เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:20:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกบุหรี่ด้วยตัวเอง(ข่าวสด)  (อ่าน 3286 ครั้ง)
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 12:38:52 PM »

ผมก็เลิกมาแล้ว 12 ปีครับ หลังจากที่สูบมา 20 ปี ที่เลิกเพราะอยากให้ลูกครับ ปัจจุบันก็ไม่รู้สึกอยากสูบอีกเลยครับ แต่ตอนเลิก ทิ้งอุปกรณ์ไป 3 ครั้งครับ ถึงจะเลิกได้ ผมว่าถ้าเราใจแข็งพอนะครับก็น่า่จะเลิกได้ไม่ยากครับ มันอยู่ที่ใจเราครับ ไม่ต้องพึ่งยาอะไรหรอกครับ

Uploaded with ImageShack.us
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:51:09 PM »

...ขอบคุณครับพี่หมอ rute ผมพยายามแล้วพยายามอีกที่จะเลิกบุหรี่ให้ได้ เคยไปปรึกษาคุณหมอที่รพ. รับยามาทานก็ทำได้พักเดียว เดี๋ยวก็กลับมาสูบใหม่ครับ ผมคิดว่ามันอยู่ที่ใจมากกว่า ถ้าใจแข็งเลิกให้ได้ ผมว่าก็น่าจะทำได้ครับ...

...ผมเองจะมีอยู่บางช่วงที่ไม่แตะบุหรี่เลยนานๆ ก็คงจะเป็นช่วงที่ต้องนอนรพ. อดได้เป็นอาทิตย์เลยครับ แต่พอเริ่มรู้สึกเครียดขึ้นมา ก็จะกลับมาสูบอีก ผมมักเอาสิ่งแวดล้อมกับความเครียดมาเป็นข้ออ้างในการสูบบุหรี่ แย่จริงๆ ครับ แต่อย่างไรตามผมจะพยายามครับ...

...หาวันที่พอเหมาะอาจเป็นวันเกิดลูกนะครับ ตัดสินใจเลิก

- ทิ้งอุปกรณ์ที่สูบทั้งหมด

- อยู่ห่างๆเพื่อนที่สูบ

- เวลาอยากสูบให้ดื่มน้ำอุ่นๆ

- อย่านอนดึก

- งดของมึนเมาทุกชนิด รวมทั้งชา, กาแฟ, น้ำเย็น ดื่มแต่น้ำอุ่น

หลงรัก เป็นกำลังใจให้เลิกได้สำเร็จนะครับ คิดว่า "เราเกิดมาไม่มีมัน เราก็ต้องอยู่ได้ ทำไมเราต้องตายเพราะมันด้วย"

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
tannn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:25:58 AM »

ผมดูดหมดซองนี้แล้วจะเลิกเลย...สัญญา เยี่ยม
 เหมือนผมเลยทำได้วันเดียวมือสั่นเลิกยากมากครับต้องค่อยๆลด
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 02:38:22 PM »

เพื่อนผม(ขออนุญาตกล่าวถึงด้วยความคิดถึง) เสียชีวิตตอนอายุสามสิบแปด เกิดมาแม่มไม่เคยสูบุหรี่ แ-กเหล่้าก็ไม่เอา แต่หัวใจล้มเหลว  พวกเหี้ย..มอย่างผมหลายๆตัวไปงานศพมันแล้วดูดบุหรี่กันโขมงบอกมันว่า  เดี๋ยวกรูตามไป....

