เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:30:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทำปืนลั่นบ้าง  (อ่าน 6798 ครั้ง)
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:52:14 PM »

ไม่เคยทำลั่นครับเเละไม่คิดจะให้มั่นลั่น มีเเต่คนอื่นทำลั่นเป็นลูกปลาย70เม็ดระยะสิบเมตรเข้าหน้าเเข้งเต็มๆหมอไม่รับครับบอกว่าขี้เกียจเเคะ ตกใจ ทำเเผลเเล้วให้กลับบ้าน

[URL=h
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 12:03:05 AM »

ไม่เคยทำปืนลั่นเลยครับ

อ่านกระทู้มา 4 หน้าแล้วจะไม่ประมาทครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 12:27:18 AM »

เคยทำลั่นบ่อยๆครับ แต่ลั่นในช่องยิงปืน คือจับปืนเล็งไปที่เป้ายังไม่ได้ตั้งใจที่จะยิง ตัวเองก็ยังไม่พร้อม แต่นิ้วมันเหนี่ยวไกออกไปแล้ว รู้สึกตกใจครับ เพราะปืนมันดิ้นมากกว่า ส่วนเรื่องลั่นนอกช่องยิงยังไม่เคย เคยมีเรื่องเสียวๆครั้งหนึ่งตอนนั้นมีปืนใหม่ๆ ไปยิงกันที่เขา เพื่อนขอดูปืนรูเกอร์ที่ผมมี เปิดโม่เทกระสุนออก ลุกกำอยู่ในมือ เพื่อนก็รับปืนไป ลองเหนี่ยวไก แต่หันปากกระบอกลงดิน เหนียวไปได้สองสามครั้ง ปืนลั่นเสียงดังสนั่น หน้าซีดทั้งสองคน เพื่อนผมโมโหมาก ผมเองก้พึ่งมีปืนใหม่ๆไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร เป็นประสพการณ์ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 01:18:17 AM »

ไม่เคยทำลั่นครับเเละไม่คิดจะให้มั่นลั่น มีเเต่คนอื่นทำลั่นเป็นลูกปลาย70เม็ดระยะสิบเมตรเข้าหน้าเเข้งเต็มๆหมอไม่รับครับบอกว่าขี้เกียจเเคะ ตกใจ ทำเเผลเเล้วให้กลับบ้าน

Smiley เรียนท่าน 4444 คับ...

บางทีการสื่อสารระหว่างแพทย์กับคนไข้มีปัญหาคับ...

คาดว่าแพทย์ท่านนั้นขี้เกียจจริงๆ แต่เป็นขี้เกียจอธิบาย ขี้เกียจพูดมากกว่าคับ...

จริงๆแล้วลูกกระสุนที่ค้างในตัวคนนั้นไม่จำเป็นต้องเอาออกให้หมดคับ ในกรณีที่อยู่ในตำแห่งที่อาจเกิดอันตรายกับอวัยวะใกล้เคียงที่สำคัญเช่น เส้นประสาท/หลอดเลือด หรือกรณีที่การเอาออกนั้นจะทำให้เกิดการบาดเจ็บรุนแรงกับคนไข้ เราอาจไม่แนะนำให้ผ่าออกคับ...

ผมเองในบางครั้งก็ปล่อยกระสุนไว้ในร่างกายคนไข้เหมือนกัน แต่ปกติจะพยายามไม่ขี้เกียจอธิบายคับ...  Grin
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 12:54:12 PM »

เคยครับไม่นานนี้ครับกับ ซีแซด 75 บี ผมลองซ้อมพกซ้อมชักปืนออกจากซองครับ แต่เอาแม็กเอาลูกเคลียร์ปืนแล้ว ขณะกำลังซ้อมอยู่ (โดยง้างนกไว้ครับ สมมุติสถานะการณ์ให้กับตัวเองว่าขึ้นลำพร้อมไว้)  พอชักออกมาจากซอง มือซ้ายเพิ่งมาประกบก็ แช๊ะเลย ครับ ตกใจรู้ตัวเลย ว่า ทำลั่น เนื่องจากนิ้วเข้าไปรออยู่ในไกแล้ว (มานึกทบทวนดู อาจเกิดจากการที่พยายามเค้นตัวเองให้ชักปืนให้เร็วที่สุด ครับ ถือว่าโชคดีที่เป็นการซ้อมและไม่บรรจุลูก......

