เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:24:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เวลากันกี่วินาที ในการหยิบอาวุธปืนออกมาจากเอว  (อ่าน 11755 ครั้ง)
czzz
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 04:49:16 PM »

ถ้าเกิดมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น  ต่อหน้า ถึงขั้นชีวิต พี่ๆจะใช้เวลาคิดกี่วินาทีครับ ในการชักปืนออกมายิง 
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 04:56:52 PM »

ไหว้  มันอยู่ที่เหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นที่ไหน  กันใคร  คนใกล้ชิด  คนในครอบครัวหรือเปล่า  ( เราไม่ใช่ จนท.)   ไหว้ ถ้าในบ้านตัวเองไม่ต้องคิดมากเลยค่ะชักเร็วยิงเร็ว ไหว้

...--*
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:08:42 PM »

ถ้าเรื่องเลวร้ายเกิดขึ้นกับคนในครอบครัวผม ผมจะไม่คิดเลยครับ ชักทันที่ แต่ก็ไม่ทราบว่าจะกี่วินาทีครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:25:34 PM »

บ่ายนี้ คนขับรถจากข้างนอก ถือมีด เดินเข้าไปในพื้นที่ปฏิบัติงานห่างประมาณ 200 เมตร จะทำเข้าไปร้ายพนักงานที่โต้แย้งกันในเรื่องงานให้บริการในพื้นที่ในดูแล

กำลังเอาดาบแห่งมิตรมาขัดอยู่ที่โต๊ะทำงานพอดี
มีโทรศัพท์
ปืนพก
ปืนยาว ว่าจะไปซ้อมยิงเตรียมพร้อม
จะเลือกอะไร

ยังไม่เฉพาะหน้า จริงๆแล้ว วางดาบ ถือเข้าไปไม่เหมาะ ต้องเลือกโทรศัพท์ก่อนครับ  รปภ ตำรวจมาไวมาก ปืนที่แอบพกไประวังเหตุให้ทีมงานไปไม่ต้องชัก แค่เรียกคนขับ เจ้าของบริษัทฯรถขึ้นมาคุยและบันทึกประวัติ ถ่ายเอกสารบัตรไว้ แล้วลงชื่อในบันทึกความผิด พกพามีดในที่ปฏิบัติงานของบริษัทฯ และส่อเจตนาว่าจะเข้าไปทำร้ายพนักงาน จากนั้นงานเข้า เจ้าหน้าที่ตำรวจคุมตัวไปตรวจสารเสพติดต่อ ต้องขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ตำรวจ มาไว เย็นใจได้

แต่ถ้าเป็นที่บ้าน อยากถือดาบลงไปด้วย คุยก่อน ถ้าไม่รู้เรื่อง คงไม่ชักปืน รู้สึกว่าอยากใช้ดาบก่อน และคงเป็นอีกเล่มหนึ่ง ไม่ใช่เล่มนี้

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:44:42 PM »

ถ้าเกิดเหตุต่อหน้าถึงขั้นตามที่ จขกท. บอกมา... เป็นนายสมชายจะขยับตัววิ่งก่อนครับ แสดงว่าปืนยังไม่ได้อยู่ในมือ...
ที่จริงแล้ว เราเอาปืนขึ้นมาถือตั้งแต่เริ่มมีท่าทางไม่น่าไว้ใจก็แล้วครับ... ม่ายงั้นก็เลี่ยงเสียเลย หากไม่แน่ใจ...

ตามบางสถานที่เสี่ยง เช่นหน้าตู้ ATM, หน้าธนาคารฯ, ฯลฯ... จะมีคนบางคนงี่เง่ายืนเตร็ดเตร่ หรือไม่ก็จอดรถไม่ดับเครื่องแต่ไม่ทำอะไรอยู่ตรงนั้นประจำครับ... ซึ่งนายสมชายก็สงสัยเสมอว่า ที่จริงแล้วเป็น"คนงี่เง่า"หรือเป็นมิฉาชีพมารอโอกาสเหมาะๆ ก็ไม่ทราบได้ครับ...

บางทีขับรถอยู่ ก็มีรถช้าขับขวาง แล้วมีรถอีกคันขนาบซ้าย(หรือขวา)บล็อกไม่ให้แซงคันหน้า... พวกนี้เป็นได้ทั้งคนงี่เง่า หรือพลเมืองร้ายได้ทั้งสิ้น หากบีบแตรไล่แล้วทำเป็นโมโหใส่เรา อย่างนี้โล่งใจไปครับ เพราะมิจฉาชีพมันมีแผนอยู่ จะไม่ขี้โมโห...

