เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:14:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบเสื้อเกราะเมงราย แผ่นหนา3ม.ม  (อ่าน 9619 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:33:58 AM »

ชอบจังที่แผ่นเหล็กบางดีครับ และนายสมชายเสนอความเห็นสองเรื่อง...

1) แผ่นเดียวยาวตลอดมันแข็งค้ำพุงค้ำหน้าอก น่าจะหาวิธีใช้หลายแผ่นมาซ้อนเหลื่อมกันให้คนใส่ก้มได้ครับ...
2) เป็นห่วงหัวกระสุนแฉลบครับ เช่นนัดที่ยิงโดนไม่จัง ตัวอย่างเช่นโดนยิงจากหน้าตรงแต่กระสุนเข้าที่สีข้างตรงแผ่นเกราะเอียงเป็นมุมเฉียง หัวกระสุนจะโดนแขนขาผู้สวมใส่ หรือไม่ก็โดนเพื่อนพวกเดียวกันที่อยู่ข้างนั้นครับ... หากมีวิธีเก็บเศษหัวกระสุนได้ก็เหมาะเลย...
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:39:28 AM »

ผมสงสัยครับว่าเสื้อเกราะที่ไทยทำใช้เองนี่จะใช้แผ่นเหล็ก มาใส่ในตัวเสื้อเพื่อทำเป็นเกราะ ทำให้มีน้ำหนักมากและอย่างที่หลายๆท่าน สงสัยว่าคนโดนยิงไม่ตายก็คง จุก หรือซี่โครงเดาะ ผมเองเคยสงสัยว่าเสื้อเกราะจำพวกที่ใช้ใยผ้าทำ ประเภท เคฟลาห์ มาทอทับกันหลายๆชั้น หรือเห็นไทยวิจัยใช้ผ้าไหมทอทับกัน นี่ไปถึงไหนแล้วเพราะมันจะเบาและยืดหยุ่นซึมซับแรงปะทะได้ (ถ้ากันพวกปืนพกสั้นนะ)

ถ้ากัน เอ็ม 16 อาก้า ต้องซ้อนเซรามิค ทับ .............
pbn609
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:44:39 AM »

เยี่ยมครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อต่างประเทศ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:52:44 AM »

น่าเอามาซ้อนกับโพลิเมอร์นะครับ... แล้วสอดไว้ในซองเคฟลาร์อีกที...  Grin Grin ;d
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:02:17 AM »

สีเหมือนอลูมิเนียมนะผมว่า   Huh

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:16:32 AM »

สงสัยว่าทำไม ใช้แต่ลูกหัวรู 
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:19:52 AM »

ผมก็สงสัยครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:26:12 AM »

โดนหลายนัด คงจุกหรือไม่ก็ช้ำในตายก่อน ต้องรองด้วยผ้านิ่มๆหนาๆหน่อยนะครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:35:21 AM »

ผมก็สงสัยครับ

ลูกFMJถูกไปครับพี่  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:42:24 AM »

แม้คิดว่าจะต้องพัฒนาต่อไปอีก แต่ผมว่าอย่างน้อย ๆ ก็ดีกว่าไม่มีอะไรป้องกันครับ  Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:45:35 AM »

Grin  เยี่ยม  Grin

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:57:27 AM »

น้ำหนักมากมั๊ยครับ
มีหลายคนใช้ฟิล์มเอ็กเรย์   แต่ที่พอไปได้  ใช้หนา 40 แผ่น  ลองยิงด้วยลูกหัวบอล  ของ .45 และ 9 มม.
กระสุนจะไปจอดอยู่แผ่นที่30 กว่า  แต่ถ้าซ้ำรูเดิมก็เข้าเนื้อคนถูกยิงแน่นอน
ซึ่งระดับการป้องกันก็พอๆกับเสื้อเกราะ(แผ่นเหล็ก)ที่หน่วยราชการบางหน่วยใช้อยู่  แต่มีความยืดหยุ่นกว่า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ตัวเอ็ม + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:01:13 AM »

ชอบจังที่แผ่นเหล็กบางดีครับ และนายสมชายเสนอความเห็นสองเรื่อง...

