เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:26:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทำปืนลั่นบ้าง  (อ่าน 6788 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:16:56 AM »

เป็นความรู้ใหม่ สำหรับเบเนลลี่เอ็ม 1

ขอบคุณครับคุณ Ro@d

คราวหน้าหาคนมาอยู่ด้วยอีกคนซิครับ....จะได้ระวังมากขึ้น...อิอิ
.

..ขอบคุณครับพีต้อย  Cheesy
  ทำให้เมื่อคืนกว่าจะหลับได้ก็ พ้นตีสาม..
  ทำความสะอาด หาเศษตะกั่ว มีย้อนเข้าหาตัวเหมือนกัน แต่ไม่โดน แตกเล็กเป็นชิ้นเล็ก บี้ แบน..
  แนวกระสุน ภายหลังเมื่อกระทบเพดานคอนกรีต จะแตกเป็นชิ้นเล็ก เล็ก และแฉลบเข้าผนังห่างไป ๘-๙ นิ้ว .ชิ้นส่วนกระสุนส่วนใหญ่ตกลงพื้น.. กับวัตถุสิ่งของที่วางอยู่ห่างจากจุดกระทบ ๒-๓ เมตร แนวเดียวกัน พบเพียงกรอบพลาสติกแว่นขยายแตก,bodyกล้องถ่ายวีดีโอมีส่วนที่เป็นโลหะ บุบเล็กน้อย ..แก้ว ๒ ใบ จอมอร์นิเตอร์คอมฯ ๒ จอ TV โต๊ะทำงานมีกระจกวางซ้อน..ฯลฯ.. ไม่มีอะไรแตกหักชำรุด...  Smiley

ประมาท เลินเล่อ ละเลยไม่ดูด้วยตาตนเอง  วางใจ ไม่คิดว่าจะเป็นไปได้..  พลาดพลั้ง กับสิ่งที่เกินคาดคิด.. มักเกิดขึ้นได้ ง่ายเสมอ.. ระวังมาทุกครั้ง แต่ก็ยังพลาด. เข้าจนได้..

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:27:04 AM »

ไม่เคยทำลั่นครับเเละไม่คิดจะให้มั่นลั่น มีเเต่คนอื่นทำลั่นเป็นลูกปลาย70เม็ดระยะสิบเมตรเข้าหน้าเเข้งเต็มๆหมอไม่รับครับบอกว่าขี้เกียจเเคะ ตกใจ ทำเเผลเเล้วให้กลับบ้าน

Smiley เรียนท่าน 4444 คับ...

บางทีการสื่อสารระหว่างแพทย์กับคนไข้มีปัญหาคับ...

คาดว่าแพทย์ท่านนั้นขี้เกียจจริงๆ แต่เป็นขี้เกียจอธิบาย ขี้เกียจพูดมากกว่าคับ...

จริงๆแล้วลูกกระสุนที่ค้างในตัวคนนั้นไม่จำเป็นต้องเอาออกให้หมดคับ ในกรณีที่อยู่ในตำแห่งที่อาจเกิดอันตรายกับอวัยวะใกล้เคียงที่สำคัญเช่น เส้นประสาท/หลอดเลือด หรือกรณีที่การเอาออกนั้นจะทำให้เกิดการบาดเจ็บรุนแรงกับคนไข้ เราอาจไม่แนะนำให้ผ่าออกคับ...

ผมเองในบางครั้งก็ปล่อยกระสุนไว้ในร่างกายคนไข้เหมือนกัน แต่ปกติจะพยายามไม่ขี้เกียจอธิบายคับ... Grin

เอ แล้วจะมีปัญหาพิษตะกั่วหรือเปล่าครับคุณหมอรุต???

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 12:26:33 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับพี่Road ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:28:08 PM »

เป็นความรู้ใหม่ สำหรับเบเนลลี่เอ็ม 1

ขอบคุณครับคุณ Ro@d

คราวหน้าหาคนมาอยู่ด้วยอีกคนซิครับ....จะได้ระวังมากขึ้น...อิอิ

พี่ต้อย...ซื้อใหม่อีกแล้วหรอครับ...ยินดีด้วยครับ...อิอิ Grin Grin Grin
ปะเดี๋ยวจะโดนซะไม่ใช่น้อย.....ทำมาแชว
พรุ่งนี้วันเสาร์จะเอาไปสร้างความเคยชินซะหน่อย...ไปด้วยกันมั้ยล่ะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:58:25 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับพี่Road ...............