ที่น่ากลัวคือคนบางคนตอยสนองช้า หยาบหนา บล็อกคนอื่นแล้วไม่รู้ตัว... เราบีบแตรเตือนแล้วก็ขับทื่อมะลื่อไม่รู้ตัว เราเลยตัดสินใจยากครับ...
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:46:27 PM »

เร็วที่สุดที่ทำได้

แต่ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วยเช่น

ภัยคุมคามอยู่ใกล้ไกลแค่ไหน

ซองที่ใช้ชักง่ายหรือเปล่าบางประเภทพกเนียนแต่ปืนจมลึกจับไม่เต็มมือในครั้งแรก

ปืนพร้อมยิงหรือไม่เช่นบางท่านพกไม่ขึ้นลำกรณีเซมิออโต ฯลฯ

ฯลฯ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:48:27 PM »

บ่ายนี้ คนขับรถจากข้างนอก ถือมีด เดินเข้าไปในพื้นที่ปฏิบัติงานห่างประมาณ 200 เมตร จะทำเข้าไปร้ายพนักงานที่โต้แย้งกันในเรื่องงานให้บริการในพื้นที่ในดูแล

กำลังเอาดาบแห่งมิตรมาขัดอยู่ที่โต๊ะทำงานพอดี
มีโทรศัพท์
ปืนพก
ปืนยาว ว่าจะไปซ้อมยิงเตรียมพร้อม
จะเลือกอะไร

ยังไม่เฉพาะหน้า จริงๆแล้ว วางดาบ ถือเข้าไปไม่เหมาะ ต้องเลือกโทรศัพท์ก่อนครับ  รปภ ตำรวจมาไวมาก ปืนที่แอบพกไประวังเหตุให้ทีมงานไปไม่ต้องชัก แค่เรียกคนขับ เจ้าของบริษัทฯรถขึ้นมาคุยและบันทึกประวัติ ถ่ายเอกสารบัตรไว้ แล้วลงชื่อในบันทึกความผิด พกพามีดในที่ปฏิบัติงานของบริษัทฯ และส่อเจตนาว่าจะเข้าไปทำร้ายพนักงาน จากนั้นงานเข้า เจ้าหน้าที่ตำรวจคุมตัวไปตรวจสารเสพติดต่อ ต้องขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ตำรวจ มาไว เย็นใจได้

แต่ถ้าเป็นที่บ้าน อยากถือดาบลงไปด้วย คุยก่อน ถ้าไม่รู้เรื่อง คงไม่ชักปืน รู้สึกว่าอยากใช้ดาบก่อน และคงเป็นอีกเล่มหนึ่ง ไม่ใช่เล่มนี้

ถ้าเป็นที่บ้าน มีคนไม่รู้จักกันก่อนมากดกริ่งหน้าบ้าน นายสมชายก็เอาม้าแก่ถือไขว้หลังเดินไปหน้าบ้านแล้วครับ... นายสมชายเป็นคนไม่ค่อยมีแขกไปใครมา หากมีคนมาหา แสดงว่ามี"ธุระ"ครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:50:58 PM »

นายสมชายเป็นคนไม่ค่อยมีแขกไปใครมา หากมีคนมาหา แสดงว่ามี"ธุระ"ครับ...

ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย

โอ๊ะ .......โอ..........     คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:04:57 PM »

ผมไม่ได้พกตลอดเวลา..........คงหาวิธีหลีกหนีสถานะการณ์นั้นให้พ้นก่อน...แล้วค่อยแก้ไขครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:22:33 PM »

ถ้าเกิดเหตุต่อหน้าถึงขั้นตามที่ จขกท. บอกมา... เป็นนายสมชายจะขยับตัววิ่งก่อนครับ แสดงว่าปืนยังไม่ได้อยู่ในมือ...
ที่จริงแล้ว เราเอาปืนขึ้นมาถือตั้งแต่เริ่มมีท่าทางไม่น่าไว้ใจก็แล้วครับ... ม่ายงั้นก็เลี่ยงเสียเลย หากไม่แน่ใจ...

ตามบางสถานที่เสี่ยง เช่นหน้าตู้ ATM, หน้าธนาคารฯ, ฯลฯ... จะมีคนบางคนงี่เง่ายืนเตร็ดเตร่ หรือไม่ก็จอดรถไม่ดับเครื่องแต่ไม่ทำอะไรอยู่ตรงนั้นประจำครับ... ซึ่งนายสมชายก็สงสัยเสมอว่า ที่จริงแล้วเป็น"คนงี่เง่า"หรือเป็นมิฉาชีพมารอโอกาสเหมาะๆ ก็ไม่ทราบได้ครับ...

