เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:18:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกบุหรี่ด้วยตัวเอง(ข่าวสด)  (อ่าน 3288 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 12:10:23 PM »

http://hilight.kapook.com/view/36884

เลิกบุหรี่ด้วยตัวเอง(ข่าวสด)

บุหรี่ขึ้นราคา อาจจะเป็นแรงบันดาลใจให้นักกลืนควันอยากจะเลิกบุหรี่เพื่อลดค่าใช้จ่าย การเลิกบุหรี่สามารถทำได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งหมอ คอลัมน์ Health Focus นิตยสาร "Health Today Thailand" ฉบับ พ.ค.อ้างอิงจากคำแนะนำของ ศ.น.พ.ประกิต วาทีสาธกกิจ และ ผศ.กรองจิต วาทีสาธกกิจ ที่ปรึกษามูลนิธิรณรงค์เพื่อการไม่สูบบุหรี่ ดังนี้

การที่จะเลิกบุหรี่ อย่าเพิ่งเอาแต่คิด ต้องลงมือเลิก หาเหตุผลหรือแรงจูงใจในการเลิกให้ได้โดยกำหนดวันเลิก เช่น วันไม่สูบบุหรี่โลก วันเกิด วันครบรอบแต่งงาน วันเกิดลูก

ให้ทิ้งบุหรี่และอุปกรณ์การสูบบุหรี่ทั้งหมด บอกคนใกล้ชิดว่าจะเลิกสูบบุหรี่เพื่อคนใกล้ชิดจะได้ให้กำลังใจ

เช้าวันที่เลิกสูบ ทำใจให้สบาย ดื่มน้ำผลไม้ หากอยากบุหรี่ให้ดื่มน้ำหรือล้างหน้า

หลังกินข้าวให้ลุกจากโต๊ะอาหารเลย ถ้านั่งอยู่จะเคยชินกับการต้องหยิบบุหรี่มาสูบ

ถ้าทนถึงเย็นได้ให้เริ่มโปรแกรมออกกำลังกายในเย็นนั้น ถ้าไม่เหนื่อยให้วิ่งเหยาะๆ 30-40 นาที การออกกำลังจะทำให้ร่างกายคลายเครียด อยากบุหรี่น้อยลง ทั้งยังทำให้เพลียจึงหลับสบาย ใครไม่สะดวกในเวลาเย็น ออกกำลังกายตอนเช้าก็ได้

ควรงดการไปเที่ยวเตร่ เช่น ตามสถานเริงรมย์ หรือเข้าไปในบริเวณที่มีคนสูบบุหรี่มากๆ

เมื่ออยากสูบบุหรี่ให้กินมะนาวแทน โดยหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ มีเปลือกติดมาด้วย ขนาดเท่าหัวแม่โป้ง หรือพอคำ อมแล้วค่อยดูดความเปรี้ยว จากนั้นเคี้ยวเปลือกอย่างช้าๆ นาน 3-5 นาที จะมีผลทำให้ลิ้นขม เฝื่อน แล้วดื่มน้ำ 1 อึก นอกจากช่วยลดความอยากนิโคตินแล้ว เมื่อสูบบุหรี่จะทำให้รสชาติบุหรี่เปลี่ยนเป็นขมจนไม่อยากสูบบุหรี่ สามารถกินมะนาวหรือผลไม้ชนิดอื่นที่มีความเปรี้ยวมากๆ ได้ทุกครั้งที่เกิดความอยากบุหรี่

หากผ่านวันแรกไปได้ วันที่สอง สาม ก็ให้ปฏิญาณเหมือนเดิม บอกตัวเองตลอดเวลาว่าเราต้องทำได้ ยิ่งหลายวันผ่านไป ความอยากบุหรี่จะยิ่งน้อยลง โอกาสเลิกสูบบุหรี่จะยิ่งมีมากขึ้น หลังหนึ่งอาทิตย์ คุณจะรู้สึกสบายมากขึ้น หายใจโล่งขึ้น ความอยากบุหรี่จะน้อยลงๆ

คนเริ่มโปรแกรมออกกำลังกายแล้ว ก็ควรออกกำลังกายต่อไป อาจจะเปลี่ยนจากนิโคตินมาเป็นติดการออกกำลังกายแทน ถ้าทำได้เช่นนี้ จะเป็นกำไรสองต่อ ส่วนคนที่ทำทุกวิธีด้วยตัวเองแล้วแต่ยังเลิกไม่ได้ อาจต้องเลือกวิธีใช้ยาเข้าช่วย ซึ่งต้องปรึกษาแพทย์เท่านั้น