..ขอบคุณมากครับ เสธ.. Cheesy..
            ไม่เป็นอะไรครับ ทรัพย์สินไม่มีอะไรเสียหาย.. แต่ให้ได้รับรู้สึกขีปนะ. ลูกซอง เหมาะกับเนื้อหนังมังสา. ที่ไม่ควรมีอะไรมาบัง ..และเพียงการกระทบสิ่งกีดขวาง เม็ดกระสุนจะบี่แตกกระจาย หมดฤทธิ์เดช การทำลาย..
             ร่องลอยผม ประทับผมจะเก็บไว้เตือนตนเอง.. Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 11:05:19 PM »

อ่านประสพการณ์ของท่าน Ro@d แล้วทำให้ต้องระมัดระวังกับอาวุธปืนที่มีอยู่

แม้ว่าจะคุ้นเคยก็ตามอาจจะมีอะไรบางอย่างที่ไม่เคยรู้มาก่อนอย่างท่าน Ro@d  เจอ

ปืนตกเบาๆลูกยังขึ้นลำเองได้ ตกใจ ขอบคุณครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 11:30:11 PM »

อ่านกรณีของพี่โร้ดแล้วหวาดเสียวแทนคับ...

เป็นผมล่ะตัวเย็นวาบหัวจรดเท้าแน่ๆคับ...Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 11:32:19 PM »

เอ แล้วจะมีปัญหาพิษตะกั่วหรือเปล่าครับคุณหมอรุต???

Grin คาดว่าไม่น่ามีนะคับ...

กรณีที่เคยมีรายงานนั่นหัวกระสุนไปอยู่ในหลอดเลือดคับ...

เลยเกิดความสูญเสียตามมาคับ...  Cool
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 01:41:58 PM »

ขอบคุณมากครับคุณหมอรุต

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 02:07:40 PM »

เก็บกระสุน .22  ที่ด้านมาจากสนาม(มีรอยเข็มตีแล้ว) กลับที่บ้านนํามาลองใส่
ปืนลูกโม่และลองยิงเล่นดู โดยนั่งยิงไปประมาณ 3-4 ครั้ง ๆที่ 5 ได้เรื่องเลย
ปืนลั่น ห่างจากหว่างขาประมาณ  1 คืบ คิดแล้วยังเสียวครับ ......
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 03:44:51 PM »

แล้วทำไมไปลั่นไก ตรงน้าน..น.น.....
โธ่...ไม่น่าผิด...เอ้ย...ไม่น่าพลาดเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 05:39:13 PM »

นานมาแล้ว ประมาณปี2528 ขึ้นลำปืนสั้นออโตลาม่า .22lr ลูกเร.เยลโลเจ๊คเก็ต พอปล่อยสไลด์ก็โป้งลงพื้นปาเก้
เก็บปลอกมาดู ไม่มีรอยเข็มแทง แสดงว่าแรงกระแทกจากหน้าลูกเลื่อนก็ทำให้กระสุนชนวนริมลั่นได้
barby
Jr. Member
**

คะแนน 0

ศรัทธามาก ปัญญายากที่จะเกิด

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 09:05:25 PM »

เคย 1 ครั้งครับ เคลียร์ลูกไม่หมด ลั่นไกลงพื้น ประมาทมาก ยังเก็บหัวกระสุนไว้เตือนใจตัวเอง หน้าซีดเลยเรา

ไม่กลมกลืน  อย่าลืมความกลมเกลียว
แม้แตกต่าง       อย่าอ้างให้แตกแยก
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2005, 09:46:54 PM »

เคยทำปืนลั่นเอง 1 ครั้ง และถูกเพื่อนทำปืนลั่นใส่ 2 ครั้ง (จะขออธิบายให้เห็นภาพ)

ครั้งที่ 1 ทำปืนลั่นเอง.../...ในช่วงที่มีเหตุการณ์ไข้หวัดนกกำลังระบาดอย่างหนักเมื่อปีกลายนี้เอง ผมได้รับผิดชอบให้เป็นผู้กำจัดนกพิราบที่พากันมาจับอยู่ตามหลังคาสถานที่ราชการ วันหนึ่งตอนสายๆพอนกบินมาเกาะหลังคา ผมก็รีบนำเจ้า CZ 452-2E ZKM .22 LR SUPER EXCLUCIVE 28 นิ้ว ออกมาจากเบาะรถยนต์พร้อมกับปลดเซฟ ปืนอยู่ในระนาบระดับเอวพอดี กำลังจะวาดปืนขึ้นมาเล็งรู้สึกว่ามีสายสะพายแกว่งมาเกะกะบริเวณคอปืนจึงเอามือปัดสายสะพายออก โดยที่ตายังมองดูนก ได้ยินแต่เสียงดังเพี๊ยะ ก้มลงดูด้านหน้าปรากฎว่ามีฝุ่นฟุ้งขึ้นบริเวณผนังอาคารใกล้ๆรถมอเตอร์ไซด์ที่จอดอยู่ ดีที่เป็นวันหยุดราชการ เจ้าหน้าที่ขี่รถมอเตอร์ไซด์มาจอดไว้ทำงานในวันหยุดก็ไม่สนใจเพราะได้ยินเสียงปืนผมกำจัดนกพิราบทุกวันจนชินชา เมื่อไปสำรวจไม่พบความเสียหายแล้วผมต้องรีบกลับไปบ้านเพื่อทำใจอยู่นาน 1 สัปดาห์จึงหายเหนื่อย

