เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 11:28:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสื้อเกราะไทย มาตรฐานโลก ไม่มีหมกเม็ด  (อ่าน 3602 ครั้ง)
at75
Hero Member

คะแนน 99

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 12:45:31 PM »

Smiley หลายครั้ง  ที่ผมเห็น ในหน้าทดสอบ มีการทดสอบเสื้อเกราะที่ พยายามทำขึ้นเองในบ้านเรา ซึ้งมีทั้งเจตนาดี และบางครั้ง แอบแฝง แต่ที่เห้นแล้วบางครั้งรู้สึกว่า ทำไม จะทำทั้งทีไม่ได้ยึดหลักวิชาการเอาซะเลย เห้น ส่วนใหญ่ไปมองๆ ว่าเสื้อเกราะเมืองนอกมีลักษณะเป้นอย่างไรหาวัสดุ ที่ดูคล้ายๆแล้วเอามาลอกแบบเวลาเทส ก็หมกเม็ด ใช้ลูกปืนแบบที่มีอำนาจทะลุทะลวงต่ำกว่ามาตรฐานกำหนด มาทดสอบเพื่อให้สิงประดิษฐ์ของตนดูดี โดยไม่ได้มองว่าจริงๆแล้ววัสดุจริงๆเค้าออกแบบมีพื้นฐานกันมาอย่างไร บางครั้งผมเห็นแล้วรู้สึกว่าทำไมมั่วกันขนาดนี้ ทั้งที่บ้านเมืองเรามีแหล่งความรู้ให้ศึกษาไม่น้อย และมีผุ้มีความรุ้ความสามารถมากพอสมควร
 ผมเองตามข่าวของเสื้อเกราะของหน่วยงานหนึ่งมานานพอสมควร เพราะหน่วยงานนี้ มีการออกแบบที่ได้มาตรฐานและตรงตามหลักวิชาการดีมากแถม ยังได้มาตรฐานโลกอีกด้วยติดตรงที่ว่ายังไม่เป้นที่รุ้จักนัก ทั้งที่เป้นเสื้อเกราะที่มีมาตรฐาน ผลิตจากเซรามิก และโพลิเมอร์ที่เรียกว่าสเปร๊กต้าชีล ที่ผลิตโดย ปตท ซึ้งเป้นการผลิตของคนไทยล้วนๆน่า ภูมิใจมาก จึงคิดว่าน่าเอาให้เพื่อนรู้จัก มากขึ้น เพื่อจะได้ทราบถึง ผลิตภัณฑ์ ที่ดีจริงๆได้มาตรฐานครับ ผมเห้นแล้ว ดีใจแทนพีๆน้องๆที่อยุ่ใน3 จชต ที่จะได้ของดีๆไปใช้ครับ ในใจอยากให้รัฐ ผลิตเพิ่มมากขึ้นเพื่อให้เจ้าหน้าที่ที่นั้นได้ใช้ อุปกรณ์ที่มีคุณภาพดีมีมาตรฐาน และผลิตในบ้านเราครับ ไหว้
http://www.nstda.or.th/th/index.php?option=com_content&task=view&id=1313&Itemid=66  ------------คลิ๊กเข้าไปอ่านข้อมูลได้ครับ

เนื่องจาก ตัวหนังสือ สีแดงที่ผมเน้นไว้  ผมได้ให้ข้อมูลที่ผิดพลาดไปต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  ไหว้ จริงๆเค้าเรียกชื่อวัสดุจริงๆว่าแผ่นโพลิเมอร์ HDPE  กราบขอบพระคุณท่านผู้การ สุพินท์ ที่ได้ เตือนเรื่องข้อมูลที่ผิดพลาดครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 11:12:45 AM โดย at75 » บันทึกการเข้า
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 12:47:31 PM »

เห็นด้วยครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
cr357
Jr. Member
**

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 01:26:06 PM »

อีกหนึ่งความภูมิใจของคนไทยครับ ผมยังมั่นใจในฝีมือและสมองของคนไทยและชาวเอเชีย (ถ้าได้รับโอกาสและการสนับสนุนที่เพียงพอ ต่อเนื่อง) ขอเสนอให้ทำโครงการบริจาค อาจมีของที่ระลึกเล็กๆน้อยๆ คล้ายกับสายรัดข้อมือที่ได้รับความนิยมก็ได้ เพื่อเป็นทุนในการผลิต
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 02:57:55 PM »

ปตท. ทำอะไรก็ผิดครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:21:45 PM »

เหมาะกับสภาพอากาศในเมืองไทย และราคาถูกกว่าเท่าตัว  Grin  เยี่ยม  Grin

Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:52:21 PM »

คนไทยถ้าคิด และทำอะไรอย่างจริงจังแล้ว

ผมคิดว่าไม่แพ้ชาติใดในโลกคับ...

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:55:35 PM »

มาสนับสนุนครับ...อยากให้ไทยเจริญและพัฒนามากกว่านี้  ไหว้
k_za
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:13:12 PM »

ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ หลงรัก

ผมว่าใช้ของที่ผลิตในไทยดีกว่า  ใช้ของที่ซื้อจากผู้รับเหมาที่เสนอราคาต่ำสุด  งอน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:50:41 PM »

ปตท. ทำอะไรก็ผิดครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  อันนี้เราคุยการด้านวิชาการครับ จริงๆ ผมแค่เพียงอยากให้ สมาชิกที่สนใจเรื่องแบบนี้ ได้รับรุ้ข้อมุลที่ถูกต้องหน่ะครับ ไม่ได้คิดเรื่องการเมืองครับ คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:57:15 PM »

สนับสนุนครับ  ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ   เยี่ยม

คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก  (ถ้าไม่มีการคอรัปชั่น)  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 12:00:12 AM »

แหม...ผู้ผลิตบางเจ้าก็ไม่ได้มั่วนะครับ   เพียงแต่ว่าเสื้อเกราะมันมีหลาย Lavel     ผู้ที่คิดค้นแต่ละรุ่น เค้าออกแบบมาแล้วว่าจะให้ป้องกันกระสุนได้ขนาดไหน  ระดับไหน  การที่คุณเจ้าของกระทู้บอกว่า   

".......เวลาเทส ก็หมกเม็ด ใช้ลูกปืนแบบที่มีอำนาจทะลุทะลวงต่ำกว่ามาตรฐานกำหนด มาทดสอบเพื่อให้สิงประดิษฐ์ของตนดูดี โดยไม่ได้มองว่าจริงๆแล้ววัสดุจริงๆเค้าออกแบบมีพื้นฐานกันมาอย่างไร บางครั้งผมเห็นแล้วรู้สึกว่าทำไมมั่วกันขนาดนี้.............."

มันทำร้ายจิตใจคนคิดและทีมงานไปหน่อยครับ  Embarrassed

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 02:16:10 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:46:55 AM »

นับถือ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:51:45 AM »

ไหว้ เยี่ยม ไหว้

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:18:45 AM »

ขอบคุณครับ

ผมว่าคนไทย ไม่เคยแพ้ใครเรื่องมันสมอง แต่ขาดการต่อยอดและสนับสนุนจากรัฐครับ เช่นเรืองปืน เราทำเองได้ตั้งกี่ปีมาแล้วแต่ไม่เห็นตั้งโรงงานทำซักทีครับ น่าจะทำแล้วส่งขายเมืองนอกได้ตั้งนานแล้ว มัวแต่ทะเลาะกัน

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์