เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:35:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด เคยยิง Mauser มาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 2929 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 03:02:15 PM »

สวัสดีครับ  ไหว้ กระผมสนใจเกี่ยวกับข้อมูลปืน Mauser C96 ครับ ว่ามีความแข็งแรง ทนทาน แค่ไหน เพราะผมเคยดูภาพยนตร์ จีน ญี่ปุ่น มีบางเรื่องใช้ปืนรุ่นนี้ประกอบฉาก ส่วนกระสุนที่ใช้ คือหน้าตัด 7.63 แล้วกระสุนชนิดนี้ปัจจุบันยังมีจำหน่ายไหม

ผมก็เลยอยากทราบครับว่า พี่ๆท่านใด เคยลองยิงปืนรุ่นนี้ ขนาดนี้มาแล้วบ้าง ความรู้สึกเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับ 9 มม.พาราฯ,
.357 แม็กนั่ม  และ .38 ซุเปอร์

ก่อนอื่น กระผมต้องขอขอบคุณ สำหรับทุกๆความเห็นเลยนะครับ ขอบคุณครับ  ไหว้

อ้างอิงภาพจาก (http://www.a-human-right.com/RKBA/c96-1.jpg)
                                  (http:// www.imfdb.org/images/4/40/C96-10.jpg)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2009, 03:06:49 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 05:12:42 PM »

กระสุนหายาก เคยหาให้เพื่อนได้นัดละ 180 เลยไม่กล้าขอยิงครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:07:52 PM »

กระสุนหายาก เคยหาให้เพื่อนได้นัดละ 180 เลยไม่กล้าขอยิงครับ

โห! นัดละ 180 แบบนี้ไม่มีใครกล้านำมายิงซ้อมมือแน่ๆ แต่สำหรับข้อมูลนี้ผมขอ +1 ให้ครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:12:07 PM »

โห! นัดละ 180 แบบนี้ไม่มีใครกล้านำมายิงซ้อมมือแน่ๆ แต่สำหรับข้อมูลนี้ผมขอ +1 ให้ครับ

ขอบคุณครับ  บางท่านได้ราคาต่ำกว่านี้ครับ รุ่นนี้เคยเห็นและสัมผัสมา 2 กระบอกครับ แบบ ธรรมดา และ ยิงได้แบบปืนกล ครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:16:50 PM »

ขอบคุณครับ  บางท่านได้ราคาต่ำกว่านี้ครับ รุ่นนี้เคยเห็นและสัมผัสมา 2 กระบอกครับ แบบ ธรรมดา และ ยิงได้แบบปืนกล ครับ

เป็นปืนดี ที่อยู่ในกลุ่มนักนิยมปืนสะสมไปแล้วล่ะครับพี่
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 10:08:34 AM »

มีอยู่ในความครอบครองเหมือนกันครับ... เสียดายที่ของผมเหล็กตับกระสุนไม่มีแล้ว ใช้วิธีค้างคันสไลด์ กดกระสุนบรรจุในซองให้ครบแล้วปิดสไลด์เพื่อบรรจุในรังเพลิง

การถอด-ประกอบ ให้กดคันล็อคบริเวณใกล้ด้าม(ด้านท้ายปืน) กดปากกระบอกปืนกับพื้นโต๊ะนุ่มๆ แล้วผลักลง ท่อนบนของปืนก็จะถอยหลังและหลุดมาทั้งยวงครับ ชิ้นส่วนภายในเยอะพอสมควร แต่ไม่ยากเกินความสามารถ ผมถอดครั้งแรกเล่นเอาเหงื่อชุ่มเลย  คิก คิก

ปืนรุ่นนี้เท่าที่ศึกษาจากหนังสือเก่าๆที่ผมมีอยู่ มีการผลิตหลายประเทศและหลายรุ่น หลายขนาดครับ ที่เมืองไทยที่ผมพบเห็นเกี่ยวกับประวัติการประจำการในไทย ก็ที่พิพิธภัณฑ์นาวิกโยธินและมีการจัดแสดงปืนไว้สภาพสวยมากๆ  หลงรัก

เป็นปืนคลาสิคที่อยู่ในใจผมเหมือนกันครับ อายุปืน + กระสุน 7.63 ไม่เหมาะกับการซ้อมมือแน่นอน เพราะกระเป๋าจะแฟบทันตาเห็น ยิงหนึ่งนัดได้กุ้งไซส์ขนาดพองามตั้งกิโล ราคากระสุนล่าสุดที่สอบถามมา อยู่ที่ประมาณ 150 บาท/นัด ครับ  Grin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 01:14:51 PM »

มีอยู่ในความครอบครองเหมือนกันครับ... เสียดายที่ของผมเหล็กตับกระสุนไม่มีแล้ว ใช้วิธีค้างคันสไลด์ กดกระสุนบรรจุในซองให้ครบแล้วปิดสไลด์เพื่อบรรจุในรังเพลิง

การถอด-ประกอบ ให้กดคันล็อคบริเวณใกล้ด้าม(ด้านท้ายปืน) กดปากกระบอกปืนกับพื้นโต๊ะนุ่มๆ แล้วผลักลง ท่อนบนของปืนก็จะถอยหลังและหลุดมาทั้งยวงครับ ชิ้นส่วนภายในเยอะพอสมควร แต่ไม่ยากเกินความสามารถ ผมถอดครั้งแรกเล่นเอาเหงื่อชุ่มเลย  คิก คิก

