เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:31:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### มีเรื่องมาให้คิดครับ ###  (อ่าน 2972 ครั้ง)
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:17:28 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้

ถ้าเมื่อไหร่ไม่ต้องรอให้ญาติผู้ใหญ่สนับสนุนเรื่องปืนได้... เมื่อนั้นถึงเวลาเหมาะที่จะมีปืนได้ครับ...

นายสมชายไม่ได้ตอบพาเขวนะครับ... เรื่องของการมีปืนเป็นเรื่องของความรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ต้องมีความรับผิดชอบพอสมควรตัดสินชีวิตตนเองและของผู้อื่นที่กระสุนมันจะวิ่งไปถึง... ต้องมีความรับผิดชอบต่อทรัพย์สินพอสมควรแก่ฐานานุรูปโดยไม่ต้องพึ่งพาการตัดสินใจจากญาติผู้ใหญ่... เรื่องความชอบ ความหลงไหลในอาวุธปืนเป็นเรื่องรองครับ...

เรื่องพกพาปืนไปไหนต่อไหน มีหลักง่ายๆว่าเมื่อไหร่เรารู้สึกไม่มั่นใจในชีวิต และหรือทรัพย์สินมากกว่ากลัวโทษพกปืนฯ แสดงว่า"จำเป็นและเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์"ครับ...

เรื่องตัดสินใจยิงเมื่อไหร่มีหลักว่าถ้าเกิดความรู้สึก"ยอมติดคุก ดีกว่าตาย"... แสดงว่าถึงเวลาต้องยิงแล้วครับ... จงยิงให้ตายเลย... ฮา

เห็นด้วยกับพี่สมชายครับ ตะก่อนผมก็คิดว่าถ้ามีปืน ก็ต้องพกติดตัว
แต่พอเข้าไปซ้อมยิงปืนในสนาม มีครูฝึกมาช่วยแนะนำ นานนานไป
ไม่อยากพกครับ ปืนกลายเป็นอุปกรณ์กีฬาไปแล้ว ความปลอดภัยในชีวิต
กลับไปอยู่ที่การเลือกที่จะไม่ไปในที่อันตราย เลือกที่จะไม่สร้างศัตรู
เลือกที่จะใช้ชีวิตไม่หรูหราล่อตาโจร แต่ถ้าบุกรุกเข้ามาในบ้านผมยามวิกาล
ประสงค์ต่อทรัพย์หรือชีวิต อย่างนี้ยิงให้ตายเลยครับ
saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 01:14:15 AM »

Smiley ขออนุญาตเรียน  สนับสนุนท่าน นายสมชาย (ฮา) นะครับ ทุกอย่างที่ท่าน จขกท. ถาม ท่าน
          นายสมชาย (ฮา) ได้ตอบแบบตรงประเด็นที่สุด ดีที่สุดแล้วครับ
               ขอ คารวะ ท่าน นายสมชาย (ฮา) อีกครั้งครับ Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:00:32 AM »

Grin คิดตอนนี้ได้แค่คิดครับ ตอนที่เกิดเหตุการณ์มันมักไม่ได้เป็นอย่างที่คิดครับ Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:07:49 AM »

ถ้าเมื่อไหร่ไม่ต้องรอให้ญาติผู้ใหญ่สนับสนุนเรื่องปืนได้... เมื่อนั้นถึงเวลาเหมาะที่จะมีปืนได้ครับ...

นายสมชายไม่ได้ตอบพาเขวนะครับ... เรื่องของการมีปืนเป็นเรื่องของความรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ต้องมีความรับผิดชอบพอสมควรตัดสินชีวิตตนเองและของผู้อื่นที่กระสุนมันจะวิ่งไปถึง... ต้องมีความรับผิดชอบต่อทรัพย์สินพอสมควรแก่ฐานานุรูปโดยไม่ต้องพึ่งพาการตัดสินใจจากญาติผู้ใหญ่... เรื่องความชอบ ความหลงไหลในอาวุธปืนเป็นเรื่องรองครับ...

เรื่องพกพาปืนไปไหนต่อไหน มีหลักง่ายๆว่าเมื่อไหร่เรารู้สึกไม่มั่นใจในชีวิต และหรือทรัพย์สินมากกว่ากลัวโทษพกปืนฯ แสดงว่า"จำเป็นและเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์"ครับ...