ครั้งที่ 2 เพื่อนทำปืนลั่นใส่.../...เมื่อประมาณปี 2522 เพื่อน1 ซื้อ 686 มาใหม่ก็เอามาให้ชม เสร็จแล้วก็บรรจุกระสุนจะคืนปืน เพื่อน2 ก็มาขอดู จึงบอกเขาว่าปืนมีกระสุนนะเอาลูกออกก่อน เขาก็เลยบอกว่ากลัวไม่กล้าดูพร้อมกับจะคืนปืน ผมก็นั่งทำงานต่อที่โต๊ะ ขณะนั้นมีเพื่อน3 เดินผ่านมาซึ่งผมก็ไม่ได้สนใจอีกเลยเพราะคิดว่าเขาเก็บปืนไว้แล้ว หลังจากเพื่อน3เดินเข้ามาไม่ถึง 20 วินาที เสียง .357 แม็กนั่มก็แผดเปรียงขึ้นบริเวณหน้าโต๊ะทำงานที่ผมนั่งอยู่ เส้นผมบริเวณหน้าผากของผมปลิวขึ้นไปพร้อมกับฝุ่นผนังอิฐบล็อกฉาบเรียบคลุ้งอยู่บริเวณหัวของผมจนหายใจไม่ออก ผมพยายามหยิกแขน ตบหน้าตัวเอง มันชาไปหมด หูอื้อไม่ได้ยินอะไรเลย ผมคิดว่านี่หรือคือวิญญาณของคนตายแล้ว เพื่อน2เล่าให้ผมฟังว่าเขาได้ยินเสียงปืนก็รีบวิ่งเข้ามาเห็นผมนั่งตัวแข็งปลุกอย่างไรก็ไม่ลุกนึกว่าผมตายแล้วจึงตะโกนเรียกและเขย่าอย่างแรงหลายครั้งจึงรู้สึกตัว ก็ผมหูตึงจะได้ยินเสียงเรียกอย่างไร หลังเกิดเหตุการณ์ผมใช้บรรทัดไปวัดดูรูกระสุนเท่ากำปั้นกึ่งกลางรูอยู่ห่างจากหัวผมเพียง 8 นิ้วฟุตเท่านั้นเอง

ครั้งที่ 3 เพื่อนทำปืนลั่นใส่อีก.../...เมื่อประมาณปี 2526 น้องชายเพื่อนเป็น ต.ช.ด.ซื้อ M.15 ใหม่จึงเอามาอวดพี่ชาย ก็มีการสังสรรกันตามประสา สักครู่ก็มีสมาชิกมาร่วมวงมากขึ้น พอเมาได้ที่ก็เอาปืนใหม่ออกมาโชว์กัน มีผู้อาวุโสท่านหนึ่งกลัวน้อยหน้าก็รีบกลับบ้านไปเอาปืนของตัวเองมาอวดพวกบ้าง ขณะนั้นผมอยู่ในครัวหลังบ้านกำลังทำกับแกล้มเพิ่มเติม ได้ยินแต่เสียงท่านผู้อาวุโสกลับมาพร้อมกับโต้เถียงกันว่า ปืนสมิทโม่หมุนซ้ายหรือขวา ปืนโคลท์โม่หมุนขวาหรือซ้าย ผมก็เลยพูดสอดออกไปว่า " ให้สังเกตดูร่องตีนผีล็อกโม่ปลายชี้ไปทางด้านทิศใดลูกโม่ก็จะหมุนไปตามนั้น" พร้อมกับเดินถือจานกับแกล้มออกมา ในทันใดนั้นก็มีเสียงปืนดังแผดเปรี้ยงขึ้นภายในห้องนั้น ทุกคนนั้งเงียบตัวแข็งทื่อ หูอื้อตามัว ผมสังเกตเห็นท่านผู้อาวุโสนั่งถือปืน M.10 อีกมือยกเหล้าที่เต็มแก้วเทราดลงบนศีรษะของตัวเองจนเปียกหมดตัว ผมก็ไม่เข้าใจว่าท่านเทเหล้าราดหัวตัวเองทำไม เมื่อสำรวจดูในห้องปรากฎว่ามีหัวตะกั่วกระสุนปืนไปฝังอยู่ในขั้นบันใดบ้านขนาด 2x8 นิ้ว ซึ่งอยู่ห่างจากที่ผมเดินถือจานกับแกล้มมาประมาณ 1 เมตรเท่านั้น ถ้าผมเดินเร็วสักเล็กน้อยอาจจะโดนบริเวณชายโคลงเต็มๆเลย .........../.....

คิดถึงความหลังขึ้นมาแล้วยังเสียวอยู่เลย.../...joonjan   

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์