เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:16:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ CPU กับ M/B และการ์ดจอสำหรับเล่นเกมส์หน่อยครับ  (อ่าน 14715 ครั้ง)
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 01:50:13 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ดูแล้วมีแต่ราคาเกินงบทั้งนั้นเลยครับ
ตอนนี้ผมได้ CPU AMD Athlon X2 5200+ 2.7GHz มาแล้วครับ
เหลือการ์ดจอ ยังไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหน ที่พอจะเล่น farcay 2 กับ call of duty(ล่าสุด) ได้โดยที่ไม่สุด
งบไม่เกิน3500 พอจะมีหรือเปล่าครับ

ลองดู XFX Geforce 8800 ดูสิครับ ราคาน่าจะลงแล้ว ครับผม ไหว้ ไหว้

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:03:21 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ดูแล้วมีแต่ราคาเกินงบทั้งนั้นเลยครับ
ตอนนี้ผมได้ CPU AMD Athlon X2 5200+ 2.7GHz มาแล้วครับ
เหลือการ์ดจอ ยังไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหน ที่พอจะเล่น farcay 2 กับ call of duty(ล่าสุด) ได้โดยที่ไม่สุด
งบไม่เกิน3500 พอจะมีหรือเปล่าครับ

งบ 3,500 ได้ Nvidia 9600 GT หรือ ATI 3850-3870 ครับที่ราคาและประสิทธิภาพใกล้เคียงกัน 9600 เล่น Crysis ระดับ Hight ที่ 1024 x 768 ได้แบบลื่นๆครับอีก2เกมที่ว่าลื่นหัวทิ่มครับทำเฟรมเรทได้ 30+   ไหว้ ไหว้

ส่วน 8800 ของพอจะหาได้แต่ยากหน่อย แต่ปัญหาคือมันกินไฟและร้อนกว่าตระกูล 9 ที่ออกมาใหม่ครับ ถ้าอยากได้8800 จริงๆ เพิ่มเงินอีกหน่อยเอา 9800 ดีกว่า
ยกเว้นจะได้ 8800 Ultra มาแบบถูกมากๆราคา 4000 นิดหน่อยแบบนี้ก็น่าสนครับ  ไหว้ ไหว้

หรือถ้าไม่รังเกียจยี่ห้อของบ้านเรา เล่น SPARK 9800GT ARCTIC COOLING 3 SLOT ก็ได้ครับ คุณภาพดีใช้ได้ ราคาก็ไม่แพงด้วย ราคา 3850 บาท แต่จะเปลืองเนื้อที่ภายในเคสมากหน่อย  อ้ออ  ผมรบกวนถามหน่อยครับว่าใช้ พาวเวอร์ซับพลาย ของอะไรอยู่ และวัตต์เท่าไหร่ ครับ  ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 09:10:12 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:03:39 PM »

Spark GeForce 9600GT Green Arctic3 1GB DDR2 256-bit 3370บาท
หรือจะเพิ่มเงินอีกหน่อย
Spark GeForce 9800GT Arctic3 512MB DDR3 256-bit  3900บาท

คอมผมประกอบเมื่อต้นปีที่แล้วก็งบจำกัดเหมือนกัน เลยต้องเปลือยวางใว้ข้างๆโต๊ะเอา ลดค่าเคสคอมไป2-3พันบาทเอาเงินไปลงกับส่วนจำเป็นๆก่อน
หลังจากนั้นก็ไม่เคยชื้อเคสมาใส่เลย กิ๊วก๊าว เอาเงินไปทำอย่างอื่นหมดสภาพเลยเละๆตามที่เห็นครับแต่แรงพอควรเสียงแจ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 07:14:51 PM โดย ตึก » บันทึกการเข้า
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:10:22 AM »

พาวเวอร์ซับพลาย ของผมไม่ทราบยี่ฮ้อ ทราบแต่ว่า 450 วัตต์(ไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่า)
จะลองทำตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ สงสัยคงต้องหาลังเบียร์มาทำเป็นเคสซะแล้วครับ 55555
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:53:01 AM »

พาวเวอร์ซับพลาย ของผมไม่ทราบยี่ฮ้อ ทราบแต่ว่า 450 วัตต์(ไม่ทราบว่าแท้หรือเปล่า)
จะลองทำตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ สงสัยคงต้องหาลังเบียร์มาทำเป็นเคสซะแล้วครับ 55555
วิธีง่ายๆคือลองดูน้ำหนักครับ พาวเวอร์ที่จ่ายไฟเสถียรวัตต์แท้จะมีน้ำหนักมาก  ราคาเป็นพันกว่าบาทขึ้นไปจนถึงเป็นหมื่น ถ้าต่ำกว่าพันบาทวัตต์ไม่แท้แน่ครับ  ถ้าให้ดีลองถ่ายภาพมาลงให้ท่านๆช่วยดู เพราะหากใช้PSUที่จ่ายไฟไม่เสถียรเล่นๆเกมอยู่คอมอาจดับได้ครับไม่ดีต่อสุขภาพคอมเราด้วย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 03:16:11 PM »

ถ้าใช้เคสแบบ"แสวงเครื่อง"อยู่ แล้วกลัวไฟไม่พอก็ซื้อ PSU ให้การ์ดจอโดยเฉพาะไปหนึ่งตัวเลยซิครับ ราคาไม่เกิน 500 บาท... ตัวเคสเองก็ไม่เกิน 500 บาทเหมือนกันครับ...