เรื่องตัดสินใจยิงเมื่อไหร่มีหลักว่าถ้าเกิดความรู้สึก"ยอมติดคุก ดีกว่าตาย"... แสดงว่าถึงเวลาต้องยิงแล้วครับ... จงยิงให้ตายเลย... ฮา

เห็นด้วยกับพี่สมชายครับ ตะก่อนผมก็คิดว่าถ้ามีปืน ก็ต้องพกติดตัว
แต่พอเข้าไปซ้อมยิงปืนในสนาม มีครูฝึกมาช่วยแนะนำ นานนานไป
ไม่อยากพกครับ ปืนกลายเป็นอุปกรณ์กีฬาไปแล้ว ความปลอดภัยในชีวิต
กลับไปอยู่ที่การเลือกที่จะไม่ไปในที่อันตราย เลือกที่จะไม่สร้างศัตรู
เลือกที่จะใช้ชีวิตไม่หรูหราล่อตาโจร แต่ถ้าบุกรุกเข้ามาในบ้านผมยามวิกาล
ประสงค์ต่อทรัพย์หรือชีวิต อย่างนี้ยิงให้ตายเลยครับ

... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy..

saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:09:36 AM »

1.เห็นด้วยกับนายสมชาย(ฮา)ทุกประการ  ถ้ายังไม่มีความรับผิดชอบ  ผมร่วมขอร้องอีกคนว่าอย่ามีปืนครับ
2.เมื่อเกิดเหตุเผชิญหน้า แบบข้อ 1และ2 ผมขอหนีไปก่อน
3.ถ้าจนตรอกหนีไม่ได้  ผมขอเลือกติดคุกไว้ก่อน   เพราะติดคุกยังมีวันออก   
4.ถ้าเกิดเหตุแบบข้อ3 ก็เป็นสถานะการณ์จนตรอกแล้วละครับ  แต่ควรรีบแจ้งตำรวจโดยเร็ว(เลียนแบบในหนังคือขอกำลังเสริม)
5.เห็นด้วยกับการคิดไว้ก่อนล่วงหน้า  เพราะเป็นไปตามหลักการประเมินความเสี่ยง  เพื่อหาวิธีการป้องกันและแก้ไขที่เหมาะสม   แม้ว่าในสถานะการณ์จริงอาจจะไม่เป็นดังเช่นที่คิดเอาไว้  ไม่เช่นนั้นเราจะซ้อมยิงปืนในหลักสูตรต่างๆไปทำไมกัน
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:17:49 AM »

... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy..
เห็นด้วยครับ.................และที่สำคัญที่สุดจงอย่าลืมว่าเมื่อกล้าใช้ปืน......ก็ต้องกล้ารับผลที่จะตามมา ขอให้ใช้ปืนอย่างมีสติและไม่ประมาทครับ........พวกเราหลายๆคนที่ผมรู้จักก็ไม่มีใครพกปืนครับ ยกเว้นเวลาที่รู้สึกว่าไม่ปลอดภัยอย่างที่พี่สมชายว่า
แม้แต่ตัวผมเองก็ไม่พกครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:33:50 AM »

ขออนุญาตคัดลอกโพสของนายสมชาย(ฮา) เก็บไว้เลยนะครับ
เอาไว้อ้างถึงในวันหน้า
ไว้ตอบเวลาใครถามว่า เมื่อไรควรมี? เมื่อไรควรพก? เมื่อไรควรยิง? Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:05:35 AM »

แฮ่ๆ... ขอบคุณทุกท่าน และท่านเจ้าของกระทู้ครับ  Cheesy
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 01:21:40 PM »

หนีดีกว่าสู้
สู้ดีกว่าเจ็บ
เจ็บดีกว่าติดคุก
ติดคุกดีกว่าตาย
แต่ถ้าถึงคราวตาย...อย่าลืมใว้ลาย นักเลงปืน

จำมาจากครูปืนท่านหนึ่งครับ
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 01:45:07 PM »

เลี่ยงการปะทะให้มากที่สุด ครับ
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:34:46 PM »

กระทู้กำลังความเป็นจริงผมว่ามันคงต่างกันอย่างสิ้นเชิงตอบยากครับ ในสถานการณ์อย่างที่ จขกท ยกตัวอย่างผมว่าใครมีสติที่ดีจะปลอดภัยครับ ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 04:09:16 PM »

หลงรักเห็นด้วยครับพี่ หลงรัก
Grinลอกคำตอบครับ Grin
ผมไม่ได้คิดมากครับ ปืน สำหรับผมมีไว้เล่น Grin Grin
ว่างๆ ลองหา ย่อ คำพิพากษา ศาลฎีกา มาอ่านเล่นซิครับ เลือกหมวดเกียวกะอาวุธปืน นะ Wink
Grinอันนี้ก็ขอลอกคำตอบอีกที Grin
 Huhเอ๋คุณครูจะตีมั้ยเนี่ย :Smiley Cool

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 05:00:59 PM »

ติดตามการตอบกระทู้ของคุณสมชายมาตลอด ครั้งนี้ทนไม่ได้จริง ต้องขอนิยมชมชอบแบบออกนอกหน้า ผมอ่านกระทู้ตั้งแต่ต้นยอมรับว่าความเห็น แต่ละท่านให้ข้อคิดดีๆ ทั้งนั้น แต่มาถึงคุณสมชาย ผมต้องบอกว่าโดนจริงๆ  ABSOLUTELY  !     
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:32:46 PM »

เห็นด้วยกับข้อความพี่สมชายครับ ....... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Doctormore
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:48:54 PM »

ขอบคุณมาก ๆ นะครับบ

สำหรับคำตอบครับบบ   หลงรัก หลงรัก หลงรัก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์