อีกคนนึงก็ไม่ดูดหรี่เลย  ตายตอนอายุยี่สิบห้า ซัดรถปูนบนถนนบางนาตอนตีสาม เพราะเมา

ผมว่าที่ดูดแล้วตายเร็วน่าจะเป็นพวก จร. เห็นดมควันทั้งวันแถมไถตังค์อีก ทั้งมลภาวะและกรรมช่วยเร่งปฎิกริยาให้เร็วขึ้น  เกษียรปุ๊บ ปิดสวิทช์ปั๊บ

ส่วนยายผม ดูดมาห้าสิบปีแล้ว และดริ๊งค์วันละกรึ๊บทุกวัน  ออกกำลังกายทำงานบ้านตลอด กินแต่ผัก  แม่ยายผมบอกว่าถ้าแกหยุดดูดเมื่อไร...ตายแหง

คนเรา ถ้าไม่กังวลอะไรเลยก็ตาย  กังวลมาก...ก็ยังตาย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 02:56:20 PM »

เจ้านายหัวแดงเยอรมันคนหนึ่งของผมสูบบุหรี่จัดมากเออร์ลี่รีไทร์มาตอน50กว่าอยู่ต่อได้ไม่ถึงปี....ตาย
ยิ่งกว่านั้นแม่ยายฝรั่งแกดูดมาแต่ตอนสาวๆแล้วยังอยู่...ลูกเขยไปก่อนเลย

อ้อ...ที่ตายนี่เพราะโรคหัวใจนะล้มเหลวนะ ไม่เกี่ยวกับ ปอด หรือระบบทางเดินหายใจแต่อย่างใด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 02:57:51 PM »

http://hilight.kapook.com/view/36884

เลิกบุหรี่ด้วยตัวเอง(ข่าวสด)

บุหรี่ขึ้นราคา อาจจะเป็นแรงบันดาลใจให้นักกลืนควันอยากจะเลิกบุหรี่เพื่อลดค่าใช้จ่าย การเลิกบุหรี่สามารถทำได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งหมอ คอลัมน์ Health Focus นิตยสาร "Health Today Thailand" ฉบับ พ.ค.อ้างอิงจากคำแนะนำของ ศ.น.พ.ประกิต วาทีสาธกกิจ และ ผศ.กรองจิต วาทีสาธกกิจ ที่ปรึกษามูลนิธิรณรงค์เพื่อการไม่สูบบุหรี่ ดังนี้

การที่จะเลิกบุหรี่ อย่าเพิ่งเอาแต่คิด ต้องลงมือเลิก หาเหตุผลหรือแรงจูงใจในการเลิกให้ได้โดยกำหนดวันเลิก เช่น วันไม่สูบบุหรี่โลก วันเกิด วันครบรอบแต่งงาน วันเกิดลูก

ให้ทิ้งบุหรี่และอุปกรณ์การสูบบุหรี่ทั้งหมด บอกคนใกล้ชิดว่าจะเลิกสูบบุหรี่เพื่อคนใกล้ชิดจะได้ให้กำลังใจ

เช้าวันที่เลิกสูบ ทำใจให้สบาย ดื่มน้ำผลไม้ หากอยากบุหรี่ให้ดื่มน้ำหรือล้างหน้า

หลังกินข้าวให้ลุกจากโต๊ะอาหารเลย ถ้านั่งอยู่จะเคยชินกับการต้องหยิบบุหรี่มาสูบ

ถ้าทนถึงเย็นได้ให้เริ่มโปรแกรมออกกำลังกายในเย็นนั้น ถ้าไม่เหนื่อยให้วิ่งเหยาะๆ 30-40 นาที การออกกำลังจะทำให้ร่างกายคลายเครียด อยากบุหรี่น้อยลง ทั้งยังทำให้เพลียจึงหลับสบาย ใครไม่สะดวกในเวลาเย็น ออกกำลังกายตอนเช้าก็ได้

