เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 03:41:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซ้อมป้องกันตัวท่าไหน-สถานะการณ์ไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 3703 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 02:48:31 PM »

Grin Grin

รถพี่หมึกครับ  Grin

เฮ้ยยยยย................ฟ้องเลยยย Grin Grin Grin พี่หมึกโปรดเข้ามาชมด่วน 55555555555

ท่าฮิปก็ดีครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:10:52 PM »

ขอบคุณ กบบินครับ
ขับเร็วถึง 80 แล้วยิงผมเกรงว่ารถจะเสียหลักครับ
มือถือพวงมาลัยอาจกระตุกตามข้างที่ยิงปืนเพราะประสาทซ้ายขวาแยกกันยาก อธิบายยาก... Huh
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:22:12 AM »

ผมอยากซ้อมยิงเป้าตอนกลางคืนด้วยปืนจริงผมให้มากๆครับ น้ำลายหก
ตอนนี้ได้แต่ใช้บีบีซ้อมยิงเป้าหุ่นคนกับเป้าสังกะสีตอนมืดๆ
ทั้งยิงประกอบไฟฉาย3ท่า กับยิงด้วยสัญชาติญานไม่ใช้ศูนย์
เป้ากระดาษดูผลตอนเช้า   เป้าโลหะดีที่ได้ยินเสียงว่าเข้าเป้า
พูดถึงเสียงปืนในรถ ตอนอยู่ใต้นั่งรถตระเวณ ผมเสียวอยู่ 2 เรื่อง
หนึ่งคือเกิดฉุกเฉินแล้วลูกน้องทำปืนสั่นใส่  สองคือหูพิการถาวร ตกใจ
ผมเลยแอบยัดทิชชู่ไว้ในหูบ่อย ๆ    ถ้าไม่มีก๋เอาลูกสิบเอ็ดอุดไว้
ตอนอยู่มืองกรุงแล้วขับรถก็แอบเอาทิชชูอุดหูไว้ กันเสียงคนนั่งข้างๆ ยิ้มีเลศนัย
บางครั้งคุณเธอหันมาเห็น   ก็หัวเราะแล้วควักหูเอาไปทิ้งทุกทีครับ ฮือๆ อ๋อย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:08:54 AM »

ขึ้นลำปืนแม็กกาซีนโดยไม่ใช้มือครับผมและยิงโดยใช้มือข้างที่ไม่ถนัด
หลายๆปีก่อนผมเคยเห็นคนข้างบ้านเอาปืนโคล์ท 1911 ไม่ทราบขนาด จับที่ด้ามแล้วเอาข้อศอกกระแทกกับโต๊ะอย่างแรง ปืนขึ้นลำเลยครับ
Beer Hunter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:51:01 AM »

ขึ้นลำปืนแม็กกาซีนโดยไม่ใช้มือครับผมและยิงโดยใช้มือข้างที่ไม่ถนัด
หลายๆปีก่อนผมเคยเห็นคนข้างบ้านเอาปืนโคล์ท 1911 ไม่ทราบขนาด จับที่ด้ามแล้วเอาข้อศอกกระแทกกับโต๊ะอย่างแรง ปืนขึ้นลำเลยครับ
หลังจากนั้นคงต้องทาโวลทาเลนที่ข้อศอกอีก 2-3 วัน  คิก คิก

ผมอยากฝึกยิงมือเดียวทั้งซ้าย-ขวาแบบฉับพลันให้แม่นเท่ายืนยิงเป้าสองมือ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:13:22 AM »

ขอบคุณ กบบินครับ
ขับเร็วถึง 80 แล้วยิงผมเกรงว่ารถจะเสียหลักครับ
มือถือพวงมาลัยอาจกระตุกตามข้างที่ยิงปืนเพราะประสาทซ้ายขวาแยกกันยาก อธิบายยาก... Huh