บางทีขับรถอยู่ ก็มีรถช้าขับขวาง แล้วมีรถอีกคันขนาบซ้าย(หรือขวา)บล็อกไม่ให้แซงคันหน้า... พวกนี้เป็นได้ทั้งคนงี่เง่า หรือพลเมืองร้ายได้ทั้งสิ้น หากบีบแตรไล่แล้วทำเป็นโมโหใส่เรา อย่างนี้โล่งใจไปครับ เพราะมิจฉาชีพมันมีแผนอยู่ จะไม่ขี้โมโห...

ที่น่ากลัวคือคนบางคนตอยสนองช้า หยาบหนา บล็อกคนอื่นแล้วไม่รู้ตัว... เราบีบแตรเตือนแล้วก็ขับทื่อมะลื่อไม่รู้ตัว เราเลยตัดสินใจยากครับ...

ผมชอบอ่านทุกความเห็นของน้าสมชาย ( ฮา ) จริงๆครับ  ได้คิดทุกครั้ง  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 06:50:13 PM »

ผมใช้เวลาค่อนข้างนาน....เพราะต้องค่อยๆโอบแล้วลูบเบาสักพักถึงจะชักออกมาครับ

เพราะเคยแต่ฝากปืนไว้ที่ผู้หญิงครับ

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 08:00:26 PM »

ชักอย่างไร "เร็ว" ผมไม่สามารถบอกได้ถูกเลยครับ เพราะ สถานการณ์ในการใช้ปืนนี่ มีหลากหลายลักษณะ

แต่ผม จะฝึกของผมอยู่บ่อยๆ คือ ใช้ปืน BB หรือปืนพลาสติกปลอมของน้อง ไร้กระสุนพลาสติก แล้วเสียบที่เอวขอบกางเกง

ลองชักให้ได้ไวที่สุด เท่าที่จะทำได้ ฝึกค่อนข้างจะบ่อยล่ะครับอาทิ ก่อนนอน, ทำอาหาร, หรือถ้าว่างๆก็เอาแล้ว แต่จะปฏิบัติเหมือนปืนจริง
ทุกๆประการ โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย

ที่ไม่ใช้ปืนจริง ก็เพราะ เดี๋ยวจะต้องเช็ดน้ำมันบ่อยๆ แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน จำเป็นจะต้องใช้ปืนจริง ก็สามารถดึงหลักการดังกล่าว

มาใช้ได้ และพยายามชักให้ไวเท่าที่จะทำได้ครับ  หลงรัก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 08:03:31 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:07:26 PM »

ผมก็ไม่ได้ผกติดตัวตลอดเวลาครับแต่ถ้าในความเป็นจริงก็ต้องดูสภานการด้วยครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:23:48 PM »

คุณสมชาย(ฮา) ย้ำบ่อยเรื่องเซ็งรถช้าขับขวา และเรื่องระวังภัยหน้าตู้ ATM จนเวลาเดินทางเจอเหตุการณ์แบบนี้ ผมนึกถึงคุณสมชาย(ฮา) จริงครับ
แต่พึ่งชัดว่าเป็นเรื่องเดียวกัน

ไปใต้ คิดถึงหลายครั้ง ขากลับผมช่วยขับ วิ่งขวา ถ้ามีรถเร็วกว่าก็จะหลบให้เลย  นับได้ 6 คัน
เจอช้าขวา เราแซงซ้ายไปได้ก้อยังเฉยๆ  แต่ถ้าบล็อกชวาซ้ายก้อช้า
ขับไปไม่เกิน10 วิ จะเกิดความฟุ้งซ่านแล้วว่าทำไมมันไม่รู้เรื่อง
จากนั้นก้อ แป๊น

กลับบ้านผ่านเข้าแหลมฉบัง จะเจอกับรถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ที่แซงพวกเดียวกันไปขวางเลนขวา แต่อารมณ์จะชินๆ

ที่ชอบที่สุด คือซองปืนแบบแขวนใต้รักแร้ซ้าย ใช้แบบตีนตุ๊กแกยึด กระชากออกได้ทันที ผมเย็บต่อตีนตุ๊กแกให้ยาวขึ้นเพื่อ 11 หรือ 357 ได้ทั้งคู่
แต่ผมจะแปลงห่วงที่คล้องแขนขวา ไปผ่านหูเข็มขัดขวาทางด้านหลังแทน  รู้สึกว่าแขนขวาให้ความคล่องตัวกว่า
ถ้า 357 ก้อเหนี่ยวได้เลย

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:30:08 PM »

สำหรับผมเอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ  แต่ต้องเร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ  บางครั้งซ้อมเล่นๆเกือบหลุดมือก็มีครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตารินเรือนแสนเลยนะ   ของแบบนี้ต้องดูสถานการก่อนนะครับ  ผู้บริสุทธิ์รอบข้างเยอะหรือเปล่า  ถ้าที่โล่งๆหมดแม็กหัวระเบิดล้วนๆ   น้ำลายหก

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์