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 02:11:12 PM »

เลิกขาดเลยมาปีกว่าแล้วครับ  ขอเป็นกำลังใจให้คนที่คิดจะเลิกบุหรี่นะครับ   Grin

ลองดูครับคุณก็ทำได้  เยี่ยม

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 04:02:17 PM »

Smiley เลิกมาเกือบ 15 ปีแล้วครับ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 05:12:16 PM »

เลิกมาตั้งแต่ 11 มิ.ย. 2541 เวลา 10.05 น. แล้วครับ
เกือบ 11 ปีแล้ว หลังจากเป็นทาสมัน 24 ปี

ทุกวันนี้ ไฟแช็กซิปโป้ยังอยู่ น้ำมันรอนสันก็ซื้อเก็บไว้ 
เวลาไปเที่ยว กางเต๊นท์ หุงข้าว ลมแรง ซิปโป้นี่แหละ โต้ลมดีที่สุด

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 05:18:43 PM »

ผมเลิกบุหรี่มาได้เกือบ 5 ปีแล้วครับ....ทุกวันนี้ก็ต่อยอดไปเลิกดื่มแอลกอฮอล์ด้วยครับได้ 10 เดือนพอดี

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:55:29 PM »

...ผมก็พยายามเลิกมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังเลิกไม่ได้ซักทีเพราะใจไม่แข็งพอครับ ตอนนี้สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดก็คือไม่สูบบุหรี่ที่บ้าน ผมไม่อยากให้ลูกๆ เห็นตัวอย่างที่ไม่ดีน่ะครับ...  เศร้า เศร้า เศร้า

...แต่ที่น่าเศร้าอีกเรื่องนึงก็คือการที่ลูกสาวคนโตที่มักพูดกับแม่เค้าเสมอๆ ว่า "คุณพ่อเลิกสูบบุหรี่ไปนานแล้ว พ่อสัญญากับหนู หนูเชื่อคุณพ่อ"   เศร้า เศร้า เศร้า   ผมอาจจะหลอกลูกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้ ผมจะพยายามเลิกให้ได้ครับ.........  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 07:03:42 PM »

ไหว้เมื่อครั้งผมจะเลิกบุหรี่  ในเวลาอยากบุหรี่ ...ผมจะเคี้ยวหมากฝรั่งแทน....จนในปัจจุบัน สบายแล้วครับ ติดทั้งบุหรี่ ทั้งหมากฝรั่ง และมีฟันผุแถมมาอีก Cool

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 07:39:13 PM »

ไหว้เมื่อครั้งผมจะเลิกบุหรี่  ในเวลาอยากบุหรี่ ...ผมจะเคี้ยวหมากฝรั่งแทน....จนในปัจจุบัน สบายแล้วครับ ติดทั้งบุหรี่ ทั้งหมากฝรั่ง และมีฟันผุแถมมาอีก Cool

หัวเราะร่าน้ำตาริน

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 12:04:01 AM »

...ผมก็พยายามเลิกมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังเลิกไม่ได้ซักทีเพราะใจไม่แข็งพอครับ ตอนนี้สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดก็คือไม่สูบบุหรี่ที่บ้าน ผมไม่อยากให้ลูกๆ เห็นตัวอย่างที่ไม่ดีน่ะครับ...  เศร้า เศร้า เศร้า

...แต่ที่น่าเศร้าอีกเรื่องนึงก็คือการที่ลูกสาวคนโตที่มักพูดกับแม่เค้าเสมอๆ ว่า "คุณพ่อเลิกสูบบุหรี่ไปนานแล้ว พ่อสัญญากับหนู หนูเชื่อคุณพ่อ"   เศร้า เศร้า เศร้า   ผมอาจจะหลอกลูกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้ ผมจะพยายามเลิกให้ได้ครับ.........  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อ่านโพสท์ของพี่ CT_Pro4 แล้วเห็นภาพเลยครับ...

ขออภัยอย่างสูง...ไหว้

ผมสงสารทั้งพี่และลูกสาวพี่ครับ...

เลิกมันไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ...

