เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 04:31:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt us army เขียว ๆ เดิม ๆ หน้า ๒ ( เปรียบเทียบกันครับ )  (อ่าน 14479 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:21:47 PM »

ท่านเต่า ครับ...

เมื่อไหร่จะมีเวลาไปหม่ำข้าวแฝ่กับป๋มบ้างครับ  คริ คริ

พี่แมงวันหัวเขียวครับ......เนี่ยะ 1911 นะครับ  พี่มาผิดวิก หรือเปล่าเนี่ยะ .......ของพี่ท่านต้อง 1935 จงจาเยินนี่นา
สวัสดีครับ พี่แมงวัน ผมล้อเล่นแรงๆ ไปหน่อยเพราะหมั่นใส้  .....
จะมาชวนผมกินข้าว 
พี่เชื่อเปล่า  ผมนะกินข้าวเที่ยงอยู่ฝั่งตรงข้ามที่ทำงานพี่เป็นประจำเลย กินเสียจนไม่มีเวลาเข้าเวปนี่แหละ ว่าแต่ว่า
จะข้ามถนนมากินด้วยกันไหมล่ะจ๊ะ
ช่วงนี้ มาสนามร.1 ดิ  เขาเปิดแล้วนี่ครับ จะได้เจอกันสะดวก ๆ นัดกันล่วงหน้าซักนิด จะได้หาเรื่องโกหกเจ้านายว่าออกไปทำงาน

งั้นเราไปซดกัน....ที่ฝั่งตรงข้าม office ป๋ม...คริ คริ
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 04:02:42 PM »

ขอบพระคุณท่าน tao เปนอย่างยิ่งครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 04:05:33 PM »

ขอบพระคุณท่าน tao เปนอย่างยิ่งครับ
ยินดีรับใช้ขอรับ.....เป็นห่วง กลัวท่านจะรอนาน ผมตอบช้าไปหน่อย ขออภัย เพราะเสาร์-อาทิตย์ ผมเล่นเน็ต ไม่ได้ ครับ ท่านสงสัยอะไร ก็ถามลอยๆ ไว้ก็ได้ ผมเจอเมื่อไหร่ จะรีบรับใช้ทันที เท่าที่ผมมีความสามารถนะครับ .
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 06:47:38 PM »

เข้ามาหาความรู้เพิ่มอีกหน่อย ไหว้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 06:50:06 PM »

เข้ามาหาความรู้เพิ่มอีกหน่อย ไหว้
ยินดีรับใช้ตามระเบียบ.....
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 06:51:29 PM »

เรียนถามคุณ tao เพิ่ม คือผมมี us army อยู่ 3 กระบอก แต่พบว่าทั้งสามกระบอก โครงปืนด้านบน ไม่มีตรายี่ห้อใดทั้งสิ้น มีแต่เลข ตีไว้เหมือนกันด้วยคือ 7790314
มันหมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าโชคดี จะมีลำกล้องเขียวๆ พ่นทรายสวยระยิบระยับ ภายในลำกล้องเคลือบสารอะไรบางอย่าง เงาๆ งามๆ
บริเวณรังเพลิงด้านบน ที่มักจะตีว่า โคลท์ .45 ออโต นั้น จะตีเลข เยอะๆ ขึ้นต้นด้วย 77...........อะไรทำนองนี้แหละ
นั่นแหละ ที่มาของลำกล้องแบบที่กล่าวถึง ก็มาจากที่มาของสไลด์นี่แหละ เหมือนกันเลย

ทั้งสไลด์และลำกล้องคู่นี้  ถ้ามาใหม่ๆ จะอยู่ในซองพลาสติก หนา มีตัวอักษร ภาษาอังกฤษเยอะๆ  ถุงพลาสติก จะถูก  ซีลไว้เป็นอย่างดี  ภายในถุง จะมีไข ข้นๆ หล่อ เคลือบกันสนิมไว้เป็นอย่างดี     เหมาะสำหรับคนที่ชื่นชอบ นิยมปืนทหาร   ยูเอส อาร์มมี่ ควรเก็บสะสม เพราะมันจะไม่มีวันเกิดขึ้นในโลกนี้อีกแล้ว มันเป็นประวัติศาสตร์การสงครามของโลกใบนี้ ไปเสียแล้ว

แบบนี้่หรือเปล่าท่าน คิก คิก
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:53:23 PM »

เรื่องลำกล้องเหนจะตรงกับคุณ tao ว่า จริงๆ เพราะของผมทั้งสามตัวลำกล้องตอกในรูปเปนเลขเดียวกับคุณ yah&yim เลย
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:54:06 PM »

รูปลำกล้อง
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:56:10 PM »