1) แผ่นเดียวยาวตลอดมันแข็งค้ำพุงค้ำหน้าอก น่าจะหาวิธีใช้หลายแผ่นมาซ้อนเหลื่อมกันให้คนใส่ก้มได้ครับ...
2) เป็นห่วงหัวกระสุนแฉลบครับ เช่นนัดที่ยิงโดนไม่จัง ตัวอย่างเช่นโดนยิงจากหน้าตรงแต่กระสุนเข้าที่สีข้างตรงแผ่นเกราะเอียงเป็นมุมเฉียง หัวกระสุนจะโดนแขนขาผู้สวมใส่ หรือไม่ก็โดนเพื่อนพวกเดียวกันที่อยู่ข้างนั้นครับ... หากมีวิธีเก็บเศษหัวกระสุนได้ก็เหมาะเลย...
อืมมมม...น่าเป็นห่วงเรื่องการแฉลบและการแตกตัวของหัวกระสุนเหมือนกันนะเนี่ย... เยี่ยมแต่ก็ต้องพัฒนากันต่อไป..ไทยทำไทยใช้ไทยเจริญครับ...

คะแนน 10

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:29:39 AM »

เห็นทีมทดสอบขอความอนุเคราะห์กระสุนจากกระสุนติดปืน เพื่อนสมาชิกที่มายิง
ได้หัวรูมาทั้งนั้นเลยครับ

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:30:41 AM »

ผมสงสัยครับว่าเสื้อเกราะที่ไทยทำใช้เองนี่จะใช้แผ่นเหล็ก มาใส่ในตัวเสื้อเพื่อทำเป็นเกราะ ทำให้มีน้ำหนักมากและอย่างที่หลายๆท่าน สงสัยว่าคนโดนยิงไม่ตายก็คง จุก หรือซี่โครงเดาะ ผมเองเคยสงสัยว่าเสื้อเกราะจำพวกที่ใช้ใยผ้าทำ ประเภท เคฟลาห์ มาทอทับกันหลายๆชั้น หรือเห็นไทยวิจัยใช้ผ้าไหมทอทับกัน นี่ไปถึงไหนแล้วเพราะมันจะเบาและยืดหยุ่นซึมซับแรงปะทะได้ (ถ้ากันพวกปืนพกสั้นนะ)

ถ้ากัน เอ็ม 16 อาก้า ต้องซ้อนเซรามิค ทับ .............

เป็นของสถาบันเก่าผมเองครับ    มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี   คณะวิศวกรรมศาสตร์  (สิ่งทอ) สร้างขึ้น   เป็นเสื้อเกราะไหมไทยแท้ๆ   ขอโปรโมตหน่อย.....เดี๋ยวคนลืม  Grin Grin

ทำการทดสอบอย่างใหญ่โต   มีนักข่าวมาทำข่าว มีผู้ใหญ่ทางทหาร และตำรวจ มาร่วมทดสอบและสังเกตการณ์   แต่ผ่านมาจะ 3 ปีแล้ว  ทำไมยังเงียบอยู่ไม่รู้    

ดูตามลิงค์นี้ได้ครับ  ------->  http://news.sanook.com/technology/technology_284661.php

ส่วนของราชมงคลอีกแห่งหนึ่ง  ในส่วนของราชมงคลกรุงเทพ  คณะเทคโนโลยีคหกรรมศาสตร์ ได้ผลิตแจกทหารไปบ้างพอสมควรแล้ว

ตามลิงค์ --------> http://www.fgt.rmutk.ac.th/index.php?option=com_content&task=view&id=54&Itemid=1

ขออนุญาตภูมิใจในสถาบันหน่อยนะครับ   Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 11:33:51 AM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์