เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 09:23:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอCZ452บ้างครับ.  (อ่าน 35673 ครั้ง)
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:42:08 PM »

ช่วงกระสุนหายาก Angry ผมเองเริ่มมาสนใจยิงปืนยาว.22 แต่มีแค่ รูเกอร์ 10/22 ประเภทยิงเอามันเข้าว่า ว่างๆจะส่งผลงานเข้าประกวดครับ....
ยิงทีไร เวลาล้างก็ต้องถอดกล้อง..ยิงใหม่ก็ต้องตั้งกล้องใหม่ กว่าจะเข้าที่ก็หลายนัดอยู่ ก็เลยไม่รู้จะโทษปืนหรือคนยิงดี
ที่สำคัญระหว่างแว่นกับกล้อง มันต้องเลือกถอดสักอย่างถึงจะมองชัด... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าไม่มีทั้ง2อย่างถึงถอดอย่างอื่นให้ดู เป้าก็คงเบลออยู่ดี....แม่นเมื่อไร จะส่งเข้าประกวดด้วยคนครับ ไหว้เผื่อจะได้ถ้วยบ๊วยเกียรติยศ เยี่ยม

บู่ผมว่าน้า ดิ โอลดิ์ สยาม ถ่อมตัวมากกว่า งอน
 ไหว้ด้วยความเคารพครับ ไหว้
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:38:11 PM »

ช่วงกระสุนหายาก Angry ผมเองเริ่มมาสนใจยิงปืนยาว.22 แต่มีแค่ รูเกอร์ 10/22 ประเภทยิงเอามันเข้าว่า ว่างๆจะส่งผลงานเข้าประกวดครับ....
ยิงทีไร เวลาล้างก็ต้องถอดกล้อง..ยิงใหม่ก็ต้องตั้งกล้องใหม่ กว่าจะเข้าที่ก็หลายนัดอยู่ ก็เลยไม่รู้จะโทษปืนหรือคนยิงดี
ที่สำคัญระหว่างแว่นกับกล้อง มันต้องเลือกถอดสักอย่างถึงจะมองชัด... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าไม่มีทั้ง2อย่างถึงถอดอย่างอื่นให้ดู เป้าก็คงเบลออยู่ดี....แม่นเมื่อไร จะส่งเข้าประกวดด้วยคนครับ ไหว้เผื่อจะได้ถ้วยบ๊วยเกียรติยศ เยี่ยม

บู่ผมว่าน้า ดิ โอลดิ์ สยาม ถ่อมตัวมากกว่า งอน
 ::014
::ด้วยความเคารพครับ ไหว้
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากตัวเป็นๆ ผมก็เตี้ยอยู่แล้ว ผมจะไปถ่อมทำไม Huh Huh Huh
ทุกวันนี้ถ้าสูงได้ เสียค่าใช้จ่าย 1เซนติเเมตร/1หมื่น ผมจะยอมเป็นหนี้สัก 2 แสน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย 
ตอนแรกผมก็นึกว่ายิงปืนเล็กๆ น่าจะง่าย แต่พอเอาเข้าจริง ผลการยิง..ความรู้สึกเหมือนคนอกหัก ยังไงยังงั้น Cry Cry Cry

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:53:59 PM »

::014
::ด้วยความเคารพครับ ไหว้
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากตัวเป็นๆ ผมก็เตี้ยอยู่แล้ว ผมจะไปถ่อมทำไม Huh Huh Huh
ทุกวันนี้ถ้าสูงได้ เสียค่าใช้จ่าย 1เซนติเเมตร/1หมื่น ผมจะยอมเป็นหนี้สัก 2 แสน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย 
ตอนแรกผมก็นึกว่ายิงปืนเล็กๆ น่าจะง่าย แต่พอเอาเข้าจริง ผลการยิง..ความรู้สึกเหมือนคนอกหัก ยังไงยังงั้น Cry Cry Cry

ตกใจหน้าซีด ตกใจ เศร้า
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 04:39:47 PM »

วันนี้มือใหม่ พรุ่งนี้ก็เป็นมือฉมัง ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
GA (น้องพลอย)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

GA เขาเขียว

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:05:42 PM »

