เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:27:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน ขึ้นราคาแล้ว  (อ่าน 2913 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:16:24 PM »

เมื่อเช้าเติมพันนึง ได้น้ำมันมา ๔๕ ลิตรเศษๆ ..... เอิ๊กกกกก

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 02:50:42 PM »

อ้อ..ผมกำลังจะเขียนถึงรัฐบาลที่บริหารการจัดการเกี่ยวกับน้ำมัน แต่มือมันดันเขียนว่า ปตท เพราะเห็นผู้ว่าฯ ปตท สัมภาษณ์ว่าการขึ้นภาษีน้ำมันจะไม่กระทบต่อราคาขายปลีก แต่ถึงวันนี้แล้วเจอเข้าไป 2 ครั้ง ๆ 60 ตังค์...และผมก็คิดว่าน่าจะต้องขึ้นไปอีกเรื่อย ๆ  Tongue

ใหน ๆก็เขียนถึง ปตท แล้วคุณ Jakrit97 พิมพ์คล้าย ๆ กับว่ารู้เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันดี ช่วยสงเคราะห์เล่าให้ฟังหน่อยซิครับว่ามันไม่เกี่ยวกับ ปตท อย่างไรเพราะผมเห็นว่า ปตท มีบทบาทมาตลอดในการกำหนดราคาขายปลีก..
ผมไม่ได้รู้ดีไปกว่าทุกท่านหรอกครับ รู้เฉพาะข่าวที่มีการนำเสนอเท่านั้น ....

ผมคิดเล่น ๆ ว่า ถ้า Shell มันสามารถขายราคาต่ำกว่า ปตท. หรือ บางจาก ได้ มันคงทำไปแล้ว ......

ตลาดขายปลีกน้ำมันเป็นตลาดเสรีครับ ผู้ค้ากำหนดราคาได้เอง ไม่จำเป็นต้อง "เพิ่ม" ให้เท่าเจ้าใหญ่ ....

บางครั้งเราก็เห็น Shell Caltex Esso ขึ้นราคาน้ำมันนำหน้า ปตท./บางจาก เหมือนกันครับ ....

การขึ้นภาษี แล้วไม่กระทบราคาขายปลีก .... เพราะเขาเอาเงินกองทุนน้ำมันมาจ่ายแทนครับ ..... เมื่อเงินกองนี้หมด ก็เตรียมใจรับกับราคาเพิ่มอีกลิตรละ ๒ บาทได้เลยครับ .... เตรียมตัวไว้ก่อน จะได้ไม่ต้องโอดครวญมากครับ
ขอบคุณครับคุณJakrit97  ไหว้

ผมมีความรู้สึกว่าการหาเงินเข้าคลังแบบง่าย ๆ ก็คือการขึ้นภาษี โดยเฉพาะภาษีน้ำมัน เหล้าและบุหรี่...ไอ้ 2 อย่างหลังน่ะผมเห็นด้วย แต่ไอ้อย่างแรกนี่ผมไม่เห็นด้วยเท่าไรเพราะมันจะกระทบไปซะทุกอย่างเป็นลูกโซ่...มันคล้าย ๆกับว่าทุก ๆ ครั้งที่น้ำมันขึ้น ของอุปโภค บริโภคต่าง ๆ มันก็แอบขึ้นโดยที่เราไม่รู้สึกตัว แรกๆผมน่ะไม่ค่อยรู้สึกตัวเพราะผมเป็นคนหาตังค์อย่างเดียว แต่หลัง ๆผมชักจะรู้สึกเพราะหลังๆ นี่ตังค์ที่หามาชักไม่พอ ไม่ทราบว่ากระทรวงพาณิชย์มัวแต่เก๊กซิมกับเรื่องจำนำข้าวโพดหรือเปล่าก็ไม่รู้ก็เลยไม่มีเวลาเดินห้าง, ตลาดเพื่อเช็คราคาสินค้าขายปลีก...  ไม่รู้ว่าทำไมรัฐฯถึงไม่คิดหาตังค๋เข้าประเทศโดยการส่งสินค้าที่เป็นของไทยจริง ๆ ออกไปขายต่างประเทศแทนการขึ้นภาษีซะที่น๊า.... Tongue

เห็น รมต เวียตนามไปเจรจาการค้ากับ ยูเออี เป็นมูลค่ามหาศาลแล้วอดย้อมกลับมามอง รมต ของเราด้วยความหดหู่ไม่ได้.... เศร้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:08:39 PM »

อ้อ..ผมกำลังจะเขียนถึงรัฐบาลที่บริหารการจัดการเกี่ยวกับน้ำมัน แต่มือมันดันเขียนว่า ปตท เพราะเห็นผู้ว่าฯ ปตท สัมภาษณ์ว่าการขึ้นภาษีน้ำมันจะไม่กระทบต่อราคาขายปลีก แต่ถึงวันนี้แล้วเจอเข้าไป 2 ครั้ง ๆ 60 ตังค์...และผมก็คิดว่าน่าจะต้องขึ้นไปอีกเรื่อย ๆ  Tongue

