เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:21:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซอง870ซื้อมาใหม่ ลำกล้องมีเกลียว ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 6141 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:44:20 AM »

ผมเพิ่งซื้อลูกซอง 870 ลำกล้อง 20 นิ้วมาใหม่ เพิ่งได้มาวันจันทร์ แต่ไม่ทราบว่าลำกล้องมีเกลียว
เพิ่งไปทดสอบมา ปรากฎว่า ยิงลูก 9 ไม่ได้ เพราะบานออกหมดเลย เพลทระยะ 7 เมตรยังไม่โดน
ครูฝึกบอกต้องยิงลูกโดด เท่านั้น แต่ไม่มีขาย ถึงมี ก็แพงมาก
รบกวนถามว่า ผมควรทำอย่างไรดีครับ
หรือ จะหาลำกล้องเรียบ ของใหม่
หรือลูกโดด ราคาไม่แพงได้ที่ไหนครับ
ร้านไม่รับคืนของครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้
X_ รักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 06:04:28 AM »

เกลียวสำหรับใส่โช๊คหรือเปล่าครับ ลองหาโช๊คมาใส่ดูครับ
manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:08:25 AM »

ผมเพิ่งซื้อลูกซอง 870 ลำกล้อง 20 นิ้วมาใหม่ เพิ่งได้มาวันจันทร์ แต่ไม่ทราบว่าลำกล้องมีเกลียว
เพิ่งไปทดสอบมา ปรากฎว่า ยิงลูก 9 ไม่ได้ เพราะบานออกหมดเลย เพลทระยะ 7 เมตรยังไม่โดน
ครูฝึกบอกต้องยิงลูกโดด เท่านั้น แต่ไม่มีขาย ถึงมี ก็แพงมาก
รบกวนถามว่า ผมควรทำอย่างไรดีครับ
หรือลูกโดด ราคาไม่แพงได้ที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้

เท่าที่ทราบโดน 2 รายแล้วครับ ใช้กระสุนลูกปรายยิงจะเอากลุ่มไม่ได้ แล้วอย่ายิงกะลูกปรายเลยครับเกลียวเสียเป่า ๆ แนะนำให้หาซื้อลำกล้องใหม่มาเปลี่ยน  ลำกล้องเดิมไว้ยิงลูกโดดอย่างเดียวครับ.....ทางร้านที่ซื้อมานั้นรู้ทั้งรู้ว่ายิงลูกปรายไม่ได้   แต่ไม่ยอมบอกเพราะจะขายของท่าเดียว ถ้าสังเกตุให้ดีนะครับที่ข้างตัวปืนจะเขียนเป็นภาษอังกฤษว่า .......จำไม่ได้แล้ว แปลว่า เฉพาะลูกพิเศษเท่านั้น   แต่ลูกโดด ก็ไม่น่าจะแพงนะครับ แต่เอามายิงเล่นไม่ได้แค่นั้นเอง   ถ้าทายไม่ผิดทางร้านจะบอกว่ารุ่นนี้ทำพิเศษมีเกลียวด้วย ใช่เป่าครับ.....พรรคพวกเคยโดน ครับ
manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:11:29 AM »

เกลียวสำหรับใส่โช๊คหรือเปล่าครับ ลองหาโช๊คมาใส่ดูครับ

น่าจะไม่ใช่ครับ...เกลียวลำกล้องจริง ๆ ครับ ยิงลูกโดดอย่างเดียว ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:42:57 AM »

ลูกซองเรมิงตันลำกล้องมีเกลียว    ระยะ 50 เมตร ศูนย์เปิด ได้กลุ่มขนาดไพ่ป๊อกปิดมิดครับ 

ยิงลูกโดดได้ดีมาก แต่ยิงลูกปรายไม่เป็นเรื่องเลยครับ  แค่สิบกว่าเมตรบานยิ่งกว่ากระด้ง  แถมตรงกลางโหว่อีกต่างหาก

ลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:34:45 AM »

