เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 10:26:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่เหมาะกับร้านทอง  (อ่าน 25269 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 02:17:54 PM »

ไหว้ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ

เหตุปล้นร้านทอง เป็นเหตุจวนตัวและฉกเฉิน เจ้าของร้านจึงต้องสามารถหยิบฉวยปืนมาใช้ได้ทันท่วงที ดังนั้นผมว่าการเลือกปืนนั้นควรที่จะเป็นปืนที่จับสะดวกกระชับมือของผู้ใช้และเพื่อความว่องไวต้องกระทัดรัดด้วย เช่นของผมถนัดจับด้าม กล๊อก19(26เล็กเกินสำหรับผม) หรือ 686 2.5"+ด้ามเดิม (ผมไม่มี2.5"มีแต่4")  แต่ที่ผมคิดว่าสะดวกและรวดเร็วที่สุดคือ ปืนลูกโม่ เพราะเหนี่ยวได้ทันทีครับ แต่ถ้าขึ้นลำกล็อคไว้อันนี้เร็วกว่าแน่นอนครับ แค่นิ้วแตะไกรมันก็โป้งแล้วครับ แต่ไม่แนะนำน่ะครับ อันตรายมากและอาจทำให้กลไกอาจเสียได้

เสริม...
ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านทอง(ที่ไม่ได้จ้างลูกจ้างมาดูแล)ที่ครอบครัวดูแลเอง ผมจะ set ตำแหน่งติดตั้งซองใส่ปืนไว้บริเวณที่เจ้าของร้าน สามารถ ยิบมาใช้ได้อย่างทันท่วงทีเวลาเกิดเหตุ เช่น ใต้เคาท์เตอร์(ตู้โชว์ทอง)โดยกระจายไว้ 2จุดคือข้างซ้าย และขวาของเคาท์เตอร์

ควรมิควรแล้วแต่จะกรุณาครับ   Lips Sealed

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 02:40:06 PM »

ถ้านั่งอยู่ เตรียมอะไร ไม่ทันหรอกครับ
ถึงปืนจะอยู่ติดเอว ก็ลำบาก
ยึกยัก อาจจะโดน ร่วงเอาง่าย ๆ
เพราะคนร้ายเข้ามา ก็ยิงเอาเลย

แต่ ถ้า อยู่ใต้เคาท์เตอร์
ใจกล้า เล็งเหมาะ ๆ
คนร้าย ก็คงจะร่วง เหมือนกัน........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สิบล้อ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 03:00:15 PM »

ผมว่ากระบอกนี้แหละ...

ลูก .410 หรือ .45 colt ก็เร้าใจทั้งสองแบบ...

รวยขนาดเปิดร้านทองน่าจะรับกับราคากระสุนได้...

ที่ดีมากคือกระสุนไม่ทะลุทะลวงมากแต่หยุดยั้งเหลือเฟือ...

ศูนย์หน้าไฟเบอร์ออปติคทาบปุ๊บยิงปั๊บ...

เหมาะกับระยะประชิดจริงๆ... หลงรัก

อีกหนึ่งเสียงครับ  เยี่ยม

เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ
เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ
NANBA-MG5
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 03:18:48 PM »

ผมว่า9มม.หรือ11มม.ที่ลูกดกน่าสนนะครับ เพราะส่วนมากเวลาดวลกันคนร้ายมักจะถอย ไม่ปักหลักต่อสู้กับเราใส่กันชุดสองชุดจบ แต่ปืนที่บรรจุลูกใด้น้อยเราอาจเสียเปรียบใด้ กรณีคนร้ายใช้อาวุธสงคราม แล้วยิงยืดเยื้อ แต่อย่างว่าละครับเจ้าของร้านมักจะเสียเปรียบตรงที่ตั้งรับ โจรมาแบบไม่ทันระวังตัว บ้างครั้งโจรใช้จังหว่ะตอนเผลอสอยเจ้าของร้านก่อน แล้วค่อยปล้นน่ากลัวครับ ขอให้ระวังตัวให้มากครับ (อ้าวนอกเรื่องเฉยเลย)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 04:50:23 PM »