นายสมชายถอดฝาข้าง+ฝาหน้าเคสออกเหลือแต่โครงเอาไว้ เพราะต้องการให้เย็นๆ(บางช่วงต้อง Overclock E4600 ให้รันที่ 3.20 Ghz เวลาวิเคราะห์หุ้นแล้วเครื่องตัวใหญ่ Q6600 รันช้า เพราะซอฟต์แวร์มันใช้คอร์เดียวประมวลผล จะโอเวอร์คล็อกสี่หัวมันก็เข้าวินโดว์ไม่ได้)... นอกจากนี้การใช้เคสยังทำให้ชิ้นส่วนอิเหละเขละขละมันรวมอยู่เป็นหน่วยเดียวกัน จะได้ใช้กราวนด์เดียวกันด้วยครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 05:10:36 PM »

แบบเดียวกันเลยครับ  พี่ นายสมชาย (ฮา)
เดี๋ยวนี้ เคส ก็ เจาะรู เปลือยมาแทบทั้งนั้นแล้ว
ใส่พัดลม ตัวใหญ่
ยื่งเคส มีเนียม   แพงก็แพง แค่รูพรุน
พับเหล็กเอาเลย  ตะแกรงรู น่ะ เพียบ
ระบายความร้อน ดีจริง ๆ 
ขันน๊อตยึดยกให้ดี   เฉพาะกิจ จริง ๆ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 05:12:52 PM »

ผมก็หาซากเคสจะมายึดบอร์ดกับพวกการ์ดจอ การ์ดซาวครับพี่
บางทีผมไปโดนมันนิดเดียวการ์ดมันเคลื่อนจากสลอตเสียงหายไปเลย
จะชื้อใหม่มาหั่นเอาก็เสียดายของ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:05:14 PM »

ถ้าเป็นเพาเวอร์เดิมๆที่ติดเคสแบบพื้นๆราคาพันกว่าบาทมา คงไม่ใช่วัตต์แท้ครับ ยกเว้นเคสของ ASUS ที่จะให้เพาเวอร์คุณภาพค่อนข้างดีมาจ่ายไฟเสถียรดีมาก คอมของรุ่นน้องที่ผมประกอบให้ใช้การ์ด 9600 GT กับเพาเวอร์ติดเคส ASUS เดิมๆได้แบบไม่มีปัญหา

ของผมใช้เคส ASUS มาตรฐานอยู่ครับกับเพาเวอร์ 450 ที่ติดเคสมาใช้งานค่อนข้างหนักทีเดียวก็ยังไม่มีปัญหาใดๆ เคสผมพัดลม 4 ตัวโพลวเต็มเหยียดครับไม่กลัวตัวร้อน  1ตัวใหญ๋ดูดด้านหน้าเคสเป่า HDD    1ตัวเป่าอัดเมนบอร์ดกับช่วยพัดลม CPU       1ตัวเป่าช่วย VGA            อีก1ตัวใหญ่ดูดออกด้านหลัง Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2009, 10:20:01 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:03:42 PM »

ถ้าใช้เคสแบบ"แสวงเครื่อง"อยู่ แล้วกลัวไฟไม่พอก็ซื้อ PSU ให้การ์ดจอโดยเฉพาะไปหนึ่งตัวเลยซิครับ ราคาไม่เกิน 500 บาท... ตัวเคสเองก็ไม่เกิน 500 บาทเหมือนกันครับ...

นายสมชายถอดฝาข้าง+ฝาหน้าเคสออกเหลือแต่โครงเอาไว้ เพราะต้องการให้เย็นๆ(บางช่วงต้อง Overclock E4600 ให้รันที่ 3.20 Ghz เวลาวิเคราะห์หุ้นแล้วเครื่องตัวใหญ่ Q6600 รันช้า เพราะซอฟต์แวร์มันใช้คอร์เดียวประมวลผล จะโอเวอร์คล็อกสี่หัวมันก็เข้าวินโดว์ไม่ได้)... นอกจากนี้การใช้เคสยังทำให้ชิ้นส่วนอิเหละเขละขละมันรวมอยู่เป็นหน่วยเดียวกัน จะได้ใช้กราวนด์เดียวกันด้วยครับ...

