เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:31:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนึ่งแถวกับสองแถว  (อ่าน 2325 ครั้ง)
GAMM TONG
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:18:50 PM »

สอบถามเพื่อนสมาชิก ที่มี ปืน 11 มม. แบบ 1911 ที่บรรจุลูกแบบ สองแถว และหนึ่งแถว
1.ความแม่นยำ
2.การทำงานมีติดขัดไหม
3.การแต่งไก
4.ความนิยมในการใช้งาน
พอดีจองแบบสองแถวไว้ แต่มีเพื่อน บอกว่า หนึ่งแถว ดีกว่า ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
อีกคำถามครับ ถ้ามี 1911 หนึ่งแถว แบบตัวเต็ม 5 นิ้ว แล้วเปลี่ยนฉพาะลำกล้องใหม่ เป็น 6 นิ้ว ให้ลำกล้องโผล่ออกมา
โดยไม่เปลี่ยนสไลด์ มีผลกระทบอะไรบ้าง
2.การทำงานของตัวปืน กลไกต่าง
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 04:25:34 PM โดย GAMM TONG » บันทึกการเข้า
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 10:43:36 PM »

ไม่แตกต่างทุกข้อครับ...อาจจะกำเต็มมือบ้างสำหรับสองแถวครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 10:51:28 PM »

สอบถามเพื่อนสมาชิก ที่มี ปืน 11 มม. แบบ 1911 ที่บรรจุลูกแบบ สองแถว และหนึ่งแถว
3.การแต่งไก
พอดีจองแบบสองแถวไว้ แต่มีเพื่อน บอกว่า หนึ่งแถว ดีกว่า ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

1.ความจุกับความแม่นยำมันไม่เกี่ยวกัน หากจะให้เกี่ยวก็เป็นเรื่องของสรีระของผู้ใช้บางท่าน ที่กริปด้ามอวบๆได้ไม่ถนัด....แต่ถ้ายิงเร่ง ด้ามแถวคู่จะเต็มไม้เต็มมือกว่า

2.อยู่ที่คุณภาพในการผลิตครับ ความจุไม่เกี่ยว...หากจะหาจุดให้เกี่ยวให้ได้ ก็มีเรื่องความสะดวกในการเปลี่ยนแม็กฯ ปืนแม็กฯ2แถวส่วนปากแม็กฯจะเรียวกว่าตูดด้าม ทำให้เสียบได้คล่องกว่า

3.ถ้าส่งให้ช่างขัดก็ไม่ต่าง แต่ถ้าจะเปลี่ยนใส่อะไหล่แต่ง ในบ้านเรามีคนนำเข้าอะไหล่สำหรับ1911แถวเดี่ยวมากกว่า....

4.1911แถวเดี่ยวเป็นที่นิยมมากกว่าครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 01:02:26 AM »

ถ้าจับสองแถวถนัดก็ใช้ได้ครับ
ไม่มีผลในเรื่องที่ถามมาครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 02:21:02 AM »

ผมใช้ 2 แถวไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับจะมีก็แต่ถ้าใส่ลูกเต็มๆจะหนักไปหน่อยครับแต่ก็ยังชอบเหมือนเดิม กระบอกแรกเคยใช้ Colt Gold Cup แต่ก็ได้ขายไปเพราะใช้ 2แถวครอบคุมกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 01:03:14 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:54:10 AM »

ไม่แตกต่างทุกข้อครับ...อาจจะกำเต็มมือบ้างสำหรับสองแถวครับ

เช่นกันครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 05:27:35 AM »

ข้อเสียของสองแถวที่ผมเจอ คือ ด้ามอวบครับ จับไม่ถนัด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 05:41:44 AM »

ผมมือเล็ก จับด้ามอวบๆแล้วไม่ถนัด ไม่แน่น มันหลวมๆดิ้นๆ ยิงได้ไม่ดี แม้ลูกโม่โครงใหญ่เช่น N Frame

ใจชอบพวกลูกดกครับ แต่ใช้แล้วไม่ไหวจริงๆ .... อยู่ที่แต่ละบุคคลครับ อะไรเหมาะกับเรานั่นแหละใช่เลย

