เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:19:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเล่าให้ฟังครับเกี่ยวอายุการใช้งานของปืน  (อ่าน 3671 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:58:36 AM »

ผมคงไม่มีเงินซื้อกระสุนมายิงจนปืนพังแน่ๆ ครับ... ไม่ว่ายี่ห้ออะไร... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ถูกต้องแล้วครับ.......บ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:05:38 AM »

ใครทราบ PM บอกผมด้วยนะครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:06:39 AM »

นักนิยมปืนมักกังวลเรื่องปืนตัวเองทนทานได้มากน้อยแค่ไหนนะครับ... ปืนทหารต้องทนน่ะ เห็นด้วยครับ เพราะทหารยิงแยะทั้งซ้อมและใช้งานจริง...

แต่ปืนส่วนบุคคล นายสมชายยินดีใช้ปืนที่แม่นยำแบบกลุ่ม 15 เมตรเป็นรูเดียวโตๆ, จับถนัดมือแบบสลึมสลือง่วงนอนหรือมึนหัวเพราะรถที่ขับโดนชน มือเปื้อนคราบเลือดตัวเองก็ยังยิงฝ่าสายฝนฝ่ากระจกแตกเป็นฝ้าโดนเป้าหุ่นคนระยะ 15 เมตร, ไม่ขัดลำง่ายๆ แบบตะแคงปืนยิงลอดใต้ท้องรถยนต์ใส่ตาตุ่มคนที่มันยืนอยู่อีกฟากนึงของรถยนต์ แล้วระหว่างยิงปืนดีดโขกใส่ใต้ท้องรถ+ปลอกกระเด็นกระทบใต้ท้องรถแล้วเด้งกลับมาใส่ปืนจะไม่โดนลำเลื่อนงับจนขัดลำ, ปืนช่องคายปลอกไม่กว้างมากเสียจนงับถุงผ้า หรือถุงก๊อบแก๊ป หรือโปงผ้าห่มที่เรายิงทะลุผ่านถุงออกมาเวลาเราคลุมปืนเอาไว้...

ทั้งหมดนี่ขอแค่แม่นยำตามว่าและใช้งานได้ดีไว้ใจได้ต่อเนื่องแค่ 500 นัดก็พอแล้ว... หากเกินกว่านั้นน่ะ นายสมชายคงหาโอกาสบำรุงรักษา หรือเปลี่ยนอะไหล่ได้ครับ... วงกระสุน 500 นัดนี่ นายสมชายตะลอนๆ ได้ทั่วประเทศจนสถานการณ์สงบ กลับบ้านกลับช่องบำรุงรักษาปืนได้แล้วครับ(หรือไม่ก็ขึ้นศาล แล้วใช้ปืนสำรองป้องกันตัวระหว่างสู้คดี)...
yuth2521
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 02:09:46 PM »

ผมได้ไปลองดูตามโบร์ชัวว์ของปืนสวัสดิการมานะครับ เห็นรุ่นหนึ่งเขียนว่ารุ่นประจำการใหม่ ไม่รูว่าจะใช่หรือเปล่า มีรูปครับแต่ไม่รู้ว่าจะลงรูปได้ไหมเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา เอาเป็นว่าต้องขออนุญาติก่อนนะครับถ้าอนุญาติก็จะ post และลงรูปด้วย แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่ามันใช่รุ่นนี้หรือเปล่า
woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 03:47:50 PM »

9 MM PX4 Storm ใช่ไหม 17+1 Frame Polymer

E27EQH  ^_^
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 04:15:18 PM »

ส่วนตัวผมไม่กังวลเลยครับ ถึงแม้จะไม่ใช่รุ่นที่ผ่านการทดสอบอย่างหฤโหดกระบอกนั้น
เพราะผมเชื่อมั่นในคุณภาพของปืนเหล็กล้วนมากกว่า และคงไม่มีปัญญาหาเงินซื้อกระสุนมายิงเป็นแสนๆนัดแน่
จากที่เฉลี่ยของการยิงทุกวันนี้ อีกเป็นหลายร้อยปีเลยครับถึงจะครบแสนนัด
   รุ่นที่ทดสอบผ่าน ต่อให้ดีเลิศประเสริฐศรีเพียงใด ผมก็ไม่สนใจเพราะผมไม่ชอบ
ผมเลือกซื้อปืน ผมจะเลือกรุ่นที่ผมชอบและอยากได้
คำแนะนำต่างๆเป็นแค่แนวคิดในการตัดสินใจของคนที่ชอบแบบนั้น เข้ามาออกความเห็นแล้วก็จากไป
ส่วนปืน อยู่กับเราตลอด หากหาซื้อรุ่นที่ต้องการไม่ได้ ก็ไม่ซื้อครับ
     และแน่นอน ท่านใดชอบรุ่นใหนก็ควรจะซื้อรุ่นนั้น
ปืน มีคุณค่าทางจิตใจครับ หากไม่ชอบอย่าฝืนใจซื้อ
ผมเชื่อว่าปืนที่มีขายในบ้านเราดีทุกยี่ห้อ
ร้านไม่นำของไม่ดีมาขายแน่
บ้านเรา นิยมแต่ของดีๆครับ
    ปืนดี ให้ดูที่รูปแบบ และระบบปฏิบัติการ อย่าดูที่ราคาและคำโฆษณา
ดูว่ารูปแบบใหนอยู่ได้ยาวนาน มีการซื้อลิขสิทธิ์ไปทำอีกหลายๆยี่ห้อ
ยกตัวอย่างให้ดูสักสองยี่ห้อระหว่างโคลท์1911 และซีแซด
โคลท์1911 ปัจจุบันมีรูปแบบ1911นี้อีกหลายยี่ห้อ
ซีแซด ถึงจะแตกแขนงจากบราวนิงและซิก
แต่ก็มีหลายๆยี่ห้อนำไปเป็นต้นแบบ แตกลูกแตกหลานไปอีก
ทีนี้ เราก็สามารถตัดสินใจได้ว่าปืนในรูปแบบใด
ที่เราควรจะซื้อมาใช้งาน
   ปืนประเภทยิงทดสอบเป็นบ้าเป็นหลังเป็นแสนๆนัดนั้น
ถามจริงเถอะ ใครครับจะมีปัญญาซื้อลูกมายิงขนาดนั้น
และใครจะซื้อปืนมาทารุณกรรมขนาดนั้น
ใครที่มีปืนแล้วไม่บำรุงรักษาประเถทยิงทิ้งยิงขว้างไม่ล้างไม่เช็ด
ผมคนหนึ่งไม่เอาด้วยคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 10:48:02 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 05:19:43 PM »