ไม่เสมอไปครับ นายสมชาย ถ้าเปิดเคส แล้ว ไม่มี พัดลมเป่า เคสดี ๆ บางรุ่นก็ระบายความร้อนดีกว่าเปิดเคสครับ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:51:29 AM »

แสวงเครื่อง ชอบคำที่พี่นายสมชาย ใช้จัง  Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:33:00 AM »

ลอง CPU ตัวนี้บ้างสิครับ 
Corei7-920
Architecture : 45 nm 
FSB : 1366 MHz
L2 Cache : 1 Mb
L3 Cache : 8 Mb
QPI Speed : 4.8 GT/s
Hyper-Threading Technology : 8 processing threads
MemoryType/Speed : DDR3 800/1066 MHz
Integrated Memory Controller : 3 Channels, 2 DIMMs/Ch
Speed : 2.66 GHz
---------------------------------------------------------------------
Mainboard ก็ใช้ประมาณนี้
AsusP6T'Dcom/Synnex'

---------------------------------------------------------------------
การ์ดจอก็
1GB PCIe ATi 4890 Fan DUAL TURBO
GPU : RV790
Technology : 55nm
Core Frequency : 900 MHz
Memory Frequency : 2000 MHz
Streaming Processor  800 Unified   
Memory Size : 1024 MB GDDR5 Memory
Memory Bus : 256-bit
Bus Interface : PCI-Express x16 
Output : 2DVI, S-Video ,D-Sub , HDMI (by dongle)
Cooling : Integrated Fan
----------------------------------------------------------------------
รับรองครับแรงสมใจเลย  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:32:21 AM »

ไม่เสมอไปครับ นายสมชาย ถ้าเปิดเคส แล้ว ไม่มี พัดลมเป่า เคสดี ๆ บางรุ่นก็ระบายความร้อนดีกว่าเปิดเคสครับ

เคสดีๆ สวยด้วยเย็นกว่าด้วยแน่ๆครับ แต่มันแพง และประเดี๋ยวเราก็เปิดๆ ปิดๆ แกะโน่นเปลี่ยนนี่บ่อย...

แต่หากลงว่าใช้เคส"แสวงเครื่อง"หรือเปิดฝาเคสแล้ว แสดงว่าไม่กลัวเรื่องความสวยงามครับ... ดังนั้นหากมันยังเย็นไม่พอ และไม่อยากใช้ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ หรือไม่อยากใช้ซิ้งค์เย็นๆ(ราคาสองพันกว่าบาทขึ้นไป) ก็ไปซื้อพัดลมตัวโต(ใบพัดกว้างเกือบฟุต)ราคาห้าร้อยกว่าบาทที่ Big C ครับ ตั้งให้เป่ากรอกใส่เคส ซิ๊งค์อินเทลที่ติดมากับกล่องนี่แหละครับ (เวลาต้องการประมวลผลเร็วๆระยะสั้นๆ และนั่งเฝ้าเครื่องฯ เช่นประมวลผล AI วิเคราะห์หุ้นในชั่วโมงเทรด)... นายสมชายเคยอัด E4600 ให้รันที่ 4.0 Ghz มาแล้วบ่อยๆ โดยอุณหภูมิไม่เกิน 70 องศาที่อุณภูมิห้องเปิดแอร์ตั้งไว้ที่ 28 องศาครับ... เมนบอร์ด P5N73-CM แรม Corsair 667 เพิ่มไฟ +150 มิลลิแอมป์ ตั้ง FSB ให้รันที่ 1333 Mhz...

แต่ถึงแม้ไม่ใช้พัดลมตัวใหญ่เป่าข้างนอกเคส นายสมชายใช้งานปรกติ E4600 ให้รันที่ 3.0 Ghz เป็นปรกติประจำวันกับซิ๊งค์ Stock ครับ... คือลืมไปเลยว่า CPU ตัวนี้เป็น 2.4 Ghz จากโรงงาน...

แสวงเครื่อง ชอบคำที่พี่นายสมชาย ใช้จัง  Grin

แฮ่ๆ...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:37:02 AM »

เคสดีๆ สวยด้วยเย็นกว่าด้วยแน่ๆครับ แต่มันแพง และประเดี๋ยวเราก็เปิดๆ ปิดๆ แกะโน่นเปลี่ยนนี่บ่อย...

