ้มไหม  ญาติผู้ใหญ่ให้ความเห็นว่า จะมีไปทำไม มีมันก็ไม่ดีหรอก

มีไว้เป็นภัยกับตัวเอง เดี๋ยวไปทะเลาะกับใคร อดใจไม่ได้ ก็เอาไปยิงเขา หรือว่า ถ้ามีแล้วมันก็จะใจใหญ่ (ข้าใหญ่ ) ไปซะทุกที่

พี่ ๆ ว่าจริงไหม แต่ผมหนะ คิดนะครับ ว่ามันก็ไม่เสมอไปหรอก เรามีไว้เพื่อป้องกันตัว ไม่ได้เอาไปอวดใคร ไม่ได้เอาไปหาเรื่องใคร

เพราะว่าโทษมันก็ร้ายแรงเหมือนกันครับบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังไงวันนี้เอาแต่นี้ก่อนดีกว่าครับ ผมได้ไปสมัครเป็นสมาชิก สนามยิงปืนแล้วด้วย กะว่าจะไปฝึกซ้อมสักเดือนละครั้ง สอง ครั้ง

จะได้มีความชำนาญมากกว่านี้  ญาติผู้ใหญ่จะได้ไม่เป็นห่วงเพื่อ วันหนึ่งเขาจะสนับสนุน  ( จริง ๆ แล้ว ผมอยากจะยิงปืนในด้านการกีฬามากกว่านะ )  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 05:59:58 PM »

Grin Grin
สำหรับผม
1. ถ้าเจอคนถึงมีดตรงเข้ามาคงจะถอยก่อนครับ เพราะถึงจะชักปืนยังไงก็ไม่ทันคงจะชักมีดออกมาก่อน
2.ถ้าขนาดนั้นแล้วคงยิงแล้วละครับ ถ้ายิงตายแล้วก็แล้วแต่การสู้คดีละครับ
3. ถ้ามีคนเข้าบ้าน หลายท่านในนี้บอกว่าให้ยิงลงดินก่อนจะได้มีหลักฐาน และให้ยิงตรงหน้าครับอย่ายิงข้างหลัง
ส่วนอาวุธปืนจะใช้เมื่อมีภัยมาถึงตัวจริงๆครับ ปืนนั้นเมื่อชักมาแล้วต้องยิงครับ ถ้าถามว่าคุ้มไหมต้องรอให้เวลามาถึงครับมันเหมือนกับการทำประกันนะครับผมว่า เมื่อภัยมาถึงและเราได้ใช้อาวุธปกป้องคนที่เรารักครับ สำหรับผมเมื่อมีปืนแล้วตัวเองคิดว่าใจเย็นลงเยอะครับ เพราะจะเตือนตัวเองตลอดว่าอย่าไปมีเรื่องกับเขาอาวุธปืนใช้ปองกันตัวเองไม่ใช่ มีเอาไว้เพื่อรุกรานคนอื่นเขาครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 06:21:33 PM »

ตอบ
      1.ถ้าคนร้ายยืนอยู่ในระยะ 21 หลา แล้วชักมีดเดินเข้ามาหาเรา  ขั้นแรกให้ชักปืนขึ้นมาขู่ก่อนครับแต่ไม่ต้องยกปืนสูง(ยกแค่สะโพก) ถ้าเข้ามาใกล้อีก(ไม่หยุด)เหลือประมาณ  5  เมตร ยิงระดับสะโพกไปที่ช่วงล่างของคนร้ายสัก 1 - 3 นัดครับ  ถ้าไม่หยุดเพราะกระสุนเล็กไปถอกออกมาให้เร็วแล้วยิงอีก 1 ชุด (2 - 3 นัด) ไปที่ลำตัวครับ 
ข้อสำคัญ
       อย่าพาตัวเองเข้าไปในสถานที่อันตราย
       อย่ายืนยิงเฉย ๆ ครับ ต้องเคลื่อนที่

ข้อ 2. ชักปืนออกมาให้มันเห็นแล้วเคลื่อนที่เข้าหาที่กำบังครับคงต้องรอให้มันยิงก่อน(ตามกฏหมาย) แล้วค่อยยิงแบบเป็นชุด 2 - 3 นัดไปที่ผู้ร้ายครับ (ผมเห็นว่าคงไม่ต้องยิงกันหรอกครับเพราะถ้าผู้ร้ายเห็นว่าเรามีปืนมันก็ไม่อยากสู้แล้วครับ)   