ปืนรุ่นนี้เท่าที่ศึกษาจากหนังสือเก่าๆที่ผมมีอยู่ มีการผลิตหลายประเทศและหลายรุ่น หลายขนาดครับ ที่เมืองไทยที่ผมพบเห็นเกี่ยวกับประวัติการประจำการในไทย ก็ที่พิพิธภัณฑ์นาวิกโยธินและมีการจัดแสดงปืนไว้สภาพสวยมากๆ  หลงรัก

เป็นปืนคลาสิคที่อยู่ในใจผมเหมือนกันครับ อายุปืน + กระสุน 7.63 ไม่เหมาะกับการซ้อมมือแน่นอน เพราะกระเป๋าจะแฟบทันตาเห็น ยิงหนึ่งนัดได้กุ้งไซส์ขนาดพองามตั้งกิโล ราคากระสุนล่าสุดที่สอบถามมา อยู่ที่ประมาณ 150 บาท/นัด ครับ  Grin

ข้อมูลแน่นดีครับ +1 อีกท่าน
InvisibleMan
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:57:37 PM »

เคยลอง4-5 นัด หลายปีแล้วครับ ขนาดกระสุนคือ  .30 Mauser  หน้าตัด 7.63 x 25 มม.
จานท้ายเท่า 9 มม.  แต่บีบปลายเป็นคอขวด  แรงคงน่าจะพอๆกับ Sig 226 ที่ผมใช้อยู่
ล่าสุดเพิ่งไปเหมากระสุนรุ่นนี้มา 14 นัด เอาไปให้เพื่อน และได้เก็บเอาไว้ 1 นัดดูเล่น
อยากได้กระสุนลองถามร้าน พร....ลาภครับ นัดละประมาณ 200
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 11:14:53 PM »

ผมสั่งครั้งล่าสุดถัดร้านดังกล่าวมาหน่อย ได้นัดละ 80 ครับ (ของบุลเล็ต)

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 02:13:06 AM »

เคยแต่อ่านในหนังสือ ชีวิตกลางแจ้ง พูดถึงความทนทานและไว้ใจได้ และระยะยิงไกลประมาณหนึ่งกิโล  ตกใจ <--เขียนจากความจำยี่สิบปีที่แล้ว หนังสือก็เสร็จปลวกไปแล้ว ตอนที่อ่านมีความรู้สึกอยากได้มาก ถ้ามีซองไม้ด้วยจะครบสมบรูณ์สุดๆ เคยพูดเปรยเล่นๆกับเพื่อนคนลำปาง เพื่อนบอกมีเป็นขนาด 9 ผมหูตั้งตาโตทันที  Shocked ขณะที่กำลังจะเอยปากจีบ เพื่อนก็เล่าต่อว่า่พี่ชายเอาไปยิงหัวตัวเอง ลุงเลยเก็บไปไหนไม่รู้ สาปสูญ  ตกใจหน้าซีด เศร้า

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:59:22 AM »

เคยยิงแต่ขนาด 9 มม.ครับ ของพี่ท่านหนึ่งในนี้...รู้สึกสะท้านมือมากกว่าปืนสมัยใหม่ในขนาด 9 มม.........และเกือบได้ไปหาหมอครับ เพราะความไม่รู้ว่าปืนแบบนี้ต้องกำด้ามคนละแบบกับปืนสมัยใหม่ เกือบไปเหมือนกันดีว่าพี่เขาเห็นซะก่อนเลยสอนว่าจับผิดวิธี........แนะนำตรงนี้ง่าย ๆ ว่า...จับ(กำ)ด้ามแค่ตรงไม้(เอาให้ครบ 5 นิ้ว) ครับอย่าเอานิ้วไปขวางหรือแนบตรงโครงเหล็กข้างบน........ไม่งั้นนิ้วหัวแม่มือแหกครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:04:29 PM »

เคยยิงแต่ขนาด 9 มม.ครับ ของพี่ท่านหนึ่งในนี้...รู้สึกสะท้านมือมากกว่าปืนสมัยใหม่ในขนาด 9 มม.........และเกือบได้ไปหาหมอครับ เพราะความไม่รู้ว่าปืนแบบนี้ต้องกำด้ามคนละแบบกับปืนสมัยใหม่ เกือบไปเหมือนกันดีว่าพี่เขาเห็นซะก่อนเลยสอนว่าจับผิดวิธี........แนะนำตรงนี้ง่าย ๆ ว่า...จับ(กำ)ด้ามแค่ตรงไม้(เอาให้ครบ 5 นิ้ว) ครับอย่าเอานิ้วไปขวางหรือแนบตรงโครงเหล็กข้างบน........ไม่งั้นนิ้วหัวแม่มือแหกครับ Grin
กำครบ 5 นิ้ว แล้วเอานิ้วใหนเหนี่ยวไกครับ ท่านเลขา คิก คิก

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 03:21:26 PM »

Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 04:25:43 PM »

กำครบ 5 นิ้ว แล้วเอานิ้วใหนเหนี่ยวไกครับ ท่านเลขา คิก คิก
เหลือนิ้วชี้ไว้เหนียวไกจ๊ะพี่จอยฯจ๋า.......พลาดปุ๊บคนรอซ้ำเพียบเลยป๋ม หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 04:39:25 PM »

เอานิ้วอีกข้างเหนี่ยวไกครับพี่จอย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์