เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:21:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทำปืนลั่นบ้าง  (อ่าน 6833 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:20:30 AM »

ไม่เคยครับ Wink

เคยแต่ตอนเรียน รด น่ะครับ มีการทดสอบยิงเป้าโดยใช้ HK33 คนละ 10 นัด แล้วมีคู่หูเอาหมวกมารองปลอก แต่มันนับจำนวนผิดน่ะครับ ตกใจ มีกระสุนเหลืออีกนัดนึง ด้วยความไม่ระวังผมวางปืนแล้วก็ลั่นไกอีกนัดแล้วปากกระบอกก็ว่างอยู่เฉียงๆโชคดีคนเปลี่ยนเป้ายังไม่วิ่งเข้าไป ตกใจหมดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตำรวจที่ทำงานเป็นคู่หูกันหรือเป็นทีมเนี่ยต้องระวังมากเลยนะครับเผลอๆอาจพลาดยิงพวกเดียวกันเองได้

ปกติ ปืนชนิดนี้เมื่อยิงนัดสุดท้ายแล้วลูกเลื่อนจะค้างนี้ครับ ถ้าปืนชำรุดลูกเลื่อนไม่ค้าง ก็ต้องดึงคันรั้งมาค้างลูกเลื่อนเองแล้วก็เข้าเซฟไว้ ถึงจะวางปืน ยังจำประโยคนี้ได้ครับ "ยิงจบ ปลดซอง ห้ามไก) แล้วถึงจะวางปืนครับ

ขออนุญาตแก้ไขครับ..........

ปลย.11 (HK33) ยิงกระสุนหมดนัดสุดท้าย ลูกเลื่อนไม่ค้างครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:27:00 AM »

ผมทำปืนลั่นบ่อยมาก เมื่อเล็งแนวเป้ายิงต่อเนื่อง พอนัดแรกไปแล้ว ต่อนัดสอง สาม สี่ ห้า ยังไม่ทันจะเล็งดีเลย ลั่นไปแล้ว  ต้องคอยเตือนตัวเองเสมอว่ายิงแล้ว ต้องปล่อยนิ้วสุดไกก่อนยิงซ้ำ  เพราะผมจะรู้สึกว่าไกแข็งแค่นัดแรก ต่อจากนั้นไม่ค่อยรู้สึก เป็นกับ ฟูลลัก  3 นิ้ว แต่ไม่เป็นกับเจ้าตัวเล็ก 2 นิ้ว เพราะระยะดับเบิ้ลยาวกว่า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:31:38 AM »

ผมทำปืนลั่นบ่อยมาก เมื่อเล็งแนวเป้ายิงต่อเนื่อง พอนัดแรกไปแล้ว ต่อนัดสอง สาม สี่ ห้า ยังไม่ทันจะเล็งดีเลย ลั่นไปแล้ว ต้องคอยเตือนตัวเองเสมอว่ายิงแล้ว ต้องปล่อยนิ้วสุดไกก่อนยิงซ้ำ เพราะผมจะรู้สึกว่าไกแข็งแค่นัดแรก ต่อจากนั้นไม่ค่อยรู้สึก เป็นกับ ฟูลลัก 3 นิ้ว แต่ไม่เป็นกับเจ้าตัวเล็ก 2 นิ้ว เพราะระยะดับเบิ้ลยาวกว่า
Cheesy Cheesy แหม  ลั่นจริงๆเชียว Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:56:00 AM »

ผมเอง....อยากทำ...ลั่น....
เวลาท่านซับใน....อยู่หน้าแนว....ง่ะครับ  เคี๊ยก!!!!!

เห็นป๋า...ท่านบอกว่า...
เดี๋ยว...ผมเป็นพยานให้เอง.....คริ คริ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 05:31:05 PM »

