เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:22:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ CPU กับ M/B และการ์ดจอสำหรับเล่นเกมส์หน่อยครับ  (อ่าน 14780 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:31:44 AM »

นายสมชายเพิ่งซื้อจอ LCD ใหม่ ไปเจอโดยบังเอิญที่โลตัส... ขนาด 23 นิ้วยี่ห้อ ACER รุ่น x233H, 1920*1080 FullHD ราคาแค่ 6000 บาทครับ...
ซื้อมาครั้งแรกไม่หวังอะไรมาก นึกเสียว่าเอามาแทนจอแก้ว 17 นิ้ว ที่เดี๋ยวนี้ดูเล็กไปเสียแล้ว...

กลับมาบ้านเปิดใช้งานดูพบว่าเยี่ยมมากกว่าที่คิด เพราะมันสู้แสงตะวันได้ดี... คือบ้านนายสมชายหน้าต่างแยะ แล้วจอแก้วตัวเดิมสว่างสู้แสงตะวันไม่ไหว หากใช้งานเวลากลางวันต้องเดินไปรูดปิดม่านให้แสงน้อย ทีนี้ปิดหน้าต่างเลยร้อน ต้องเปิดแอร์...

แต่จอใหม่นี่เปิดหน้าต่างให้ลมโชย จอก็ยังสว่างมองเห็นถนัดตา(ไม่ต้องเปิดแอร์ประหยัดค่าไฟได้แยะ)... มาดูที่กล่อง พบว่าค่า Contrast 40000:1 แน่ะครับ...

เลยเข้ามาบอกพรรคพวกที่นี่เผื่อท่านใดจะซื้อจอใหม่ ให้ดูที่ค่า Contrast ให้สูงเข้าว่าครับ...

พี่สมชาย ไม่ได้ไปดูของที่ แอดไวซ์ แล้วเหรอครับ  ไหว้ ไหว้  ถูกกว่า 500 นะเออ  Grin Grin
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:46:53 AM »

เมื่อไม่นานมานี้ ผมก็อยากจะซื้อคอมไว้เล่นเกมส์อีกเครื่องเหมือนกันครับ

แต่ดูงบแล้วชักบาน  อีกอย่างผมมี Lab Top ของบริษัทใช้งานอยู่แล้ว

ถ้าจะซื้อมาเล่นเกมส์อย่างเดียว ท่าทางจะไม่คุ้ม  ไม่นานก็ต้อง Upgrade อีก

เลยไปจบที่ Console X-BOX 360 กับ LCD 29" ของ Toshiba รวมกันสองหมื่นกว่าบาทเอง

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์ เพลินเลยครับ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 12:02:15 PM »

เมื่อไม่นานมานี้ ผมก็อยากจะซื้อคอมไว้เล่นเกมส์อีกเครื่องเหมือนกันครับ

แต่ดูงบแล้วชักบาน  อีกอย่างผมมี Lab Top ของบริษัทใช้งานอยู่แล้ว

ถ้าจะซื้อมาเล่นเกมส์อย่างเดียว ท่าทางจะไม่คุ้ม  ไม่นานก็ต้อง Upgrade อีก

เลยไปจบที่ Console X-BOX 360 กับ LCD 29" ของ Toshiba รวมกันสองหมื่นกว่าบาทเอง

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์ เพลินเลยครับ Grin

เพลินมากระวังไฟแดงนะเออ พี่ไม่ค่อยแม่น  Grin Grin 
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 12:19:39 PM »

เพลินมากระวังไฟแดงนะเออ พี่ไม่ค่อยแม่น  Grin Grin 

เปิดแอร์เล่นครับ

กว่าจะกลับบ้านก็เกือบสามทุ่ม

เล่นได้ทีละสอง สามชั่วโมงเองครับ

อิอิอิ  ขอบพระคุณครับพี่ที่เตือน

บางทีก้เพลินเกินอ่ะครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 02:18:50 PM »

จะเล่นเกมส์ ผมว่าไปพลิกกล่องเกมส์ดูสเปคที่แนะนำก่อน แล้วหาของที่พอเหมาะกันดีกว่าครับ Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 03:07:54 PM »

จะเล่นเกมส์ ผมว่าไปพลิกกล่องเกมส์ดูสเปคที่แนะนำก่อน แล้วหาของที่พอเหมาะกันดีกว่าครับ Grin