ควรงดการไปเที่ยวเตร่ เช่น ตามสถานเริงรมย์ หรือเข้าไปในบริเวณที่มีคนสูบบุหรี่มากๆ

เมื่ออยากสูบบุหรี่ให้กินมะนาวแทน โดยหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ มีเปลือกติดมาด้วย ขนาดเท่าหัวแม่โป้ง หรือพอคำ อมแล้วค่อยดูดความเปรี้ยว จากนั้นเคี้ยวเปลือกอย่างช้าๆ นาน 3-5 นาที จะมีผลทำให้ลิ้นขม เฝื่อน แล้วดื่มน้ำ 1 อึก นอกจากช่วยลดความอยากนิโคตินแล้ว เมื่อสูบบุหรี่จะทำให้รสชาติบุหรี่เปลี่ยนเป็นขมจนไม่อยากสูบบุหรี่ สามารถกินมะนาวหรือผลไม้ชนิดอื่นที่มีความเปรี้ยวมากๆ ได้ทุกครั้งที่เกิดความอยากบุหรี่          หากผ่านวันแรกไปได้ วันที่สอง สาม ก็ให้ปฏิญาณเหมือนเดิม บอกตัวเองตลอดเวลาว่าเราต้องทำได้ ยิ่งหลายวันผ่านไป ความอยากบุหรี่จะยิ่งน้อยลง โอกาสเลิกสูบบุหรี่จะยิ่งมีมากขึ้น หลังหนึ่งอาทิตย์ คุณจะรู้สึกสบายมากขึ้น หายใจโล่งขึ้น ความอยากบุหรี่จะน้อยลงๆ

คนเริ่มโปรแกรมออกกำลังกายแล้ว ก็ควรออกกำลังกายต่อไป อาจจะเปลี่ยนจากนิโคตินมาเป็นติดการออกกำลังกายแทน ถ้าทำได้เช่นนี้ จะเป็นกำไรสองต่อ ส่วนคนที่ทำทุกวิธีด้วยตัวเองแล้วแต่ยังเลิกไม่ได้ อาจต้องเลือกวิธีใช้ยาเข้าช่วย ซึ่งต้องปรึกษาแพทย์เท่านั้น

อันนี้รับรองได้ผลครับ หั่นใส่ตลับยาแบบเป็นช่องเล็กๆ ชองละอันตลับนึงประมาณ 10กว่าช่อง ใส่กระเป๋ากางเกงไว้แทนที่บุหร่กับไฟแช็ก

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 03:23:56 PM »

...ผมก็พยายามเลิกมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังเลิกไม่ได้ซักทีเพราะใจไม่แข็งพอครับ ตอนนี้สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดก็คือไม่สูบบุหรี่ที่บ้าน ผมไม่อยากให้ลูกๆ เห็นตัวอย่างที่ไม่ดีน่ะครับ...  เศร้า เศร้า เศร้า

...แต่ที่น่าเศร้าอีกเรื่องนึงก็คือการที่ลูกสาวคนโตที่มักพูดกับแม่เค้าเสมอๆ ว่า "คุณพ่อเลิกสูบบุหรี่ไปนานแล้ว พ่อสัญญากับหนู หนูเชื่อคุณพ่อ"   เศร้า เศร้า เศร้า   ผมอาจจะหลอกลูกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้ ผมจะพยายามเลิกให้ได้ครับ.........  ไหว้ ไหว้ ไหว้
   ขออนุญาตครับ   ผมสูบๆหยุดๆ บ่อยมาก แต่เดี๋ยวนี้ถ้าสูบจะสูบ ใบจาก แทน บุหรี่ เพราะเลิกง่ายกว่ามาก  ตอนนี้เวลาขับรถ  หรือไปบ้านคนอื่นที่ไม่สูบบุหรี่ผมก็จะไม่สูบ    ตอนจะเลิกบุหรี่มันยากในช่วงเวลาที่เราอยากอยู่ประมาณไม่เกิน ๕ นาทีเท่านั้นแหละครับ   ถ้าผ่านช่วงนั้นไปได้ก็ไม่ยากที่จะเลิก ผมใช้วิธีไปหาอะไรทำ (ข้อเสียตามวิธีของผม คื่อมั่นใจมากว่าจะเลิกเมื่อไรก็เลิกได้ ก็เลยสูบๆหยุดๆ อยู่เรื่อยมาครับ เป็นอย่างนี้มา  ๓ ปีแล้วครับ)  ขอให้เลิกได้นะครับ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:20:54 PM »