ศูนย์เปิดหรือกล้องครับ
ดูแล้วก็ OK นะยิงสนามไหนครับ
พรานดำ
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:58:37 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ  ผมก็มือใหม่เหมือนกัน  อยู่อุบลฯ ครับ  เอาเป็นว่าขอแชร์ประสบการณ์นะครับ  ผมเข้าใจว่า (ไม่ได้สรุปว่าเป็นจริง) ถ้าจะให้ยิงได้อย่างที่ใจสั่ง  1. ปืนต้องดี  2. คนยิงต้องพร้อม  3. สภาพแวดล้อมต้องเอื้อ  3 ประการนี้ถ้าทำให้ทุกอย่างลงตัวมากเท่าไรก็มีโอกาสจะเป็นไปอย่างที่คิดครับ  1. ปืนต้องดี  ของผมเป็น cz 452 std. ผมแต่งไกเบาครับ ถอดสปริงตัวเดิมออก เอาสปริงของปากกาใส่แทน  แตะเบาๆ ไม่ต้องออกแรงก็เปรี้ยงแล้วครับ  เมื่อเทียบกับของเดิมยอมรับว่า OK กว่ากันเยอะ  ผมใช้กล้องจีนครับ 3-9 x 40 bushnall ปลอมครับ ตัวและพันกว่าบาท  (ไม่มีเงินซื้อของแท้)  อันนี้ยอมรับว่าเป็นปัญหามากครับ  กว่าจะรู้ใจกล้องตัวนี้ต้องสูญกระสุนไปไม่น้อย  (แต่ก็พอใช้ได้)  หลักคือ อย่าปรับซูมบ่อยครับ  ปรับระยะไหนให้ล็อกไว้ระยะนั้นอย่าปรับอีกเด็ดขาดเพราะปรับไปมามันก็เคลื่อนอีกครับ หลังจากที่ตั้งกล้องเรียบร้อยแล้วอย่าถอดกล้องหรือแยกชิ่นส่วนออกมาเช็ดทำความสะอาดเลนส์เพราะจะทำให้กล้องเคลื่อนอีกแล้วครับ  การเล็งกล้องเพื่อยิงในระยะที่ใกล้ - ไกล อย่าปรับกล้องแต่ให้ใช้การเล็งเผื่อเพราะถ้าใช้การปรับกล้องมันก็จะทำให้กล้องเคลื่อนอีกแหละครับ  และถ้ามีขาทรายด้วยรับรองว่าเพิ่มประสิทธิภาพของปืนได้อีกเยอะครับ  2. คนต้องพร้อม  ผมเข้าใจว่า การจะยิงให้ดีต้องเริ่มตั้งแต่การจัดท่ายิง  การจับปืน  การประทับไหล่  การเล็ง  การเหนียวไก  ซึ่งแต่ละอย่างก็จะมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับ  สำหรับคนที่เป็นทหารหรือเคยฝึกยิงปืนยาวจะทราบดี การจับปืนต้องจับให้กระชับ (ไม่ใช่แน่นจะเกินไป) พานท้ายปืนต้องเข้าร่องไหล่ ถ้าเป็นไปได้ให้ยกแขนด้านที่ประทับปืนให้ขนานกับพื้นซึ่งจะทำให้เกิดร่องไหล่ที่ชัดเจน การเล็งก็มีส่วนที่สำคัญมากนะครับ  จะถูกไม่ถูกอยู่ที่การเล็ง การหายใจต้องหายใจให้เป็นปกติไม่ตื่นเต้นหายในเร็วหรือช้าเกินไป  จิตใจต้องไม่ไปจดจ่อกับเสียงปืนที่จะดัง  เพราะหลายคนที่เมื่อจะเหนียวไกใจจะไปจับอยู่กับเสียงปืนที่จะดัง  ในใจก็นึกว่า ปัง !  ทำให้เสียสมาธิ  ทำให้เกิดความประหม่า  หายใจเข้าออกจนกว่าจะรู้สึกว่าหายตื้นเต้น หายใจเข้าไปให้เต็มปอดพอดีไม่รู้สึกแน่นเกินไปและผ่อนออกมาให้เหลือไว้ประมาณ 1 ส่วน 3 ของปอด แล้วก็ค่อยๆเหนี่ยวไก ปัง ! อย่ากระตุกไกนะครับ  ขอย้ำอย่ากระตุกไกเด็ดขาด  และขณะที่ปืนลั่นอย่าหลับตานะครับให้มองตามลูกกระสุนไป  อย่าพึ่งละสายตาจากเป้านะครับ  พยายามให้มองเห็นว่าโดนเป้าหรือเปล่า (ประสบการณ์  ยิงมาหลายนัดเคยมองเห็นกระสุนวิ่งไปชนเป้าครับ แต่ครั้งเดียวครับ)  3. สภาพแวดล้อม  ก็ขึ้นอยู่กับว่าเป็นการยิงที่อยู่ในมุมระดับเดียวกัน  หรือมุมต่ำกว่า  หรือสูงกว่า  มีลมหรือเปล่า  เพราะสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกันก็ต้องเล็งและคำนวณแตกต่างกันด้วยครับ  กระสุนแต่ละยี่ห้อก็มีผลที่แตกต่างกันนะครับ  ใช้กระสุนยี้ห้อหนึ่งตั้งศูนย์ปืน  แต่ไปยิงอีกยี่ห้อหนึ่ง ผลก็เป็นคนละเรื่องนะครับ  นี่คือประสบการณ์ที่อาจจะเล็กน้อยเมื่อเปรียบกับผู้ที่มีความรู้มาก  แต่คิดว่าการแบ่งปันและการให้กำลังใจกันจะสร้างบรรยากาศให้กับผู้ที่ชอบสิ่งที่เหมือนกัน   แนะนำครับเพื่อศึกษาเพิ่มเติมครับ Ultimate Sniper Training With Maj. John L. Plaster, USAR (Ret.) - Part 1 Of 10
พรานดำ
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:04:19 PM »