สเป็คข้างกล่องเชื่อไม่ค่อยได้ครับพี่ Jakrit ถามว่าสเป็คที่ข้างกล่องแนะนำ (ไม่ใช่สเป็คขั้นต่ำ) เล่นได้มั้ยเล่นได้ครับ แต่เล่นได้ดีมั้ย ไม่ดีครับเกมจะเล่นลื่นต้องเพิ่มจากสเป็คที่ข้างกล่องขึ้นไปอีกระดับหนึ่งจึงจะเล่นลื่น   ไหว้ ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:10:52 PM »

สเป็คข้างกล่องเชื่อไม่ค่อยได้ครับพี่ Jakrit ถามว่าสเป็คที่ข้างกล่องแนะนำ (ไม่ใช่สเป็คขั้นต่ำ) เล่นได้มั้ยเล่นได้ครับ แต่เล่นได้ดีมั้ย ไม่ดีครับเกมจะเล่นลื่นต้องเพิ่มจากสเป็คที่ข้างกล่องขึ้นไปอีกระดับหนึ่งจึงจะเล่นลื่น   ไหว้ ไหว้

ผู้เชี่ยวชาญ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

การซื้อคอมฯมาเล่นเกมส์นั้น .... ถ้าให้ตอบแบบกำปั้นทุบดินคือ .... ดีที่สุดที่มีปัญญาจ่าย .......

แต่ผมเห็นว่าควรเอาเกมส์เป็นตัวตั้ง แล้วเราอยากให้ดีขึ้นอีกกี่ระดับ ก็เลือกได้ .... (เงินไม่พอ ก็เก็บเงินรอไปก่อน) ....

ถ้าเป็นเพื่อนซี้ผมจะแนะนำว่า .... จะเล่นเกมส์ ให้ซื้อเครื่องเล่นเกมส์ดีกว่า คอมพิวเตอร์เอาไว้ทำงานครับ  Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:27:16 PM »

นายสมชายเพิ่งซื้อจอ LCD ใหม่ ไปเจอโดยบังเอิญที่โลตัส... ขนาด 23 นิ้วยี่ห้อ ACER รุ่น x233H, 1920*1080 FullHD ราคาแค่ 6000 บาทครับ...
ซื้อมาครั้งแรกไม่หวังอะไรมาก นึกเสียว่าเอามาแทนจอแก้ว 17 นิ้ว ที่เดี๋ยวนี้ดูเล็กไปเสียแล้ว...

กลับมาบ้านเปิดใช้งานดูพบว่าเยี่ยมมากกว่าที่คิด เพราะมันสู้แสงตะวันได้ดี... คือบ้านนายสมชายหน้าต่างแยะ แล้วจอแก้วตัวเดิมสว่างสู้แสงตะวันไม่ไหว หากใช้งานเวลากลางวันต้องเดินไปรูดปิดม่านให้แสงน้อย ทีนี้ปิดหน้าต่างเลยร้อน ต้องเปิดแอร์...

แต่จอใหม่นี่เปิดหน้าต่างให้ลมโชย จอก็ยังสว่างมองเห็นถนัดตา(ไม่ต้องเปิดแอร์ประหยัดค่าไฟได้แยะ)... มาดูที่กล่อง พบว่าค่า Contrast 40000:1 แน่ะครับ...

เลยเข้ามาบอกพรรคพวกที่นี่เผื่อท่านใดจะซื้อจอใหม่ ให้ดูที่ค่า Contrast ให้สูงเข้าว่าครับ...

พี่สมชาย ไม่ได้ไปดูของที่ แอดไวซ์ แล้วเหรอครับ  ไหว้ ไหว้  ถูกกว่า 500 นะเออ  Grin Grin

เห็นที่ Advice มันบอก Resolution เอาไว้ไม่ถึง Full HD ครับ... และจำเลขรุ่นไม่ได้ เลยไม่นึกว่าเป็นรุ่นเดียวกัน ไปเจอที่โลตัสเห็นเป็น Full HD เลยซื้อเลย...