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:03:40 AM »

..ถ้าคนมือเล็ก.อาจจะไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ.สำหรับสองแถว.. Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:07:59 AM »

ผมชอบแถวเดี่ยวครับ จับถนัดกว่าเยอะ(หมายถึง ใช้ตัวผมเป็นตัววัดนะ คนอื่นอาจจะชอบลูกดก จับถนัดกว่าก็ได้)

ส่วนแม่นไม่แม่น ไม่น่าเกี่ยวกับความจุครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:25:38 AM »

พอๆกันครับอยู่ที่ผู้ยิง
ปืนแถวคู่เป็นปืนรุ่นใหม่ส่วนมากจะมีแล้มป์รังเพลิงป้อนกระสุนที่ยาวกว่ามาให้ ทำให้การป้อนกระสุนที่แน่นอนกว่า
แต่ถ้าเป็นแถวเดี่ยวส่วนมากจะเป็นแค่แล้มป์เล็กๆ แต่ตรงนี้ ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

3.การแต่งไก
แต่งได้เบา และ คม พอๆกันครับ
 ถ้าไม่เน้นพกพา ส่วนมากจะเฝ้าบ้าน ก็แถวคู่ครับ ลูกเยอะหน่อย มั่นใจ แต่ถ้าต้องพกพา ถวเดี่ยวจะเเบนกว่าเนียนกว่าครับ แต่ถ้าใช้แข่งขัน ได้ทั้งคู่แล้วแต่ชอบครับ
 แต่ที่จองไปแถวคู่เป็น .45 หรือ 9 มม. ครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:31:26 AM »

ที่ใช้อยู่มีแถวเดียวมีปัญหาแค่เวลายิงข้อมืออ่อนไปปลอกชอบดีดใส่หน้าผาก  จูบบบบ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:59:51 AM »

ผมคนมือใหญ่เรื่องแถวเดียวหรือสองแถวจึงไม่เป็นปัญหาครับ  และอย่างอื่นก็ไม่น่าแตกต่างครับ....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:18:53 AM »

เพื่อน คอ .๔๕ บอกกล่าวไปแล้ว ผมขอมีความเห็น แชร์ด้วยนิดนึง

.๔๕  สองแถว โรงงานคงได้คำนึงถึงเรื่องน้ำหนัก วัสดุที่ใช้เป็นโครงปืนจึงเป็น อัลลอยด์ หรือมีพลาสติกเจืออยู่

สองแถว กับ .๔๕  นั้นมีความแตกต่าง กับ ๙ พารา สองแถว อย่างสิ้นเชิง ๙ พารานั้นคือศัยกภาพอย่างสมบูรณ์
เพราะยังทำได้ในขนาดที่เบา กระทัดรัด

แต่ .๔๕  กระสุน ๕๐ นัด ก็ใกล้ ๑ กก. +/- นิดนึง..  หารเท่าจำนวนที่จุได้มันคือน้ำหนักตัว
และเมื่ออยู่ในมือขณะที่ยกขึ้นยิง ทำไมจะไม่มีผลต่อการยิง ในนัดที่ ๕-๖ ขึ้นไป ถึงกระสุนจะลดลงไปก็เถอะ

เลือกไปตามที่ชอบ และอย่ามองว่าแถวเดียว สู้ไม่ได้นะครับ ได้อย่างก็เสียอย่าง แต่ไม่ได้ทำให้เกิดการเสียเปรียบ
ปืน กึ่งออโต น้ำหนักที่สมดุล ไม่ใช่ น้ำหนักที่มากเกิน + ๓ แม็กฯ ก็  ๒๘ นัด น้ำหนักกระจายกันอยู่

การโหลด ก็แค่หลบแล้ว เสียบ ปลด ลำเลื่อน ไม่เกิน ๒ วินา่ที และยังเกิดหลังจากอัดไป ๗-๘ นัดแล้่ว

ที่น่าจะรู้เรื่อง ว่า เผ่นไปไกล ไม่เห็นหลังก็ได้ ครับ .  Grin

artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:36:15 AM »

แล้วแต่ชอบ......
หน้า: [1] 2
  พิมพ์