ข้อ 3 แจ้งตำรวจก่อนครับแล้วยิงไปที่ดินอ่อน ๆ ครับ  อย่ายิงขึ้นฟ้าเพราะหัวกระสุนอาจตกใส่ใครก็ได้ครับ  แล้วโจรอาจจะหาว่าพยามฆ่าครับ  (แต่ถ้าเห็นจะ ๆ ยิงก่อนได้เลยครับ)

"จะมีไปทำไม มีมันก็ไม่ดีหรอกมีไว้เป็นภัยกับตัวเอง เดี๋ยวไปทะเลาะกับใคร อดใจไม่ได้ ก็เอาไปยิงเขา หรือว่า ถ้ามีแล้วมันก็จะใจใหญ่ (ข้าใหญ่ ) ไปซะทุกที่"

เป็นคำพูดของคนที่มองมุมเดียว  ไม่เคยมีปืน  ไม่เคยอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องใช้ปืน ขอบอกว่าอย่าไปฟังครับ  คนเล่นปืนจริง ๆ อย่างคนที่อยู่ในเว็ปนี้ทุกคน  ไม่มีนิสัยอย่างนั้นครับ  ทุกคนในที่นี้ส่วนมากจะใช้ปืนเมื่อจำเป็นเท่านั้นครับ

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 06:36:45 PM »

ทำตามสมควรแก่เหตุการณ์ แต่ต้องคำนึงข้อกฏหมายด้วยครับ Wink Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:17:32 PM »

ผมไม่ได้คิดมากครับ ปืน สำหรับผมมีไว้เล่น   Grin Grin
ว่างๆ ลองหา ย่อ คำพิพากษา ศาลฎีกา มาอ่านเล่นซิครับ เลือกหมวดเกียวกะอาวุธปืน นะ  Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:45:52 PM »

ผมไม่ได้คิดมากครับ ปืน สำหรับผมมีไว้เล่น Grin Grin
ว่างๆ ลองหา ย่อ คำพิพากษา ศาลฎีกา มาอ่านเล่นซิครับ เลือกหมวดเกียวกะอาวุธปืน นะ Wink
   Cheesy Cheesy Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:09:53 PM »

Undecided Undecided Undecidedจากที่ อ่านดูกฏหมายมีช่องโหว่เยอะ นะครับ ปฏิบัติตามเห็นสมควรครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:19:09 PM »

ทำยังไงก็ได้ให้ผมไม่ตายครับ ผมไม่หาเรื่องก่อน แต่ถ้าชักอาวุธมากะจะทำร้ายผม ผมเอาตายครับ เรื่องจริงครับ ชีวิตใคร ใครก็รัก ทำผมหรือคนที่ผมรัก ผมไม่ตาย มันก็ตายครับ(ถ้าเลี่ยงได้ ผมก็เลี่ยงครับ) Wink

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:27:38 PM »

Smiley..ยังไม่ขอมีความเห็น.. มีเวลา จขกท.. ย้อนดูกระทู้เก่า เก่า ..มีที่ตอบตรงคำถาม และตอบในเรื่องที่ ยังขาดความเข้าใจ  ค้นดูได้ครับ..ใช้เวลาอ่านเป็นเดือนเลยมั้งครับ... Smiley

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:27:40 PM »

1 . เลี่ยงได้เลี่ยงก่อน 2. เสือกตามมาตอแย คุกคาม ยังมีอาวุธมาอีก ก็คงต้องจัดการขั้นเด็ดขาด (แต่ต้องสมควรแก่เหตุ ) 3.เรามีปืนก็ควรศึกษากฎหมายที่เกี่ยวข้องเยอะ ๆ เพื่อความปลอดภัยของเราเอง
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:47:29 PM »

..............................มีสติชีวิตจะปลอดภัย ปืนจะมีหรือไม่มีไม่สำคัญ..........................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:02:31 PM »

Winkเรื่องภัยใกล้ตัว ตอบยากครับ ขึ้นอยู่กับอะไรหลายๆอย่าง และเสี้ยววินาทีของความคิดขณะนั้นๆด้วยครับ  Wink