ขอบคุณครับ
 ไหว้

เท่าที่ทราบโดน 2 รายแล้วครับ ใช้กระสุนลูกปรายยิงจะเอากลุ่มไม่ได้ แล้วอย่ายิงกะลูกปรายเลยครับเกลียวเสียเป่า ๆ แนะนำให้หาซื้อลำกล้องใหม่มาเปลี่ยน  ลำกล้องเดิมไว้ยิงลูกโดดอย่างเดียวครับ.....ทางร้านที่ซื้อมานั้นรู้ทั้งรู้ว่ายิงลูกปรายไม่ได้   แต่ไม่ยอมบอกเพราะจะขายของท่าเดียว ถ้าสังเกตุให้ดีนะครับที่ข้างตัวปืนจะเขียนเป็นภาษอังกฤษว่า .......จำไม่ได้แล้ว แปลว่า เฉพาะลูกพิเศษเท่านั้น   แต่ลูกโดด ก็ไม่น่าจะแพงนะครับ แต่เอามายิงเล่นไม่ได้แค่นั้นเอง   ถ้าทายไม่ผิดทางร้านจะบอกว่ารุ่นนี้ทำพิเศษมีเกลียวด้วย ใช่เป่าครับ.....พรรคพวกเคยโดน ครับ
ทางร้านไม่ได้บอกอะไรครับ
ผมก็เข้าใจว่าเป็นลูกซองปกติ
แต่ส่งมาถึงบ้าน เห็นมีเกลียว และขอเปลี่ยนไม่ได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:43:10 AM »

แต่ส่งมาถึงบ้าน เห็นมีเกลียว และขอเปลี่ยนไม่ได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้

เป็นนายสมชายจะเอาเรื่องนะครับ ทำอย่างไรได้ก็ต้องทำภายใต้กรอบกฏหมาย... จะแจ้ง สคบ. แจ้งความตำรวจก็ว่าไปครับ...
ถ้าไม่จบเรื่อง จะถึงขั้นฟ้องศาลก็น่าจะลองนะครับ ฟ้องที่เชียงใหม่... ลากให้เข้ามาไกล่เกลี่ย หากไกล่เกลี่ยไม่ได้ ก็ปล่อยให้คดีดำเนินบนศาลไป...

ค่าทนายยังแพงกว่าค่าปืนกระมังครับ... แต่คนแพ้จ่ายฯ และคดีไม่ซับซ้อน น่าลองดำเนินการเป็นบรรทัดฐานสำหรับผู้อื่นต่อไปนะครับ...
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:49:14 AM »

ขอบคุณทุกความเห็น ครับ
จะลองหาทางออกที่ดีที่สุดดูครับ
 ไหว้
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:51:16 AM »

ขอบคุณครับ
 ไหว้

เป็นนายสมชายจะเอาเรื่องนะครับ ทำอย่างไรได้ก็ต้องทำภายใต้กรอบกฏหมาย... จะแจ้ง สคบ. แจ้งความตำรวจก็ว่าไปครับ...
ถ้าไม่จบเรื่อง จะถึงขั้นฟ้องศาลก็น่าจะลองนะครับ ฟ้องที่เชียงใหม่... ลากให้เข้ามาไกล่เกลี่ย หากไกล่เกลี่ยไม่ได้ ก็ปล่อยให้คดีดำเนินบนศาลไป...

ค่าทนายยังแพงกว่าค่าปืนกระมังครับ... แต่คนแพ้จ่ายฯ และคดีไม่ซับซ้อน น่าลองดำเนินการเป็นบรรทัดฐานสำหรับผู้อื่นต่อไปนะครับ...
รบกวนปรึกษาทาง pm นะครับ  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:59:46 AM »

ทำอย่างท่าน สมชาย ว่าร้านปืนจะได้หลาบจำซะบ้าง  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:02:03 AM »

ลองลงหาแลกลำกล้องกับคนที่อยากได้ดูครับ

อาจมีคนอยากได้ครับ Wink

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:08:32 AM »