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 12:27:11 AM »

เคยแต่ตอนเรียน รด น่ะครับ มีการทดสอบยิงเป้าโดยใช้ HK33 คนละ 10 นัด แล้วมีคู่หูเอาหมวกมารองปลอก แต่มันนับจำนวนผิดน่ะครับ ตกใจ มีกระสุนเหลืออีกนัดนึง ด้วยความไม่ระวังผมวางปืนแล้วก็ลั่นไกอีกนัดแล้วปากกระบอกก็ว่างอยู่เฉียงๆโชคดีคนเปลี่ยนเป้ายังไม่วิ่งเข้าไป ตกใจหมดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตำรวจที่ทำงานเป็นคู่หูกันหรือเป็นทีมเนี่ยต้องระวังมากเลยนะครับเผลอๆอาจพลาดยิงพวกเดียวกันเองได้
คล้ายกับผมมาก ๆ เลยครับผม   คู่หูผมลุกขึ้นออกไปเก็บปลอกในแนวยิง  โดยที่ผู้คุมยังไม่ได้สั่งให้หยุดยิง  เหตุเพราะเขากลัวปลอกหาย   น่าสงสารเขาจัง  ต้องลงไปนอนแช่ในบ่อเลน   นึกแล้วยังเสียวอยู่เลยครับผม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
NAIJUB
ทางนั้น..คือทางสายกลาง...
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 12:31:39 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สุข ทุกข์..............อยู่ที่ใจ
naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 08:28:06 AM »

ต้องคิดอยู่เสมอครับว่าไม่เหนี่ยวไกเปล่า ๆ เล่นอาจทำให้เข็มแทงชนวนหัก นกง้างในตำแหน่งซิงเกิลให้ใช้วิธีลดนกชิดโครงปืน ถ้าจะเหนี่ยวไกซ้อมยิงแห้งให้ใส่ลูกดรายไฟน์ ทำให้เป็นนิสัยครับช่วยลดความสูญเสียได้อีกทาง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:04:41 AM »

Smiley..วันนี้ เมื่อเวลา ๐๐.๔๕  น. หลังจากที่ดูรายการถึงลูกถึงคน จบ.. เพราะความประมาทเลินเล่อ แท้ แท้.. คือว่า..
      Benelli m ๑ super ๙๐ ผมบรรจุลูก SB ฐานสูง  SG ไว้ ๖ นัด (๕ นัดอยู่ในหลอด อีก ๑ นัด เมื่อปลดนก กระสุนจะมารออยู่ใต้รังเพลิงรอขึ้นลำ.)
      วางทิ้งไว้หลังตู้หนังสือ สูง ๑๒๐ ซม.
      เมื่อ ๑๐ กว่าวันก่อน. ผมทำพลัดตกลงพื้นแต่โดนกระเป๋าผ้าเสียก่อน ไม่กระแทกพื้นโดยตรง.. ก็ไม่ได้สังเกตุไม่ตรวจดูให้ดี คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร.. แต่ผิดถนัดครับ.. ..ตามเวลาข้างต้น ผมนำมาปัดฝุ่น และเผลอนิ้วสอดเข้าไปและบีบไก..ปากกระบอกเฉียงราว ๗๐-๘๐ องศา.. บึ้ม กระสุนโดนเพดานคอนกรีต ห่างจากปากกระบอกราว ๑ เมตร และกระสุนแฉลบเข้าผนังที่ทำมุม ๙๐ องศา
      ผล ห้องพักที่เป็นคอนโด เปิดแอร์ กระจกปิดทึบ..ฝุ่นคลุ้ง..เม็ดกระสุนทั้ง ๙ เม็ด แตกละเอียด ตามแนวกระสุน มี แก้ว ๒ ใบ จอมอร์นิเตอร์คอมฯ ๒ จอ TV โต๊ะทำงานมีกระจกวางซ้อน..ฯลฯ.. ไม่มีอะไรแตกหักชำรุด...
   ผมประมาทเลินเล่อเองครับ คิดว่าอยู่คนเดียว จะไม่ต้องระวัง.จึงบอกเล่าเป็นอุทาหรณ์อีกเรื่อง ครับ
     ๑. ห้องทึบ  พื้นที่ห้อง ๔๖ ตารางเมตร สูง ๓ เมตร เสียงลูกซองไม่มีผลต่อหู 
     ๒. กระสุนเมื่อกระทบคอนกรีต จะแตกกระจาย เป็นชิ้นเล็ก ชิ้นน้อย
     ๓. ระยะความสูง ๑๒๐ ซม. แม้มีอะไรที่อ่อนนุ่ม รองรับไม่กระทบพื้นโดยตรง กระสุนที่รอขึ้นลำอยู่ใต้รังเพลิง สามารถขึ้นลำ เองได้..   Smiley.