เพิ่มเติมครับ The Ultimate Sniper; Part 2/9
Rabbit14
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:29:35 PM »

ไหว้ ไหว้ขอบพระคุณอย่างมากครับ.... ไหว้

จินตนาการอยู่เหนือเหตุและผลเสมอ.
Teerawat.bigfish
gunsandgames
Newbie
*

คะแนน 2

HS4 Ljn

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:01:56 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ พยายามต่อไปอีกครับ
knk75
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:40:01 PM »

cz 455 ขนาด .22  LR  ราคาเท่าไรครับ   ช่วยบอกที   ของโครงการมีมั้ย  ใครรู้ช่วยตอบที่ครับ
dangtum
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 04:13:56 PM »

คนที่มีปืนยาวลูกกระสุนเล็ก แต่มีโอกาศซ้อมได้มากว่าปืนสั้นลูกกระสุนใหญ่ เพราะใช้งบน้อย เสียงดังเบา หาที่ซ้อมได้ง่าย หมายถึงพื้นที่ๆต้องปลอดภัยมีBack stop แต่สำหรับคนงบเยอะ ก็มีโอกาสได้ซ้อมทั้ง กระสุนเล็ก และ กระสุนใหญ่
เป็นยังไงบ้างครับท่านLabbit14 ฝีมือขยับขึ้นไปถึงไหนแล้วครับ หลายท่านรอลุ้น ว่าเผื่อท่านน่าจะมีรูปที่ทดสอบมาให้ชมอีก สำหรับผมอิจฉาท่านตรงที่มีพื้นที่ทดสอบแบบธรรมชาติ ได้ทั้งลม ได้ทั้งสมาธิ ถ้าเอาข้าวเหนียวหมูย่างไปด้วยผมรับรอง ไปเช้า-กลับเย็นแน่ เชียร์ครับ
gundoidung
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:48:37 PM »

ใช้ได้ครับ สำหรับมือใหม่
JOJO(OPA.)
Jr. Member
**

คะแนน 4

ธรรมมะคือหน้าที่และทุกๆคนควรพึงระลึกหน้าที่ของตน

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:05:12 AM »

พยายามซ้อมบ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีเองครับ  ไหว้

Many words of love never mean so much as the feeling in my heart you are the wonderful thing.
MTTS.34EP.-S.03 // NONGEAR39EP.22-NONGEAR43IET.1// TU MTT.11@CIE
C.S.D. 105UNIT # K-02
 www.ilovethailand.org
คนเจียงแสน
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:18:40 AM »

นั่งยิงครับไปกัน2คนคนที่ยิงอีกคนเป็นลูกน้องที่บ้านครับ...แกเมาค้างครับ คิก คิก

นั่งยิงโดยไม่พาดยิง  ได้กลุ่มขนาดนั้นก็สุดยอดแล้วครับ 
ผมก็เคยยืนยิงระยะไกลโดยเอาลำกล้องปืนแนบกับต้นไม้ ปรากฎโดนเป้าครับ
AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 06:34:11 PM »

cz 455 ขนาด .22  LR  ราคาเท่าไรครับ   ช่วยบอกที   ของโครงการมีมั้ย  ใครรู้ช่วยตอบที่ครับ

.CZ 455 .22 LR ราคา 24,000 บาท มีขายที่ร้านปืน สุชาติและเพื่อน ย่านวังบูรพา
.CZ 455 .22 LR ณ.เวลานี้ ยังไม่มีในโครงการสวัสดิการครับ 
.ปืนยาวสวัสดิการ .22LR มีที่ สน.อส.เป็น CZ 452  ราคา 25,500 บาท   TOZ 15,500 บ. , อาร์มสกอร์ กึ่งออโต หุ่น M16 12,000 บ. และอาร์มสกอร์ ลูกเลื่อน โมเดล 1400 ราคา 15,500 บ. ตัวนี้งานก็เรียบร้อยดีน่ะครับ ลำกล้องน่าจะยาว 22 นิ้ว ผิวรมดำด้าน
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์