เคยทำลั่นอยู่ครั้งหนึ่งครับ เมื่อประมาณเกือบ ๆ 2 ปีเห็นจะได้ ตอนนั้นเป็น ปืนยาว CZ 452 .22lr วันนั้นไปนั่งซุ่มยิงปลาช่อนในสระข้าง ๆ บ้าน น้ำมันลดไปอยู่เหลือครึ่งสระ แต่น้ำยังลึกประมาณ 2 เมตร เห็นจะได้  ยิงแล้วลงไปงม ได้มา 1 ตัวแล้วหละ มีชาวบ้านสงสัยกำลังเดินหาเก็บหน่อไม้ หรือเลี้ยงวัวนี่แหละ ได้ยิงเสียงปืนผม ก็เดินเข้ามา ผมกำลังเล็งจะยิงตัวที่ 2 ที่กำลังขึ้นมาหายใจ ขนาดน่าจะสัก 4 ขีดเห็นจะได้ กำลังเล็งอยู่ดี ๆ ชาวบ้านที่ว่า เดินเข้ามาข้างหลังแบบเงียบ ๆ แล้วพูดขึ้นมาทันทีว่าได้ไหม ผมเลยไม่ได้ยิง ลดปืนลง ลืมเข้าห้ามไก เพราะกำลังสนทนา บอกว่าเพิ่งได้ตัวเดียว  ชาวบ้านคนนั้นบอกว่าแต่ก่อนผมก็ใช้ปืนแก๊ปยิง เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว เพราะขี้เกียจลงไปงม คุยกันได้พักหนึ่ง ปืนอยู่ที่หน้าตักผม ผมกำลังจะลุกขึ้น (เพราะตอนคุย นั่งคุยกัน) ปืนผมจะหันลำกล้องลงสระไว้ตลอด พอลุกขึ้นไม่รู้ว่าอะไรไปโดน ลั่นปัง แต่กระสุนลงน้ำเพราะผมจะระวังอยู่เสมอ แต่วันนั้นทำไมลืมเข้าห้ามไกก็ไม่รู้ เฮ้อขายหน้าเลย ชาวบ้านที่คุยด้วยตกใจ ต่างคนต่างมองหน้ากัน แล้วเขาก็เดินหนีไป ผมก็กลับเหมือนกัน วันนั้นเลยได้แค่ตัวเดียว..ฮ่า ๆ มานึกว่าที่มันลั่นเพราะสาเหตุใด คงเป็นเพราะปืนผมช่วงนั้นผมแต่งสปริงไกให้เบา เวลาลั่นจะมีสองขยัก (ไม่หลุดในครั้งเดียว) คือ ตอนที่ผมเล็งแล้วเริ่มเหนี่ยวไกปืนมาหยุดอยู่ที่ขยักนั้นพอดี หากโดนอะไรอีกนิดเดียวก็ลั่นเลย ตอนที่ลุกคงอาจจะไปโดนใบไม้หรือกิ่งไม้เล็ก ๆ อะไรแถวนั้น เพราะผมนั่งซุ่มอยู่กับพุ้มไม้ที่พื้น ไม่ได้อยู่บนต้นไม้ หลัง ๆ มาเลยตั้งไกหนัก ๆ ไว้
     ต้องระมัดระวังกันหน่อยครับ โดยปกติหากใส่ลูกแล้วไม่ยิงผมก็จะต้องเอาลูกออกทันทีแล้วลองลั่นไกเสมอ เผอิญว่าที่ลั่นเพราะมันอยู่ช่วงใช้งานพอดี   มีปืนต้องมีสติครับ  กฎแห่งความปลอดภัยจงจำไว้ให้ดี เมื่อจับปืน

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:14:46 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  เคยครั้งหนึ่งครับ...........นานแล้ว   ประมาณ  พ.ศ.๒๙

ซื้อ  ๖๘๖  มาใหม่    แต่งไกดับเบิ้ลเรียบร้อย    แบบว่ามั่นใจตัวเอง       แต่หันไปทางเป้าที่สนาม

ซ้อมยิงดับเบิ้ล   ให้โม่ล็อก     แต่พลาดลั่นไป  นัดหนึ่ง    แล้วต่อมาก็ไม่เคยซ้อมโดยมีลูกอยู่ในโม่

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:18:28 PM »

ไม่เคยครับ Wink

เคยแต่ตอนเรียน รด น่ะครับ มีการทดสอบยิงเป้าโดยใช้ HK33 คนละ 10 นัด แล้วมีคู่หูเอาหมวกมารองปลอก แต่มันนับจำนวนผิดน่ะครับ ตกใจ มีกระสุนเหลืออีกนัดนึง ด้วยความไม่ระวังผมวางปืนแล้วก็ลั่นไกอีกนัดแล้วปากกระบอกก็ว่างอยู่เฉียงๆโชคดีคนเปลี่ยนเป้ายังไม่วิ่งเข้าไป ตกใจหมดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตำรวจที่ทำงานเป็นคู่หูกันหรือเป็นทีมเนี่ยต้องระวังมากเลยนะครับเผลอๆอาจพลาดยิงพวกเดียวกันเองได้