ด้วยความเคารพจากใจจริงครับ...ไหว้

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 04:11:04 AM »

ผมไม่สูบบุหรี่ครับ

ไม่เคยสูบ

และไม่คิดจะสูบด้วย

หน้าตายิ่งไม่ดีอยู่ ขืนสูบบุหรี่เข้าไปอีก

เสียบุคลิกเข้าไปใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 01:03:15 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 07:04:07 AM »

..อ๋อย...ไม่กล้าตอบเลย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 07:10:31 AM »

ผมดูดหมดซองนี้แล้วจะเลิกเลย...สัญญา เยี่ยม
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 07:48:35 AM »

...แต่ที่น่าเศร้าอีกเรื่องนึงก็คือการที่ลูกสาวคนโตที่มักพูดกับแม่เค้าเสมอๆ ว่า "คุณพ่อเลิกสูบบุหรี่ไปนานแล้ว พ่อสัญญากับหนู หนูเชื่อคุณพ่อ"   เศร้า เศร้า เศร้า   ผมอาจจะหลอกลูกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้ ผมจะพยายามเลิกให้ได้ครับ.........  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อ่านโพสท์ของพี่ CT_Pro4 แล้วเห็นภาพเลยครับ...

ขออภัยอย่างสูง...ไหว้

ผมสงสารทั้งพี่และลูกสาวพี่ครับ...

เลิกมันไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ...

ด้วยความเคารพจากใจจริงครับ...ไหว้

...ขอบคุณครับพี่หมอ rute ผมพยายามแล้วพยายามอีกที่จะเลิกบุหรี่ให้ได้ เคยไปปรึกษาคุณหมอที่รพ. รับยามาทานก็ทำได้พักเดียว เดี๋ยวก็กลับมาสูบใหม่ครับ ผมคิดว่ามันอยู่ที่ใจมากกว่า ถ้าใจแข็งเลิกให้ได้ ผมว่าก็น่าจะทำได้ครับ...

...ผมเองจะมีอยู่บางช่วงที่ไม่แตะบุหรี่เลยนานๆ ก็คงจะเป็นช่วงที่ต้องนอนรพ. อดได้เป็นอาทิตย์เลยครับ แต่พอเริ่มรู้สึกเครียดขึ้นมา ก็จะกลับมาสูบอีก ผมมักเอาสิ่งแวดล้อมกับความเครียดมาเป็นข้ออ้างในการสูบบุหรี่ แย่จริงๆ ครับ แต่อย่างไรตามผมจะพยายามครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 08:56:08 AM »

ผมก็ระดับ3ซองกว่าพยายามลดเหลือ2ซอง   ก็ทำไม่ได้เลยเลิกดีกว่ามานั่งมองลูกชายฝาแฝด3ขวบ  จะเลี้ยงมันโตไหมหนอ   กว่าจะเลิกได้นี่ไม่ง่ายเลย   หาหมอกินยาอยู่เกือบเดือนครั้งแรกเลิกได้6เดือน    พอนั่งกับคนสูบบุหรี่ลองสูบดูเลยยึดบุหรี่ซองนั้นเลย   พอครั้งที่2นี่ตั้งใจเต็มที่  เลิกมาประมาณ6ปีแล้วครับดีขึ้นไม่เหนื่อยง่าย   ทานอะไรก็อร่อยจนกลมดิกเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:33:05 AM »

ผมก็ระดับ3ซองกว่าพยายามลดเหลือ2ซอง   ก็ทำไม่ได้เลยเลิกดีกว่ามานั่งมองลูกชายฝาแฝด3ขวบ  จะเลี้ยงมันโตไหมหนอ   กว่าจะเลิกได้นี่ไม่ง่ายเลย   หาหมอกินยาอยู่เกือบเดือนครั้งแรกเลิกได้6เดือน    พอนั่งกับคนสูบบุหรี่ลองสูบดูเลยยึดบุหรี่ซองนั้นเลย   พอครั้งที่2นี่ตั้งใจเต็มที่  เลิกมาประมาณ6ปีแล้วครับดีขึ้นไม่เหนื่อยง่าย   ทานอะไรก็อร่อยจนกลมดิกเลย

...ผมจะพยายามครับ ผมก็นั่งมองลูกสาว 6 ขวบและ 1 ขวบ แล้วก็พยายามนึกว่าทำไมเราจะทำให้ลูกไม่ได้ ก็เราเองอาจอยู่กับเค้านานๆ ไม่ใช่หรือ.... ได้แต่นั่งคิดแต่ทำยากจริงๆ ครับ...   เศร้า เศร้า เศร้า

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์