พอซื้อที่โลตัสมาแล้ว พบว่าเป็นรุ่นเดียวกันแต่ Advice เขียน Resolution ผิด เลยเสียดายครับ ถูกกว่ากันตั้ง 500 บาทแน่ะ ได้น้ำมันครึ่งถัง และนายสมชายผ่านแถวกระทรวงสาธารณสุขทุกสัปดาห์เสียด้วยครับ... นอกจากนี้ยังพบว่าที่คาร์ฟูร์มีขายรุ่นเดียวกัน ถูกกว่าที่โลตัส 300 บาทอีกแน่ะครับ... เย้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:29:46 PM »

เห็นที่ Advice มันบอก Resolution เอาไว้ไม่ถึง Full HD ครับ... และจำเลขรุ่นไม่ได้ เลยไม่นึกว่าเป็นรุ่นเดียวกัน ไปเจอที่โลตัสเห็นเป็น Full HD เลยซื้อเลย...

พอซื้อที่โลตัสมาแล้ว พบว่าเป็นรุ่นเดียวกันแต่ Advice เขียน Resolution ผิด เลยเสียดายครับ ถูกกว่ากันตั้ง 500 บาทแน่ะ ได้น้ำมันครึ่งถัง และนายสมชายผ่านแถวกระทรวงสาธารณสุขทุกสัปดาห์เสียด้วยครับ... นอกจากนี้ยังพบว่าที่คาร์ฟูร์มีขายรุ่นเดียวกัน ถูกกว่าที่โลตัส 300 บาทอีกแน่ะครับ... เย้

เป็นงั้นไป  คิก คิก คิก คิก
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 06:38:41 PM »

ผมเล่นเกมวางแผนการรบจำพวกCoHใช้จอใหญ่ๆปรับความละเอียดสูงๆนี่มันส์จริงๆครับ แต่VGAต้องแรงหน่อยresolutionมันสูง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 10:55:54 AM »

ต้องดูด้วยว่า... ผิวหน้าจอมันเป็นแบบผิวด้านหรือว่าเป็นแบบผิวมันครับ... ผิวแบบด้านจะไม่สะท้อนแสง... ราคาจะสูงกว่าแบบผิวมันไปเล็กน้อยครับ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 11:06:46 AM »

ของผมใช้ CPU รุ่นนี้ครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 12:12:39 PM »

ผมประกอบ ล่าสุด cpu อย่างเดียว 30000 นิดๆครับ แต่บอกได้เลยว่าสุดยอดครับพี่ สะใจไปเลยครับอิอิ 

ข้อมูล ที่ผมประกอบมาครับ

IntelCore2 Quad CPU Q8300 @ 2.50GHz

Main board  Gigabyte  P45-UD3L

Ram Kington 2 GB x 2 = 4GB

Hardisk seagate 32MB  1TB

VGA Card  Gigabyte Geforce 9800GT   1GB 256Bit

Power supply 650 watt (แล้วแต่ชอบครับ)

ชุดนี้ถ้าไม่เล่นเกมส์หนักๆ  ถือว่าแน่นมากๆครับ  เยี่ยม

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 12:15:56 AM »

ผมประกอบ ล่าสุด cpu อย่างเดียว 30000 นิดๆครับ แต่บอกได้เลยว่าสุดยอดครับพี่ สะใจไปเลยครับอิอิ 

ข้อมูล ที่ผมประกอบมาครับ

IntelCore2 Quad CPU Q8300 @ 2.50GHz

Main board  Gigabyte  P45-UD3L

Ram Kington 2 GB x 2 = 4GB

Hardisk seagate 32MB  1TB

VGA Card  Gigabyte Geforce 9800GT   1GB 256Bit

Power supply 650 watt (แล้วแต่ชอบครับ)

ชุดนี้ถ้าไม่เล่นเกมส์หนักๆ  ถือว่าแน่นมากๆครับ  เยี่ยม

เกม ที่ผมลงตอนนี้ ครับพี่ มันมากๆ  Grin Grin

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 10:17:24 AM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ดูแล้วมีแต่ราคาเกินงบทั้งนั้นเลยครับ
ตอนนี้ผมได้ CPU AMD Athlon X2 5200+ 2.7GHz มาแล้วครับ
เหลือการ์ดจอ ยังไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหน ที่พอจะเล่น farcay 2 กับ call of duty(ล่าสุด) ได้โดยที่ไม่สุด
งบไม่เกิน3500 พอจะมีหรือเปล่าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์