ปกติ ปืนชนิดนี้เมื่อยิงนัดสุดท้ายแล้วลูกเลื่อนจะค้างนี้ครับ ถ้าปืนชำรุดลูกเลื่อนไม่ค้าง ก็ต้องดึงคันรั้งมาค้างลูกเลื่อนเองแล้วก็เข้าเซฟไว้ ถึงจะวางปืน ยังจำประโยคนี้ได้ครับ "ยิงจบ ปลดซอง ห้ามไก) แล้วถึงจะวางปืนครับ

ขออนุญาตแก้ไขครับ..........

ปลย.11 (HK33) ยิงกระสุนหมดนัดสุดท้าย ลูกเลื่อนไม่ค้างครับ

ขอบพระคุณครับ พลาดอีกแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

บางโพ 5
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:44:14 PM »

ผมยังไม่เคยทำปืนลั่นครับ..... ขอบคุณทุกท่านที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง จะได้จำไว้เป็นอุทาหรณ์ สอนใจครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:46:03 PM »

น่ากลัวนะครับพลาดกับปืน บางคนในชีวิตมีโอกาสพลาดแค่ครั้งเดียว

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
nunu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:47:01 PM »

มีประสบการณ์ครั้งหนึ่งและยังจำฝังใจอยู่ทุกวันนี้ มันเป็นเหตุการณ์ที่มีทั้งสุขและทุกข์ในคราวเดียวกัน วันนั้นเวลาประมาณ 14.30 น. เพื่อนรุ่นน้องอยู่ในทีมเดียวกัน เอา.45 เพิ่งซื้อมาใหม่ เอามาให้ดู  เราก็หยิบปืนตรวจสภาพ ทดลองลั่นไกดูก็ปกติดี พอดีลูกน้องอีกคนเอาเอกสารมาให้เซ็นต์ทราบงาน เราก็แขวนลำเลื่อนวางปืนไว้ข้างๆตัว เซ็นต์งานเสร็จ หยิบปืน ปลดลำเลื่อน เหนี่ยวไก """  ปัง """มันลั่นออกไปถากหัวเพื่อนผมไปชนิดเส้นยาแดง ผ่าแสนแปดเลย หันมากหน้าเพื่อนรุ่นน้องเจ้าของปืน มันบอกว่า "ผมนึกว่าพี่ไม่ดูแล้วก็เลยเอาแม็กฯเสียบไว้" พี่ๆว่าผมควรโกรธใคร  หลายคนหลายความติด แต่สำหรับผมมันเป็นอุทาหรห์สอนใจทุกวันนี้ ว่าทุกครั้งที่หยิบปืนให้คิดเสมอว่ามัน
nunu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:49:15 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินมีประสบการณ์ครั้งหนึ่งและยังจำฝังใจอยู่ทุกวันนี้ มันเป็นเหตุการณ์ที่มีทั้งสุขและทุกข์ในคราวเดียวกัน วันนั้นเวลาประมาณ 14.30 น. เพื่อนรุ่นน้องอยู่ในทีมเดียวกัน เอา.45 เพิ่งซื้อมาใหม่ เอามาให้ดู  เราก็หยิบปืนตรวจสภาพ ทดลองลั่นไกดูก็ปกติดี พอดีลูกน้องอีกคนเอาเอกสารมาให้เซ็นต์ทราบงาน เราก็แขวนลำเลื่อนวางปืนไว้ข้างๆตัว เซ็นต์งานเสร็จ หยิบปืน ปลดลำเลื่อน เหนี่ยวไก """  ปัง """มันลั่นออกไปถากหัวเพื่อนผมไปชนิดเส้นยาแดง ผ่าแสนแปดเลย หันมากหน้าเพื่อนรุ่นน้องเจ้าของปืน มันบอกว่า "ผมนึกว่าพี่ไม่ดูแล้วก็เลยเอาแม็กฯเสียบไว้" พี่ๆว่าผมควรโกรธใคร  หลายคนหลายความติด แต่สำหรับผมมันเป็นอุทาหรห์สอนใจทุกวันนี้ ว่าทุกครั้งที่หยิบปืนให้คิดเสมอว่ามันมีกระสุนบรรจุอยู่ เยาะเย้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 07:08:50 PM »

Undecided

ผมก็เคยครับ...