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 06:13:09 AM »

สี่เท้ายังรู้พลาด  นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง  ยังไงผมต้องหันปากกระบอกปืนไปทางที่ไม่สิ่งมีชีวิตอยู่เป็นอย่างแรก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 06:30:08 AM »

เป็นความรู้ใหม่ สำหรับเบเนลลี่เอ็ม 1

ขอบคุณครับคุณ Ro@d

คราวหน้าหาคนมาอยู่ด้วยอีกคนซิครับ....จะได้ระวังมากขึ้น...อิอิ
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 08:22:32 AM »

ระวังนะครับท่านที่บอกว่าไม่ประมาท เวลามันจะมามันก็มาเองครับ
ผมว่าผมก็เป็นคนรอบคอบคนหนึ่ง ผมเคยโพสเรื่องของผมในเวปนี้ไปเมื่อสามสีปีที่แล้วช่วงที่เพิ่งได้ Sig 239 เห่อมากครับ เอาปืนไปนอนดมและอ่านคู่มือ ก่อนหลับเอาวางไว้ที่หัวเตียงพร้อมลูกเต็มแม๊กซึ่งปกติผมจะไม่ใส่ลูกในแม๊กเวลาเล่นปืน ข้อความสุดท้ายก่อนนอนที่ผมอ่านในคู่มือระบุว่า ......ถ้าสไลด์ไม่ชิดรังเพลิง จะยิงไม่สามารถยิงได้.....
ตื่นนอนด้วยความงง ยังคาใจกับคู่มือ เห็นปืนอยู่บนหัวเตียง กำลังงง งง อยู่ จับปืนขึ้นมาเล่น ถอยสไลด์หน่อย ลั่นไก ลั่นไม่ได้ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ชักมัน เลยถองสไลด์ห่างขึ้นกว่าเดิมและดันเข้าไปเกือบชิด ลั่นไก ไกวืดอีก ครั้งที่สามลั่นไกโดยไม่ตั้งใจ ด้วยความมัน ลองนึกถึงเวลาขึ้นลำโดยหันลำกล้องไปทางซ้าย ใช้มือซ้ายขึ้นลำโดยจับปลายสไลด์ จังหวะที่ปืนลั่นนะครับ นิ้วก้อยซ้ายรับรู้ถึงลูกวิ่งผ่าน นิ้วชี้ถูกความร้อนของปลอกที่ขัดลำและมีความร้อนที่ทำให้ส่วนหนึ่งของนิ้วพอง แรงอัดของปืน ทำให้หูอื้อ มีเสียงวิ้ด ๆ อยู่สองสามวัน ซึ่งเป็นครั้งที่สองที่หูอื้อเพราะปืน พื้นปาเก้จุดที่ลูกพุ่งลงไป ไม้กระจายเลยครับ นั่งช๊อคอยู่นาทีกว่า ถึงจะได้สติเคลียร์ทุกอย่าง
โชคดีที่เป็นความเคยชินโดยหักปากกระบอกไปที่ปลอดภัย ถ้าโชคร้ายลำกล้องต่ำลงกว่าเดิมอีกนิด บริเวณขาซ้ายช่วงหัวเข่าโดนแน่

อย่ามั่นใจมากนะครับว่าไม่ประมาท ผมว่าผมเป็นคนย้ำคิดย้ำทำพอสมควรในเรื่องปืน ถึงขนาดเวลาจะเอามาซ้อมดราย เคลียรังเพลิง แล้วยังเอามือล้วงเข้าไปในรังเพลิงเพื่อความชัว ก่อนดรายทุกครั้งเลย

เชื่อไหมครับว่าทุกคนมีโอกาสที่ถูกผีหลอก

tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 08:33:18 AM »

เป็นความรู้ใหม่ สำหรับเบเนลลี่เอ็ม 1

ขอบคุณครับคุณ Ro@d

คราวหน้าหาคนมาอยู่ด้วยอีกคนซิครับ....จะได้ระวังมากขึ้น...อิอิ

พี่ต้อย...ซื้อใหม่อีกแล้วหรอครับ...ยินดีด้วยครับ...อิอิ  Grin Grin Grin

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:01:13 AM »

Embarrassed เคยครั้งนึงค่ะตอนเริ่มหัดยิงใหม่ ๆ  CZ 452 ของเพื่อน ดีนะที่ลงดินหญ้ากระจุยเลยค่ะ...ตั้งแต่นั้นไม่เคยประมาทอีกเลย  Tongue

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:13:53 AM »

เรื่องของท่านroad หวาดเสียวมาก..ก..ก...อึ๋ย.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์