ใหน ๆก็เขียนถึง ปตท แล้วคุณ Jakrit97 พิมพ์คล้าย ๆ กับว่ารู้เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันดี ช่วยสงเคราะห์เล่าให้ฟังหน่อยซิครับว่ามันไม่เกี่ยวกับ ปตท อย่างไรเพราะผมเห็นว่า ปตท มีบทบาทมาตลอดในการกำหนดราคาขายปลีก..
ตอนก่อนปตท.เข้าตลาดหุ้น นำมันดิบ 40-50 us$/barrel ราคาปลึกเบนซิน สิบบาทต้นๆ/ลิตร ปตท.เข้าตลาดหุ้น น้ำมันดิบ 58 us$/barrel ทำไมเบนซินแกสโซฮอร์ 95ราคา 27 บาท/ ลิตร
เมื่อวานเจอปั๊มปตท ที่สนามเป้าและ บนทางด่วนบางนามี e85 ขายแล้ว ดูในข่าวเห็นมี บางจากด้วย แต่รถมีแต่ volvo ยี่ห้ออื่นยังไม่มีขาย แต่ถ้าดูระยะยาวแล้ว  พวกรถเก๋งที่ใช้เครื่อง ดีเซล cdi อย่าง ford focus bmw benz น่าจะประหยัดกว่า volvo e85 ในระยะยาวทั้งค่าซ่อมบำรุงเพราะเครื่อง diesel รอบต่ำ แรงบิดสูงเครื่องสึกหรอช้า ไม่มีหัวเทียนให้เปลี่ยน อัตราบริโภคเพราะ 5-6 ลิตร/km ในขณะที่ e85 น่าจะ 10 ลิตร/ km น่ะครับเชียร์ให้ปลูกปาล์มกันเยอะๆทำ biodiesel น่าจะประหยัดกว่า อีกไม่กี่เดือนขึ้นภาษีอีก5 บาท คงได้ใช้เบนซินแกสโซฮอล์95 ลิตรละ สามสิบกว่าบาทแล้วครับ  Cheesy

ถ้ากินขนาดนี้น้องๆ Abram เลยพี่
เขียนผิดน่ะคุณโอ๊ค 5-6ลิตร/100km ครับ Grin

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:38:20 PM »

ผมไม่ได้รู้ดีไปกว่าทุกท่านหรอกครับ รู้เฉพาะข่าวที่มีการนำเสนอเท่านั้น ....

ผมคิดเล่น ๆ ว่า ถ้า Shell มันสามารถขายราคาต่ำกว่า ปตท. หรือ บางจาก ได้ มันคงทำไปแล้ว ......

ตลาดขายปลีกน้ำมันเป็นตลาดเสรีครับ ผู้ค้ากำหนดราคาได้เอง ไม่จำเป็นต้อง "เพิ่ม" ให้เท่าเจ้าใหญ่ ....

บางครั้งเราก็เห็น Shell Caltex Esso ขึ้นราคาน้ำมันนำหน้า ปตท./บางจาก เหมือนกันครับ ....

การขึ้นภาษี แล้วไม่กระทบราคาขายปลีก .... เพราะเขาเอาเงินกองทุนน้ำมันมาจ่ายแทนครับ ..... เมื่อเงินกองนี้หมด ก็เตรียมใจรับกับราคาเพิ่มอีกลิตรละ ๒ บาทได้เลยครับ .... เตรียมตัวไว้ก่อน จะได้ไม่ต้องโอดครวญมากครับ

ฟังรัฐบาลกล่อมแบบนี้เคลิ้มไม่ลงครับว่าไม่กระทบ เพราะเงินกองทุนน้ำมันมีเพื่อใช้ในภาวะที่ราคาน้ำมันเกิดความผันผวนมากๆ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนประชาชน คราวนี้ถ้าเอามาชำระภาษีให้กระทรวงการคลัง(คล้ายๆล้วงกระเป๋าตัวเองไม่มีก็ทุบกระปุกลูกๆอย่างไรอย่างนั้น) ต่อจากนี้ไปพอเงินกองทุนน้ำมันหมดประชาชนก็ต้องจ่ายแพงเพิ่มขึ้นลิตรละ5 บาท(จำได้ว่า5บาท หรือ 2 บาทกันแน่?) แล้วก็ถ้าน้ำมันราคาผันผวนก็กระทบประชาชนเต็มๆ ถ้าคราวนี้น้ำมันดิบขึ้นไปที่ 100-120 us$/barrel คนไทยคงต้องจ่ายค่าน้ำมันลิตรละ 50-60 บาท up(คงได้เห็นตอนหน้าหนาวช่วงเดือนพฤศจิกา-ธันวาคมปีนี้กันล่ะเพราะตอนนี้ก็จะ60 us$อยู่แล้ว) จะไหวกันหรือครับ ปกติทุกวันนี้ผมใช้น้ำมันเฉลี่ยเดือนละ เกือบๆหมื่นบาท ถ้าน้ำมันดิบขึ้นไป100us$/barrel ก็จะต้องเสียค่าน้ำมันเดือนละเกือบๆ 3 หมื่นบาทเอื๊อก!  ตกใจ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:40:19 PM »

หากผมฟังไม่ผิดราคาน้ำมันดิบตอนนี้ US$ 60 barrel แล้วครับ ผมเองไม่ยากมองโลกในแง่ร้ายแต่ก็อดคิดแบบคุณ nars ไม่ได้... Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:16:44 AM »

เมื่อวานเติมรถกระบะ ดีเซลเต็มถัง1,000บาท

วันนี้เติมรถเก๋งเมีย โซฮอล95เต็มถัง1700บาท เอิ๊กกกกกก  อ๋อย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:25:41 AM »

ถ้าพรุ่งนี้ต้องเอารถพ่อไปเติมอีก คราวนี้ตูจะเบิกค่าน้ำมัน  อ๋อย อ๋อย อ๋อย
เด็กระยอง
ผมรักทุกท่านครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

ยินดีรับใช้เพื่อนสมาชิกชาวปืนทุกท่านครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:31:06 AM »

ปตท.ผิด เต็มๆอีกแล้ว
ปล.ชอบ คุณ jakrit

มิตรภาพที่ยาวนาน คือ การให้ครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:59:43 AM »

ทำใจครับ

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:43:04 PM »

อิจฉา คนมาเลเชียใช้น้ำราคาถูก   

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์