เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:25:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเล่าให้ฟังครับเกี่ยวอายุการใช้งานของปืน  (อ่าน 3653 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:27:35 PM »

รอทหารมาตอบครับ Cheesy

แถวๆลพบุรี มีปืนพกโครงโพลิเมอร์เข้าประจำการ.............. แต่ ผบ.หน่วย ชอบพก Colt .38 super  Wink
ขอบคุณครับผู้การ มะขิ่น สำหรับคำตอบ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:41:56 PM »

ผมเคยได้พูดคุยกับนายทหาร ยศ พ.อ. ท่านบอกว่าเคยทำหน้าที่ทดสอบปืน 9มม ให้ ทบ.ก่อนการตัดสินใจเปลี่ยนปืนประจำการจาก 11 มม.เป็น 9 มม.(อันนี้ฟังจากท่านมาอีกครั้งนะครับไม่ได้ทดสอบเอง) ท่านบอกว่า มี 5 บริษัทเสนอปืนเพื่อทดสอบก่อนตัดสินใจให้ประจำการ แต่จำไม่ได้ว่ามีอันไหนบ้างแล้วจะถามมาให้ใหม่นะครับ  ทุกยี่ห้อบอกว่า อายุการใช้งานปกติ 3500 นัดครับ โดยมีการทดสอบดังนี้
    นำปืนรุ่นละ 5 กระบอกมาทำการทดสอบ กระบอกที่ 1และ2 ยิง 3500นัดแล้วนำมาตรวจสอบความเสียหาย  กระบอกที่3 ยิง 5000นัด  กระบอกที่ 4 ยิง 10000 นัด กระบอกที่ 5 ยิงจนกว่าจะพังจนไม่สามารถใช้งานได้ ผลปรากฏว่า  ยี่ห้อที่ 1 โดนคัดออกที่กระบอกที่ 4 ยังไม่ครบ10000 นัด พังก่อน ยี่ห่อที่2,3,4 กระบอกที่ 5 พังที่ไม่เกิน 70000 นัด และสุดท้าย กระบอกที่5 ได้เกิน 100000 นัด ถ้าอยากรู้ว่ารุ่นไหนลองถามทหารที่ท่านรู้จักดูครับว่าตอนนี้รุ่นไหนประจำการอยู่....มีขายอยู่ในปืนสวัสดิการด้วยครับ

อ่านดูแล้ว  เหมือนกับไม่ใช่เรื่องที่เกิดขึ้นในประเทศไทย
ไม่เคยมีการยิงทดสอบมากขนาดนั้น
แล้วก็ไม่มีปืนมาเข้าประจำการด้วย  เพราะปืนที่ผ่านการคัดเลือกคือ HK USP  ซึ่งเยอรมันไม่ให้ส่งออก  ถึงจะให้ ก็คงไม่มีปืนส่ง เพราะเลิกทำไปแล้ว กลายเป็น P2000  แล้วก็ P3000  จนกระทั่ง P3000 เปลี่ยนชื่อเป็น P30
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:07:23 PM »

อยากรู้ครับว่ายี่ห้ออะไร
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:01:35 PM »

ผมเคยได้พูดคุยกับนายทหาร ยศ พ.อ. ท่านบอกว่าเคยทำหน้าที่ทดสอบปืน 9มม ให้ ทบ.ก่อนการตัดสินใจเปลี่ยนปืนประจำการจาก 11 มม.เป็น 9 มม.(อันนี้ฟังจากท่านมาอีกครั้งนะครับไม่ได้ทดสอบเอง) ท่านบอกว่า มี 5 บริษัทเสนอปืนเพื่อทดสอบก่อนตัดสินใจให้ประจำการ แต่จำไม่ได้ว่ามีอันไหนบ้างแล้วจะถามมาให้ใหม่นะครับ  ทุกยี่ห้อบอกว่า อายุการใช้งานปกติ 3500 นัดครับ โดยมีการทดสอบดังนี้
    นำปืนรุ่นละ 5 กระบอกมาทำการทดสอบ กระบอกที่ 1และ2 ยิง 3500นัดแล้วนำมาตรวจสอบความเสียหาย  กระบอกที่3 ยิง 5000นัด  กระบอกที่ 4 ยิง 10000 นัด กระบอกที่ 5 ยิงจนกว่าจะพังจนไม่สามารถใช้งานได้ ผลปรากฏว่า  ยี่ห้อที่ 1 โดนคัดออกที่กระบอกที่ 4 ยังไม่ครบ10000 นัด พังก่อน ยี่ห่อที่2,3,4 กระบอกที่ 5 พังที่ไม่เกิน 70000 นัด และสุดท้าย กระบอกที่5 ได้เกิน 100000 นัด ถ้าอยากรู้ว่ารุ่นไหนลองถามทหารที่ท่านรู้จักดูครับว่าตอนนี้รุ่นไหนประจำการอยู่....มีขายอยู่ในปืนสวัสดิการด้วยครับ

อ่านดูแล้ว  เหมือนกับไม่ใช่เรื่องที่เกิดขึ้นในประเทศไทย
ไม่เคยมีการยิงทดสอบมากขนาดนั้น
แล้วก็ไม่มีปืนมาเข้าประจำการด้วย  เพราะปืนที่ผ่านการคัดเลือกคือ HK USP  ซึ่งเยอรมันไม่ให้ส่งออก  ถึงจะให้ ก็คงไม่มีปืนส่ง เพราะเลิกทำไปแล้ว กลายเป็น P2000  แล้วก็ P3000  จนกระทั่ง P3000 เปลี่ยนชื่อเป็น P30

ท่านสุพินท์ ผู้ทดสอบปืนตัวจริงเข้ามาตอบเอง   หมดข้อสงสัยครับ......

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:12:22 PM »

ผมเข้าใจและคิดเอาเองว่า ..... การทดสอบยิงปืนเหมือนที่ จขกท.ว่าไว้ มันไม่สมเหตุสมผล

เฉกเช่นการใช้รถยนต์ ...... ครบระยะก็ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ใส้กรอง ฯลฯ  หรือครบอายุยาง

ก็ต้องเปลี่ยน ....... ไม่ใช่ดันทุรังใช้รถคันนั้นโดยไม่บันยะบันยัง ใครพังก่อนถือว่า " ห่วย "

เราควรซ่อมบำรุงรถ (หรือปืน) เราตามระยะเวลาที่เหมาะสม ..... ในการสงคราม คงไม่มีทหารหน่วยไหน

สู้รบกันตลอดเวลา แบบว่า ยิงกันเป็นหมื่นๆนัดโดยไม่พักเลย ....... โดยความเป็นจริง มันต้องมีการพักสลับ

เวร ...... ส่วนที่สู้ก็สู้กันไป ..... ส่วนที่พักก็ต้องทำความสะอาด หล่อลื่นชิ้นส่วน ... รวมถึงพักผ่อนตัวเองด้วย

ผมเปรียบเทียบได้แค่นี้แหละ ........ หากใครมีความเห็นเป็นอื่นก็ต่อว่า หรือ แนะนำได้ ..... ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์