ผมแนะนำระเบิดครับ ไม่ยุ่งยาก แค่ดึงสลัก โยนใส่มันเลย รับรองวิ่งป่าราบแน่ จับได้ง่ายด้วย เดี่ยงแน่ ในร้านเสียหายนิดหน่อยแต่ที่สำคัญเจ้าของร้านต้องหมอบให้ทัน ไม่ใช่ยืนดูผลงานเดี๋ยวจะโดนซะเอง หนักไปมั๊ยครับ หรือเอาลูกระเบิดปลอม ดึงสลักออกให้มีประกายไฟออกมาจากหัวระเบิดสักระยะหนึ่ง ผมว่าโจรเห็นมันคงคิดว่าเป็นระเบิดมันต้องวิ่งหนีแน่ มันก็กลัวตายเหมือนกัน ผมว่าแบบนี้ไม่เสียหายอะไร ผมกลัวมันจะวิ่งชนกระจกแตกแค่นั้น หนีตาย คงเข็ดไปนาน คิก คิก คิก คิก

น่าจะมีคนประดิษฐ์ มินิเคลโมว์... ที่เสียงไม่ดังนัก... สำหรับติดตั้งในโซนที่เป็นทำเลกวาดทองนะครับ... เพราะเวลาร้านโดนปล้น... ลูกค้าคนอื่นๆ คงหนีหมดแล้ว... หรือไม่ผู้ร้ายคงไล่หนีออกไปก่อนลงมือขนทอง... วิ่งหนีแล้วกดจากหลังประตู... ตูม!!!! 

...เพ้อฝันมากนะครับ... ผมเนี่ย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:18:39 PM »

ถ้าไม่น่าเกลียดเกินไป ติดเหล็กดัดกันไว้ ไม่ให้มันเข้ามาถึงตู้ น่าจะช่วยได้บ้างครับ  Grin

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:25:39 PM »

ถ้าไม่น่าเกลียดเกินไป ติดเหล็กดัดกันไว้ ไม่ให้มันเข้ามาถึงตู้ น่าจะช่วยได้บ้างครับ  Grin

Cheesy กันไม่ให้มันเข้าถึงตัวเรา และก็เพิ่มไปอีกนิด.. ประตูเข้าก็ล็อค ประเภท เข้าได้ แต่ออกไม่ได้
ก็ขังมันไว้ให้อยู่กับทองคำ เลยครับ จะได้จับได้.. โดยละม่อม .. ยิ้มีเลศนัย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:44:12 PM »

ติดเหล็กดัด  กันการปล้น แบบฉาบฉวย  แต่ กันการวิ่งราว ไม่ได้
การติดประตูล็อค ส่วนมาก มักจะติดเป็นกระจก  ซึ่งถูกยิง ก็แตกกระจาย
จะติดแบบประตูเหล็กออโต   ก็เลื่อนลงได้ช้า  แถมอาจจะถูกขวางโดยเก้าอี้ หรือสิ่งกีดขวางอื่นได้
จะมี คือ ฟิลม์นิรภัย  ซึ่งจะช่วยยืดหยุ่น ต่อการกระแทก  คือ จะอุ้มกระจกที่แตกไว้ ไม่ให้ล่วงหล่น กราวเดียว
เป็นการชะลอ   หรือจะติดฟิลม์กันกระสุน ก็ได้ แต่ไม่รู้ ราคาเท่าไหร่
ไม่อย่างนั้น ก็ต้องติดเหล็กดัดเสริมไปกับกระจก ดูอลังการครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:50:42 PM »

ติดเหล็กดัด  กันการปล้น แบบฉาบฉวย  แต่ กันการวิ่งราว ไม่ได้
การติดประตูล็อค ส่วนมาก มักจะติดเป็นกระจก  ซึ่งถูกยิง ก็แตกกระจาย
จะติดแบบประตูเหล็กออโต   ก็เลื่อนลงได้ช้า  แถมอาจจะถูกขวางโดยเก้าอี้ หรือสิ่งกีดขวางอื่นได้
จะมี คือ ฟิลม์นิรภัย  ซึ่งจะช่วยยืดหยุ่น ต่อการกระแทก  คือ จะอุ้มกระจกที่แตกไว้ ไม่ให้ล่วงหล่น กราวเดียว
เป็นการชะลอ   หรือจะติดฟิลม์กันกระสุน ก็ได้ แต่ไม่รู้ ราคาเท่าไหร่
ไม่อย่างนั้น ก็ต้องติดเหล็กดัดเสริมไปกับกระจก ดูอลังการครับ

ไม่ใช่ปัญหาครับ เป็นแค่หาหลักคิดให้ออก  วิธีการนั้น ไม่ยากนัก ก็เหมือนการปรับตัวเข้ากับปืน

เราเองต่างหากที่ยังคิดไม่ออก เพราะไม่ใช่งานถนัดของเรา . Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:53:26 PM »

น่าจะมีแตกหัวข้อเป็น ปืนที่เหมาะกับการป้องกันการปล้นธนาคารบ้างนะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:21:36 PM »