ต้องหาที่เรียนครับ...เรื่องการขับไปด้วยยิงไปด้วย........ในหน่วยงานรักษาความปลอดภัยจะสอนหมดสำหรับเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยซึ่งจะรวมถึง
การขับหลบหลีก...วิธีการจอดแล้วต่อสู้กับภัยคุกคาม.....ขับด้วยยิงด้วย.....ขับด้วยเจ้าหน้าที่ออกมายิงกันทั้งคัน ซึ่งจะมีทั้งปืนพกและปืนยาว
แต่คงไม่มีการสอนกับบุคคลภายนอก....เพราะมันเป็นดาบหลายคม

หากจะฝึกลองฝึกยิงเป้าเคลื่อนที่ก่อนเพื่อหาความรู้สึกวิธีการเล็ง...(ตัวเราอยู่กับที่เป้าเคลื่อน)

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:20:42 AM »

ยิงทะลุกระจกออกไปนอกรถ Grin Grin Grin ยังไม่เคยเลย

เคยยิงทะลุกระจกห้องนอนออกไป..........กระสุนหัวบอล 9mm. วิ่งผ่าผ้าม่านสองชั้น....มุ้งลวด..เฉี่ยวเหล็กดัด...ทะลุกระจก.....ทั้งหมดเป็นรูเล็กๆ ยกเว้นผ้าม่านซึ่งมองเผินๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น........หลังจากนั้นกระสุนไปหยุดที่ต้นไม้ข้างห้อง..ฝังอยู่ในนั้น....... เสียงที่ดังนั้นไม่ดังมากเพราะมันอยู่ในที่อับ......คนใช้ที่บ้านนึกว่ายิงปืนบีบี

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:36:57 AM »

อ่านหัวข้อกระทู้จริงแล้วนึกถึงท่าแก้ล็อกคอแล้วกลับมาล็อกข้อมือ มากกว่าท่าใช้ปืน
ขอเล่าความหลังวัยหนุ่มที่ไม่หวนคืนให้ฟังสนุกๆ
เสี้ยววินาทีที่ได้สัมผัสเรื่องน่ายินดี เป็นเหมือนขุมทรัพย์อันมีค่า  ของผู้สูงวัยนะครับ อย่าพึ่งหมั่นไส้กันครับ

เป็นท่าที่ทำให้เราเข้าใจเรื่องของการรักษาสมดุลย์ของการทรงตัว ซึ่งปรับไปใช้ได้ในหลายๆกรณี เรียกชื่อท่าไม่ถูก ไม่จำจริงๆครับ

1. เอามือขวาจับมือที่ล็อก อย่าให้แน่นไปกว่าเดิม
2. ขาซ้ายเลื่อนอ้อมไปทางด้านหลังขาขวาของคู่ต่อสู้ สำคัญมาก
3. มือซ้ายสอดระหว่างตัวตัวคู่ต่อสู้สอดไปด้านหลังคู่ต่อสู้แล้วจับที่ผม ด้านบน
4. ..... กลับมาเป็นฝ่ายล็อกข้อมือ

ท่านี้ ใช้ได้ผลจริงครับ
มีเพื่อนที่เหมือนพี่เหมือนครูอยู่คนหนึ่ง ถือเป็นเพื่อนที่สนิทและให้ความนับถือมาก เพื่อนคนนี้มีนิสัยแปลกสุดประหลาด ยกตัวอย่าง แบกเป้ขอขึนเครื่องไปกับเพื่อนที่เป็นนักบิน กูขอไปด้วยแต่เดี๋ยวกูกลับของกูเอง  แล้วก็กระโดดร่มลงมา หรือจบแล้วพักอยู่ด้วยกัน เช้าๆพาผมวิ่ง มีหมาไล่เห่า แกกลับตัววิ่งใส่หมากระทันหัน ฝูงหมาเป็นฝ่ายต๊กกะใจวิ่งหนีจุกตูด

สอนผมหลายๆอย่าง ตั้งแต่วิชาการวิเคราะห์วงจรไฟฟ้า 1 จนได้ A  ด้วยกัน ยันสอนให้รู้ว่าโดนต่อยน็อกเป็นอย่างไร มีโอกาสก็สอนปล้ำจับล็อกคอแบบมวยไทย ใส่นวมลงซ้อมชกกันบ้าง  ต่อยเพื่อนคนนี้ล้มด้วยหมัดซ้ายโดยที่เขาต่อยผมไม่โดนสักหมัด จนผมโดนน็อกในนัดล้างตาหลังจากนั้น เป็นความทรงจำที่มีค่าทั้งนั้นๆ แต่  เวลายิงปืนนี่ไม่รู้ทำไมต้องขอแข่งมือซ้าย  คิก คิก คิก คิก