หมดมวนนี้แหละผมเลิกแน่นอน

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:35:23 PM »

หมดมวนนี้แหละผมเลิกแน่นอน
ผมเคยทำป่วนไปหมดคือ   เลิกซื้อแต่เทียวขอคนโน้นคนนี้  จนเขาจะเลิกไปด้วยคือ   ผมสูบไม่เลือกยี่ห้อ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:58:27 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน พยายามครั้งที่ 30 แล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

c20le
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 04:31:21 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้คนที่จะเลิกบุหรี่ครับผมเลิกมา6ปีแล้ว หาแรงจูงใจแล้วเลิกเลย มีแต่เหล้านี่แหละครับเลิกไม่ได้ซักทีท่านใดมีวิธีดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ   
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:00:44 PM »

...ผมก็พยายามเลิกมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังเลิกไม่ได้ซักทีเพราะใจไม่แข็งพอครับ ตอนนี้สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดก็คือไม่สูบบุหรี่ที่บ้าน ผมไม่อยากให้ลูกๆ เห็นตัวอย่างที่ไม่ดีน่ะครับ...  เศร้า เศร้า เศร้า

...แต่ที่น่าเศร้าอีกเรื่องนึงก็คือการที่ลูกสาวคนโตที่มักพูดกับแม่เค้าเสมอๆ ว่า "คุณพ่อเลิกสูบบุหรี่ไปนานแล้ว พ่อสัญญากับหนู หนูเชื่อคุณพ่อ"   เศร้า เศร้า เศร้า   ผมอาจจะหลอกลูกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้ ผมจะพยายามเลิกให้ได้ครับ.........  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อ่านโพสท์ของพี่ CT_Pro4 แล้วเห็นภาพเลยครับ...

ขออภัยอย่างสูง...ไหว้

ผมสงสารทั้งพี่และลูกสาวพี่ครับ...

เลิกมันไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ...

ด้วยความเคารพจากใจจริงครับ...ไหว้

...ขอบคุณครับพี่หมอ rute ผมพยายามแล้วพยายามอีกที่จะเลิกบุหรี่ให้ได้ เคยไปปรึกษาคุณหมอที่รพ. รับยามาทานก็ทำได้พักเดียว เดี๋ยวก็กลับมาสูบใหม่ครับ ผมคิดว่ามันอยู่ที่ใจมากกว่า ถ้าใจแข็งเลิกให้ได้ ผมว่าก็น่าจะทำได้ครับ...

...ผมเองจะมีอยู่บางช่วงที่ไม่แตะบุหรี่เลยนานๆ ก็คงจะเป็นช่วงที่ต้องนอนรพ. อดได้เป็นอาทิตย์เลยครับ แต่พอเริ่มรู้สึกเครียดขึ้นมา ก็จะกลับมาสูบอีก ผมมักเอาสิ่งแวดล้อมกับความเครียดมาเป็นข้ออ้างในการสูบบุหรี่ แย่จริงๆ ครับ แต่อย่างไรตามผมจะพยายามครับ...

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยคิดจะเลิกสูบบุหรี่ เริ่มสูบมวนแรกคือ สายฝน ตอนสอบไล่ ม.ศ.3 ปี พ.ศ.2517 เสร็จแล้ว (อายุ 16ปี) พอเริ่มดื่มแอลกอฮอล์เป็นประจำ (อายุ 25) ก็เริ่มสูบหนักขึ้นแต่เปลี่ยนเป็นของต่างประเทศ ใช้วิธีสูบครึ่งมวนหรือประมาณ 5 คำแล้วทิ้ง พออายุ 30 ปี หาบุหรี่แบบนิโคตินต่ำพวก light มาแทนยิ่งทำให้สูบหนักขี้นเป็นวันละ 2 ซอง
มาเลิกตอนอายุ 49 ปี ก่อนผ่าตัดมะเร็งกระเพาะปัสสาวะ 7 วันครับ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่  CT_Pro4 ในการเลิกสูบบุหรี่ครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์