แต่หากลงว่าใช้เคส"แสวงเครื่อง"หรือเปิดฝาเคสแล้ว แสดงว่าไม่กลัวเรื่องความสวยงามครับ... ดังนั้นหากมันยังเย็นไม่พอ และไม่อยากใช้ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ หรือไม่อยากใช้ซิ้งค์เย็นๆ(ราคาสองพันกว่าบาทขึ้นไป) ก็ไปซื้อพัดลมตัวโต(ใบพัดกว้างเกือบฟุต)ราคาห้าร้อยกว่าบาทที่ Big C ครับ ตั้งให้เป่ากรอกใส่เคส ซิ๊งค์อินเทลที่ติดมากับกล่องนี่แหละครับ (เวลาต้องการประมวลผลเร็วๆระยะสั้นๆ และนั่งเฝ้าเครื่องฯ เช่นประมวลผล AI วิเคราะห์หุ้นในชั่วโมงเทรด)... นายสมชายเคยอัด E4600 ให้รันที่ 4.0 Ghz มาแล้วบ่อยๆ โดยอุณหภูมิไม่เกิน 70 องศาที่อุณภูมิห้องเปิดแอร์ตั้งไว้ที่ 28 องศาครับ... เมนบอร์ด P5N73-CM แรม Corsair 667 เพิ่มไฟ +150 มิลลิแอมป์ ตั้ง FSB ให้รันที่ 1333 Mhz...

แต่ถึงแม้ไม่ใช้พัดลมตัวใหญ่เป่าข้างนอกเคส นายสมชายใช้งานปรกติ E4600 ให้รันที่ 3.0 Ghz เป็นปรกติประจำวันกับซิ๊งค์ Stock ครับ... คือลืมไปเลยว่า CPU ตัวนี้เป็น 2.4 Ghz จากโรงงาน...

แฮ่ๆ...

ทารุณกรรม CPU ชัดๆครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน นี่ถ้า CPU มันพูดได้สงสัยพี่สมชายโดนฟ้องแหงๆ  คิก คิก คิก คิก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:03:25 AM »

นายสมชายว่า E4600 รันที่ 3.0 Ghz นี่เป็นธรรมชาติเอามากๆ เลยนะครับ...

คืออุณหภูมิไม่เกิน 40 องศาโดยไม่ต้องเปิดแอร์, เปิด Speed Step ของอินเทลปล่อยให้มันลดคล็อกเพื่อประหยัดไฟเวลา CPU ไม่ได้ทำงานเต็มพลัง, เปิด Q-Fan ให้ลดเสียงพัดลม CPU... ดังนั้นที่ 3.0 Ghz เนี่ย นายสมชายสามารถสั่งให้รันงานหนักเป็น Batch เอาไว้ทั้งคืนได้เลยครับ เพราะไม่ต้องนั่งเฝ้า แถมโหลดบิตได้อีกต่างหาก...

คือหาก FSB เกิน 1066 ไปแล้วมันต้องปิดโหมดประหยัดพลังงาน ปิด Q-Fan... เสียงพัดลมก็ดัง+ต้องเปิดแอร์ห้อง+ต้องเปิดพัดลมตัวโตกรอกใส่เคส ซึ่งในที่สุดเลยต้องนั่งเฝ้ามันทำงาน นายสมชายเลยเอาเสถียรเป็นหลัก ก็เลยลด FSB ลงอีกเหลือ 999 เอาชัวร์ เพราะ 3.0 กับ 3.2 Ghz ไม่มีผลแตกต่างในการใช้งานเท่าไหร่ครับ...

ที่จริงแล้ว CPU กับเมนบอร์ดคู่นี้นับว่าฟลุ๊กมากครับ... ตั้งใจซื้อมาเมนบอร์ดทดลองกับ CPU ที่มีก่อน หาก OC ไม่ได้ก็จะไปซื้อเมนบอร์ดรุ่นที่ใช้ชิป P45 เพราะเห็นในบอร์ดฝรั่งมันคล็อก P43, P45 กันกระจาย... ฮา... แต่เมื่อดาวน์โหลดคู่มือเมนบอร์ดนี้ที่เว็บ ASUS เห็นว่าสามารถปรับตั้ง FSB, Vcore และอะไรต่อมิอะไรได้หลายอย่าง แม้แต่ปลด Link ระหว่าง Ram กับ FSB เพื่อบังคับให้ Ram กับชิ้นส่วนอื่นๆให้รันที่สัญญาณนาฬิกาคงที่เท่าเดิม โดยบอร์ดจะอัด FSB ของ CPU อย่างเดียวไม่เกี่ยวกับส่วนอื่นเลย... ดังนั้นบอร์ดตัวนี้ดูเหมือนว่าทำมาสำหรับ OC โดยตรงเลยเชียวครับ...

ซื้อมาราคา 2,200 บาทเท่านั้นเองครับ... แถมมี GF 7100 ติดมาด้วย(VGA ออนบอร์ด) ซึ่งไม่แรงอย่างที่นึก เล่น C&C ความละเอียด 1920*1080 ได้แค่ Low เท่านั้นเองครับ(แค่ก็ยังสนุกอยู่ดี)... ฮา

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์