แต่ขอตอบตรงที่ว่าถ้ามีปืนแล้วจะทำให้ตัวเองเดือดร้อนนี่ก็ต้องบอกว่าแล้วแต่คนๆนั้นครับ ประเภทมีปืนแล้วใจใหญ่ก็มี แต่สำหรับตัวผมเองแล้วตั้งแต่มีปืนกะเค้านี่กลายเป็นไอ้ปอดแหก ตาขาวไปเลยครับ อะไรหลบได้เป็นหลบ หลีกได้เป็นหลีก มิใช่อะไรหรอกครับ ใจมันคอยเตือนตัวเองตลอดครับว่าระวังติดคุกนะเฟ้ย  ตกใจ มีปืน  มีสติครับ สำหรับผมแล้วมีปืนแล้วใจเย็นขึ้นเยอะครับ Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:03:30 PM »

มีปืนต้องมีสติครับ  หากไกลขนาดข้อ1ผมวิ่งครับ  มีปัญญาตามมาค่อยว่ากัน  ส่วนมีปืนไว้ทำไมนะหรือครับสำหรับผมมีไว้ใช้เป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆๆครับในการป้องกันตัว ย้ำนะครับป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุและเป็นเหตุปัจจุบันทันด่วน     Wink Wink ขึ้นศาลไม่สนุกหรอกครับ อะไรเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:07:48 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้

ถ้าเมื่อไหร่ไม่ต้องรอให้ญาติผู้ใหญ่สนับสนุนเรื่องปืนได้... เมื่อนั้นถึงเวลาเหมาะที่จะมีปืนได้ครับ...

นายสมชายไม่ได้ตอบพาเขวนะครับ... เรื่องของการมีปืนเป็นเรื่องของความรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ต้องมีความรับผิดชอบพอสมควรตัดสินชีวิตตนเองและของผู้อื่นที่กระสุนมันจะวิ่งไปถึง... ต้องมีความรับผิดชอบต่อทรัพย์สินพอสมควรแก่ฐานานุรูปโดยไม่ต้องพึ่งพาการตัดสินใจจากญาติผู้ใหญ่... เรื่องความชอบ ความหลงไหลในอาวุธปืนเป็นเรื่องรองครับ...

เรื่องพกพาปืนไปไหนต่อไหน มีหลักง่ายๆว่าเมื่อไหร่เรารู้สึกไม่มั่นใจในชีวิต และหรือทรัพย์สินมากกว่ากลัวโทษพกปืนฯ แสดงว่า"จำเป็นและเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์"ครับ...

เรื่องตัดสินใจยิงเมื่อไหร่มีหลักว่าถ้าเกิดความรู้สึก"ยอมติดคุก ดีกว่าตาย"... แสดงว่าถึงเวลาต้องยิงแล้วครับ... จงยิงให้ตายเลย... ฮา
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:11:38 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้

ถ้าเมื่อไหร่ไม่ต้องรอให้ญาติผู้ใหญ่สนับสนุนเรื่องปืนได้... เมื่อนั้นถึงเวลาเหมาะที่จะมีปืนได้ครับ...

นายสมชายไม่ได้ตอบพาเขวนะครับ... เรื่องของการมีปืนเป็นเรื่องของความรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ต้องมีความรับผิดชอบพอสมควรตัดสินชีวิตตนเองและของผู้อื่นที่กระสุนมันจะวิ่งไปถึง... ต้องมีความรับผิดชอบต่อทรัพย์สินพอสมควรแก่ฐานานุรูปโดยไม่ต้องพึ่งพาการตัดสินใจจากญาติผู้ใหญ่... เรื่องความชอบ ความหลงไหลในอาวุธปืนเป็นเรื่องรองครับ...

เรื่องพกพาปืนไปไหนต่อไหน มีหลักง่ายๆว่าเมื่อไหร่เรารู้สึกไม่มั่นใจในชีวิต และหรือทรัพย์สินมากกว่ากลัวโทษพกปืนฯ แสดงว่า"จำเป็นและเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์"ครับ...

เรื่องตัดสินใจยิงเมื่อไหร่มีหลักว่าถ้าเกิดความรู้สึก"ยอมติดคุก ดีกว่าตาย"... แสดงว่าถึงเวลาต้องยิงแล้วครับ... จงยิงให้ตายเลย... ฮา

พี่ นายสมชายตอบได้ตรงใจ เห็นด้วย1000 %ครับ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์