ขอบคุณครับ
 ไหว้

ปืนลูกซองมีเกลียว กลุ่มกระสุนจะออกเป็นวง แบบโดนัท  การซื้อปืนลูกซองยาว ที่เลือกลำกล้องมีเกลียว
จัดว่าถูกหลอก จากพวกที่แนะนำห่วย ๆ ไม่รู้จริง

ขณะซื้อ ท่านบอกยืนยันกับร้านจำหน่ายหรือเปล่าครับ ว่าต้องการลำกล้องมีเกลียว  ถ้าบอกไปถือว่าจบ
หรือท่านไปเลือกด้วยตนเอง เห็นว่ามีเกลียว แล้วเลือกมาก็จบอีก

ปืนยาวลูกซอง สาระสำคัญอยู่ที่ต้องเป็นปืนลำกล้องเรียบ ไม่มีเกลียว ถ้าท่านซื้อโดยไม่ทราบถึงข้อเท็จจริงว่ามีเกลียว
แล้วร้านปืน นำปืนมาขายให้โดยไม่บอก ให้ทราบก่อน
หรือท่านไม่ได้เลือก ปืนถูกจัดส่งมาถึงบ้าน และทางร้านรีบ ดำเนินการออก ป.๔ ให้

ร้านจะปฎิเสธการรับผิดชอบไม่ได้ครับ จะต้องปรับเปลี่ยนลำกล้องให้ท่าน
เรื่องลำกล้องนั้น เปลี่ยนกันได้อยู่แล้ว แต่นี่มันหวังหลอกขายลำกล้องเรียบให้กับท่านอีก  แลบลิ้น

ท่านสามารถดำเนินการทางกฎหมายได้.. นำความเห็นนี้ ปรึกษากับทนายความในพื้นที่ ดูอีกที อย่าชักช้า

การฟ้องคดีต้องฟ้องยังศาล ที่ภูมิลำเนาของร้านปืน แต่อาจไม่ต้องถึงศาล ..

ป.๔ คงยังไม่ได้ออก ให้รีบติดต่อไปที่ร้าน ให้จัดการเปลี่ยนให้ท่าน และพูดให้จริงจัง นะครับ  
ผมเคยแนะนำถึงขนาดได้รับการเปลี่ยนปืนใหม่ทั้งกระบอก ยังเคยมาแล้ว กับร้าน ขายปืนแถมกาแฟ.  Grin

ในชั้นแรก ติดต่อ นายทะเบียนอาวุธปืน ท้องที่ ขอระงับการออก ป.๔ ในปืนกระบอกนี้ไว้ก่อนเป็นการชั่วคราว
แจ้งให้นายทะเบียนฯทราบว่า ปืนมีปัญหา ถูกร้านเอาเปรียบ ..
และแจ้งยืนยันกับ ทางร้านให้เปลี่ยนลำกล้อง ไม่อย่างนั้น ท่านจะไม่ยอมให้ออก ป.๔ และจะดำเนินการตามกฎหมาย
ตามช่องทางเท่าที่จะกระทำได้ .. มันเลียบ ๆเคียง ๆ การฉ้อโกง ซะด้วย .

เรื่องนี้ถือเป็นสิทธิ ถ้าไม่ทักท้วง ถึงความไม่ถูกต้อง ท่านก็ต้องรับผลเสียนี้ด้วยตัวเอง นะครับ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 09:26:06 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:17:37 AM »

ลำกล้องมีเกลียวข้างกล่องจะเขียนว่า "Fully Rifled"
      ...เหมาะสำหรับท่านที่ชอบทำโดนัท  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:43:39 AM »

รบกวนปรึกษาทาง pm นะครับ  ไหว้

ตอบ PM แล้วนะครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:47:50 AM »

เพื่อนสมาชิก ที่อยากจะเปลี่ยน มีมั้ยครับ

เผื่อมีท่านใด อยากได้

ยิงลูกโดด เยี่ยมเลยนะครับ......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์