ประมาณนี้   2 ปีที่แล้ว เจอกันยังไปขว้างมีดด้วยกันที่หลังบ้านเพื่อน เดี๋ยวนี้ทักกันครั้งสุดท้ายทางโทรศัพท์ อ้างว่าพัฒนาฝีมือไปมากแล้ว ยังจะมาท้าเดี่ยวเทนนิสกับผมอีก มีคำพูดว่า บางครั้งต้องหาฉลามมาใส่ชีวิต แต่ฉลามขาวท่านนี้ นำสิ่งดีๆมาใส่ชีวิตผมเยอะจริง ๆ

กลับเข้าเรื่องช่วงจบใหม่ ผมไปวิ่งเล่นที่หนองตะเคียน แล้วมีกำลังมหาศาลล็อกคอด้านหลังจากคนที่ตัวสูงกว่าอย่างจั๋งหนับ หลังจากนั้น ผมใช้ท่านี้แก้กลับมาล็อกได้จริงๆ  เรื่องนี้ถือเป็นขุมทรัพย์ในความทรงจำของผมทีเดียว เป็นเพื่อนท่านนี้จริงๆ หลังจากเสียฟอร์มให้ผมแล้ว ยังไม่ยอมจำนน ว่ายังมีท่าล็อกที่นายแก้ไม่ได้อยู่ 

จนวันนี้หลานชายคนเดียว ชวนไปให้ดูเขาขว้างมีดว่าเจ๋งแน่แค่ไหน แซวไปว่า เข้าใจว่าคนโม้มีทุกตำบลแต่หลานยังไม่ใช่ ต้องรอให้โตพอก่อนถึงจะโม้ได้โว้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 10:38:42 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:27:15 PM »

ยิงทะลุกระจกออกไปนอกรถ Grin Grin Grin ยังไม่เคยเลย

เคยยิงทะลุกระจกห้องนอนออกไป..........กระสุนหัวบอล 9mm. วิ่งผ่าผ้าม่านสองชั้น....มุ้งลวด..เฉี่ยวเหล็กดัด...ทะลุกระจก.....ทั้งหมดเป็นรูเล็กๆ ยกเว้นผ้าม่านซึ่งมองเผินๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น........หลังจากนั้นกระสุนไปหยุดที่ต้นไม้ข้างห้อง..ฝังอยู่ในนั้น....... เสียงที่ดังนั้นไม่ดังมากเพราะมันอยู่ในที่อับ......คนใช้ที่บ้านนึกว่ายิงปืนบีบี

น่าสนใจครับ ยังสงสัยว่าทำไมไม่ดัง Grin Grin Grin IPSC แข่งยิงจากรถเมลส์บ่อย มันก็ดังมากอยู่นะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:45:29 PM »

เรียนคุณ Bhornchat ...

....ตอนอยู่มืองกรุงแล้วขับรถก็แอบเอาทิชชูอุดหูไว้ กันเสียงคนนั่งข้างๆ
บางครั้งคุณเธอหันมาเห็น   ก็หัวเราะแล้วควักหูเอาไปทิ้งทุกทีครับ ฮือๆ...

อ่านแล้วชอบครับ

littlecat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:56:23 PM »

สำหรับผมนะอยากฝึกท่าในการปลดปืนออกจากมือมากกว่าอ่ะครับแต่ถ้าถามท่ายิงนะอยากฝึกท่ายิงจากมุมอับมากกว่าครับ กิ๊วก๊าว
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:39:29 PM »

ขอบคุณท่าน SUNDANCE ครับ
ที่ผมอยากฝึกเพิ่มที่สุดคือฝึกหลบก่อนแล้วยิงตอบโต้
โดยใช้สัญชาติญานครับ   เพราะหาแบบฝึกยากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์