ได้ความรู้ดีครับ

ถามนอกเรื่องได้มั้ยครับ

สมมติว่าระหว่างทางกลับจากสนามยิงปืน พบเหตุการณ์ปล้นร้านทองอยู่พอดีและเราอยู่ในตำแหน่งที่จะสามารถหยุดคนร้ายที่กำลังหลบหนีได้ทันที เราสามารถใช้อาวุธปืนที่เราติดมาช่วยเหลือร้านทองได้มั้ยครับ
marine49 "รักในหลวง"
*-*จงเดินไปในที่ๆเป็นตัวตนของเราอย่าให้เงินเปลี่ยนเรา*-*
Jr. Member
**

คะแนน 1

สไนเปอร์นักรบผู้ปิดทองหลังพระ

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:53:46 PM »

ผมว่าปืนสั้นสมควรไช่มากที่สุด
แต่ต้องฝึกซ้อมจนชิน
ต่อไห้มีลูกเป็นกล่องยิงไม่โดนก็ไม่เกิดผล
แต่ผมว่าถ้ายิงโดนจุดสำคัญไม่โม่ก็จบแล้ว(แม้เป็น.22)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 09:55:26 PM โดย marine49 » บันทึกการเข้า

*-*ได้เป็นนาวิกโยธินซั้กครั้งไซจักฝังหฤทัยจนวายปาน*-*
                   *ข้าจะสู้เพื่อชาติจนตัวตาย*
ประเทศไทยเป็นไทอยู่ได้จนมาถึงตัวเราคนหนึ่งนี้
เพราะบรรพบุรุษของเรา เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิต และความลำบากยากเข็น
เข้าแลกไว้ เราต้องรักชาติ เราต้องสระชีพเพื่อชาติ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:02:13 PM »

อำเภอใกล้ๆ ที่ผมอยู่... ร้านทองทั้งแถบ... ล้วนแต่ติดเหล็กดัดแบบสแตนเลส... ดัดซะลวดลายแพรวพราวเลยครับ... น่าจะป้องกันได้... เพราะโจรมันก็น่าจะคิดเองได้ว่าถึงปล้นไปก็คงได้ทองไปนิดเดียว... เป็นการได้ไม่คุ้มเสีย... ยกเว้นโจรมันจะหน้ามืดจริงๆ 

...อยากจะไปถ่านรูปมาโพสต์ให้ชม... แต่กลัวเขาสงสัยว่าถ่ายไปวางแผนปล้น... หน้าผมยิ่งให้ๆ อยู่ด้วย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นายไข่เจียว
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:47:57 PM »

ขออนุญาตเสริมให้กับลูกซองอีก 1 เสียงครับ
วิธีการใช้ ไม่ต้องเอาไว้ตรงเคาเตอร์นะครับ เพราะถ้าเรายึกยักแถวนั้น มันยิงใส่เราแน่ อย่าซดกับมันซึ่งหน้า ได้ไม่คุ้มเสีย
ให้เอาไว้บริเวณหลังประตูที่ใช้เข้าไปหลังร้าน พอโจรมันแสดงตัว
ให้ท่านผละหนีจากเคาเตอร์ เข้าประตู ทีท่าเป็นยอมว่าจะเอาอะไรก็เอาไปเถอะ แต่คว้าปืนที่เตรียมไว้ ใช้เสาหรืออะไรเป็นที่กำบัง
ตอนทีมันกำลังทุบกระจก คว้าทองใส่กระเป๋า ก็สาดใส่เลยครับท่าน

nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:29:22 PM »

ร้านทองควรฝึกฝนอาวุธที่ใช้ให้ดีหมั่นฝึก สร้างความคุ้นเคยกับปืนที่ใช้ เวลาเจอเหตุการณ์จริงจะได้คล่อง วันอาทิตย์เป็นวันหยุดของร้านทอง ในความคิดผมน่าจะสละเวลามาที่สนาม ให้เจ้าหน้าที่สนามแนะนำ ที่จังหวัดผมๆไม่เห็นมาฝึก หรือมายิงเลย รู้แต่เคยมาอบรมแล้วก็หายไปเลย ผมเข้าสนามทุกอาทิตย์ จริงๆแล้วเวลาเจอเหตุการณ์จริงก็ทำอะไรไม่ถูกเหมือนกันถ้าเป็นผมนะ มันรวดเร็วมากจนคิดอะไรไม่ถูก คิดอย่างเดียวเอาชีวิตรอดไว้ก่อน เห็นใจร้านทองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 11:31:58 PM โดย nong_gsb » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์