เมื่อปี45 นี่เอง เพิ่งได้ปืนมาวันแรก .45 เอาแม็กที่ใส่ลูกใส่เข้าไปในปืนที่เสียบซองข้างเอว เดินคุยโทรศัพท์สักพักหนึ่งก็เอาปืนออกมาจากซอง แล้วขึ้นลำเล่นโดยลืมไปแล้วว่ามีลูกอยู่ แล้วผมก็ถือปืนเฉียง 45องศา ใกล้ๆกับหู ลั่นไกเบาๆ กะจะได้ยินเสียงดังแช๊ะ ผลปรากฏว่า ลั่นตูมใหญ่ครับ ใช้ลูก วินฯ ยืนงงอยู่ตั้งนาน หูดับ หายตกใจ ค่อยๆวางปืนครับ ดีนะที่ลูกปืนไปฝังอยู่ในดู้ไม้ ไม่ได้ไปกระทบชิ่งที่ไหน เข็ดตั้งแต่วันนั้นเลยครับ บทเรียนก็คือประมาทครับ ไม่รู้จักปืนดี ใช้ปืนไม่เป็น ไม่ระมัดระวัง

อีกทีหนึ่งคราวนี้ไปแข่งปืนสั้นยิงช้าภายในองศ์กร ขึ้นลำแล้วนกตามครับ กระสุนทะลุกล่องปืน บทเรียนก็คือ ปืนไม่พร้อมครับ จากนั้นต่อมา ผมก็หมั่นตรวจสอบสภาพปืนอยู่เสมอๆ ว่าอยู่ในสภาพที่ปลอดภัยต่อสิ่งมีชีวิตรอบข้าง

Undecided

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 07:12:02 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน เคยครั้งหนึ่งครับ...........นานแล้ว ประมาณ พ.ศ.๒๙

ซื้อ ๖๘๖ มาใหม่ แต่งไกดับเบิ้ลเรียบร้อย แบบว่ามั่นใจตัวเอง แต่หันไปทางเป้าที่สนาม

ซ้อมยิงดับเบิ้ล ให้โม่ล็อก แต่พลาดลั่นไป นัดหนึ่ง แล้วต่อมาก็ไม่เคยซ้อมโดยมีลูกอยู่ในโม่

.. ลูกโม่ ที่ผมทำลั่น ๒ ครั้ง แบบเดียวกับสารวัตรป้อม.. กับ S&W M ๑๐    ๒ นิ้ว  ผมนำมาตัดสปริงดันนกสับไป ๒ ข้อ..ไกเบา.
   ว่างก็ทำแบบ สารวัตรป้อม.. แต่เผลอ  ครั้งแรก หัวรู + P เฉี่ยวหู ไปครึ่งคืบ กระทบผนังคอนกรีต ทะลุหลังคากระเบื้อง เปลือก
   กระสุนกระจาย หูดับ งง คิดว่ามันเกิดอะไรขึ้น  Huh.  อีกครั้ง อยู่ อยู่ กระบีบไกเล่น.. เฉยเลยครับ... ก็มันทำบ่อย บ่อย ลืมไปว่ามีกระสุน. กระสุนหัวบอล บี้ ห่างหลังเท้าขวา ๒ นิ้ว.. ตอนนั้นยังเป็นหนุ่ม วัย ๒๖-๒๗ เองครับ..ไปไหนมี ลูกโม่ เหน็บเอวเป็นเพื่อนตลอด แต่มี ป.๑๒ ทั้วราชอาณาจักรแล้วครับ..  ห้าวจัง.. ตกใจ Grin

BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:26:25 PM »

Cheesy ไม่รู้จะเรียกว่าโชคดีรึเปล่า เพราะยังไม่เคยเลยครับ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:36:50 PM »

....เคยทำ mk 4 /.45 ลั่นครั้งหนึ่งยิงนัดแรก กำลังลดปืนลงมือมันสั่นลั่นไป 1 นัด ห่างจากโต๊ะวางปืนไปเมตรกว่าๆ...ไม่รู้ที่สั่นจนทำปืนลั่นเพราะเพิ่งไปบริจาคเลือดที่ศิริราชแล้วมายิงปืนหรือป่าว...แต่วันที่บริจาคเลือดเสร็จว่างๆเลยมายิงปืนที่ สนาม รด. ต่อ มือสั่นมากยิงไม่ได้เรื่องเลย...เลยยิงไป 10 นัดเลิกยิงดีกว่า....

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์