ผมตอบตัวเองแล้วครับว่า........กล็อค.......ตอบแบบเป็นไปไม่ได้ก็ช่างเถอะครับ เศร้า

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 06:26:37 PM »

โห. . .ยิงได้ 10k นัดก็พอใจแล้วครับ  ทุกวันนี้ยิงเดือนละกล่องแฟนยังตาเขียวปั๊ดเลย  Grin

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:42:41 AM »

รบกวนหน่อยครับหลังจากทดสอบที่ว่าปืนพังนะ เป็นชิ้นส่วนไหนครับที่ชำรุดรบกวนด้วยครับ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:44:07 AM »

ผมเคยอ่านพบในหนังสือว่าคนทั่วไป ( ไม่ใช่นักกีฬา , ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ฯ ) มักยิงปืนไม่เกิน 5 พันนัดต่อกระบอก , ส่วนนักกีฬาหรือเจ้าหน้าที่ ฯ พบว่าแต่ละท่านมักมีปืนท่านละหลายๆกระบอก...เรื่องความชอบในปืนแต่ละกระบอกจึงสำคัญกว่าความแข็งแรงทนทานครับ  Grin
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:58:30 PM »

ความทนทานไม่ได้ขึ้นกับจำนวนนัดที่ยิงอย่างเดียวครับ
และปืนที่เราเลือกที่จะใช้ก็มีเหตุผลข้ออื่นสำคัญกว่า
แต่จะเอาโครงโพลิเมอร์มาประจำการสำหรับทหารผมตัดตกเป็นอันดับแรก ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:08:28 PM »

ปืนกล็อก โครงโพลิเมอร์ นี่แหละครับ เป็นปืนที่ประจำการทั้งทหารตำรวจแพร่หลายที่สุดในปัจจุบัน
เหตุผลที่ได้รับความนิยมสูงสุด  1. ราคาถูก (ไม่ใช่ราคาปั่นบ้านเรานะครับ) 2. ดูแลง่าย   3. ซ่อมง่าย ใช้วิธีเปลี่ยนชิ้นส่วนเท่านั้น  ไม่มีการเคาะ ดัด เชื่อม ฯลฯ 
ซึ่งอายุใช้งานแบบนี้ โครงโพลิเมอร์มันก็ทนเหลือเฟือแล้วครับ
โครงเหล็กจะทนกว่าก็ต้องซ่อมต่ออายุด้วยการ เชื่อม ดัด ทุบ ชุบ ไส ฯลฯ ซึ่งเป็นงานช่าง ยุ่งยาก ใช้เครื่องอัตโนมัติทำไม่ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:11:49 PM »

ปืนกล็อก โครงโพลิเมอร์ นี่แหละครับ เป็นปืนที่ประจำการทั้งทหารตำรวจแพร่หลายที่สุดในปัจจุบัน
เหตุผลที่ได้รับความนิยมสูงสุด  1. ราคาถูก (ไม่ใช่ราคาปั่นบ้านเรานะครับ) 2. ดูแลง่าย   3. ซ่อมง่าย ใช้วิธีเปลี่ยนชิ้นส่วนเท่านั้น  ไม่มีการเคาะ ดัด เชื่อม ฯลฯ 
ซึ่งอายุใช้งานแบบนี้ โครงโพลิเมอร์มันก็ทนเหลือเฟือแล้วครับ
โครงเหล็กจะทนกว่าก็ต้องซ่อมต่ออายุด้วยการ เชื่อม ดัด ทุบ ชุบ ไส ฯลฯ ซึ่งเป็นงานช่าง ยุ่งยาก ใช้เครื่องอัตโนมัติทำไม่ได้

ว๊าวว..  หลงรัก ทำให้ผมอยากได้มันมากเข้าไปอีก

กำลังทำเรื่อง ป.3 อยู่ครับไม่รู้จะได้มีวาสนากับเค้าไหมเนี่ย
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:27:24 PM »

น่าจะมีข้อมูล ขนาดและยี่ห้อกระสุนที่ใช้ทดสอบด้วยน่ะครับ ของในหรือของนอก

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:30:28 AM »

ปืนทหารเป็นอาวุธประจำกายแต่ไม่ประจำตัวครับ คือหลายมือ แต่ละมือยิงหลายนัดซ้อมบ้างภาระกิจบ้างกว่าจะปลดประจำการ ทำให้เวลาจะพิจารณาเข้าประจำการต้องให้แน่ใจว่าทนจริงๆ แต่สำหรับบุคคลทั่วไปที่มีติดตัวเอาตัวที่เราชอบก็พอแล้วครับ อย่าคิดมาก...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์