เรื่องเลขตอกที่ slide และลำกล้อง ข้องใจมานานแล้ว ถึงบางอ้อเลย ยิ่งมาเจอเลขลำกล้องตรงกันกับของคุณ yah&yim ยิ่งเข้าใจเลยท่าน
ท่าน tao นี่เซียน 1911 ปืนทหารแท้ๆๆ  ขอบพระคุณอีกที
ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:52:49 AM »

ของคุณ  yah&yim  มีแต่เก่า ๆ ดูซิ สนิมขึ้นเลย  ผมขอแบ่งมาช่วยเช็ดก็ไม่ยอม... Grin
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:51:35 PM »

รูปลำกล้อง
ใช่เลยท่านเอ๋ย.....ลำกล้อง คู่กับสไลด์ ช่างเป็นคู่สร้างคู่สมกันเสียจริง ปืนของท่าน มีประวัติความเป็นมา
ปืนเอ็ม 1911 บางกระบอก ในปัจจุบัน ผมเคยเขียนไว้ว่า มันรู้สึกเหมือนไม่ค่อยมีคุณค่า เพราะผลิตมาขายในเชิงพาณิชย์ แต่ปืนในกรุของท่านนี้ ผลิตขึ้นมาเพื่อใช้ในการสู้รบอย่างแท้จริง สมกับชื่อและรุ่นของมัน

ในกรุปืนของท่าน ยิ่งมี่ค่าเข้าไปอีก มันยืนยันว่า ปืนนี้ มีการผ่านเข้าไปสู่ สถานที่ ตกแต่ง ซ่อมแซม อะไรซักอย่างหนึ่ง
จึงทำให้ลำเลื่อนและลำกล้องของเดิมของมัน ซึ่งอาจเป็น โคลท์ เรมิงตัน หรืออิธาก้า แปลงกายมาเป็นอะไหล่ของกองทัพสหรัฐ แบบนี้

ลำกล้องของท่าน สวยและฟิต กับสไลด์มาก สังเกตจากรอยตอกตัวเลขที่หลังลำกล้องแล้ว ตัวอักษรบริเวณขอบ  ถูกเครื่องอัดให้สูงขึ้น จากผิวลำกล้องเดิม เวลาสไลด์ถอยหลัง ด้านในของหลังคาสไลด์ ก็จะครูดกับตัวอักษร จนเกิดรอยสีขาว ตามขอบตัวอักษร และตัวเลขนั่นเอง
pachara.KW@police.go.th
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:47:40 PM »

รบกวนคุณ tao วิจารณ์สภาพปืนและรุ่นให้หน่อยครับ

ยกมาเพื่อหาความรู้ครับ   เชิญท่านอ่นด้วยครับ 
ผมเห็นกระทู้นี้แล้วครับ รับทราบ แต่ตอนนี้ ไม่มีเวลาเลยครับ จริง  เรื่องลำเลื่อน ที่ว่านี้ มีเรื่องเล่าได้ยาวนาน ปืนนายแบบก็ที่เรื่องคุย  แต่ต้องใช้เวลา
แต่ตอบให้ท่าน dhirayut ก่อนเพื่อทราบว่า
โครงปืนนายแบบ เป็นโครงปืนของเรมิงตัน  แต่สไลด์นั้น เป็นสไลด์ สำรอง หรืออะไหล่  ของกองทัพสหรัฐ ที่ไว้เปลี่ยนเวลาสไลด์ตัวจริง ที่คู่กับโครงปืน สึกหรอ หรือชำรุดจากการใช้งาน
สไลด์นี้ สวยมาก ในเมืองไทย เคยหลุดออกมาจากที่ไหนก็ไม่รู้ เข้าสู่ตลาดมืดวงการปืนบ้านเรา   ผมเคยเห็น สวย หนา รมเขียวพ่นทราย สวยมากๆ
ของท่าน ถือว่า เข้ากัน คือ สไลด์ ทหาร โครงปืนทหาร
แต่ของบางท่าน ถ้าสไลด์ มีเลขแบบของท่าน  แต่โครงปืน ดันเป็นปืนพาณิชย์ ของโคลท์  ก็นั่นแหละ สไลด์ เขาหาได้จากในประเทศ ....

................................................ เยี่ยม      Cheesy
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:35:02 AM »

อยากมีสักตัว
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:28:11 AM »

ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ
   ขอบครับ
ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 04:56:52 PM »

หลังจากแปลงโฉมแล้ว     คนทำไม่ยักกะพอใจเท่าไร  จะไม่ยอมรับค่าใช้จ่าย แต่ผมพอใจมากถึงมากที่สุด  ต้องขอร้องล่ะครับ...รับไปเถอะ... ไหว้ :e

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์