เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:33:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทำไมเรมิงตัน 597 ไม่เป็นที่นิยมเหมือน 10/22  (อ่าน 3009 ครั้ง)
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:06:48 AM »

สงสัยครับทำไมเรมิงตัน 597 ไม่เป็นที่นิยมเหมือน 10/22 ทั้งที่เป็น .22 ออโตเหมือนกัน เห็นแค๊ตตาล็อกปี 2009 แล้วหุ่นตัวที่สต๊อกแบบ AR15 น่าสนใจมาก ไม่ทราบเป็นเพราะไม่มีคนนำเข้าเหลือว่าประสิทธิภาพสู้10/22 ไม่ได้ เพื่อนๆมีความเห็นเช่นไรครับ

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:34:57 AM »

เคยคุยกับทางร้านขายปืนเหมือนกันครับว่าทำไมไม่เห็นเอาปืนยี่ห้ออื่นๆมาขายบ้าง   ไปร้านไหนก็มีปืนยี่ห้อเหมือนๆกัน   ทางร้านบอกว่าตามกระแสครับช่วงไหนยี่ห้อไหนคนนิยมกันมากก็จะสั่งแบบนั้นเข้ามา    ส่วนยี่ห้ออื่นที่คนไม่นิยมก็จะไม่กล้าสั่งนำเข้ามาจำหน่ายกลัวขายไม่ออกครับ  แต้ถ้าเป็นยี่ห้อที่คนนิยมสั่งมาเท่าไรก็หมดครับ   เขาว่ามาอย่างนี้ละครับ    และอีกอย่างนะครับร้านปืนที่มีโคลต้าน้อยๆเขาคงไม่ยอมเสี่ยงเอาเงืนไปจมแน่ครับถ้าปืนขายไม่ออกอยู่ในร้านนานๆเงินมันไม่หมุนมันหมุนเงินไม่ได้   แต่ต้องเสียดอกเบี้ยให้ธนาคารทุกเดือน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:44:04 AM »

ปืน .22 ในบ้านเราถ้าเป็นลูกเลื่อนก็นิยม CZ ถ้าเป็นออโตก็นิยม 10/22 เพราะหลายปีที่ผ่านมานำเข้ามาขายเยอะจนเป็นที่นิยม
เพราะอะหลั่ยหาง่ายราคาไม่แพงของแต่งมีเพียบ.....ทำให้ปืนลูกกรดยี่ห้ออื่นตามไม่ทันหรือไม่ค่อยมีใครพูดถึงซึ่งจริงๆแล้วคุณภาพ
ความแม่นยำก็ดีเหมือนๆกันไม่ว่าจะเป็น เรมิงตัน เฮนรี่ มาร์ลิน บราวนิ่ง ฯลฯ ผมว่านะถ้าชอบปืนอะไรก็ซื้อแบบที่เราชอบดีที่สุดอย่าไปตาม
กระแสความนิยมมากเกินไป....ยิ่งช่วงหลังๆของปืนยอดนิยมอย่าง 10/22 ผมเห็นงานที่ผลิตออกมาแล้วผมซื้อไม่ลงเลย ไม่เหมือนรุ่นก่อนๆ
เช่นชุดลั่นไกที่เคยเป็นอัลลอยย์ก็ทำเป็นพลาสติก ลำกล้องที่เป็นสเตนเลสก็เอาไปทำเหมือนพ่นสีด้านๆดูงานแล้วไม่สวยงามเหมือนก่อนเลย
ผมเลยหันไปเล่นยี่ห้ออื่นไม่ตามกระแสความนิยมซึ่งได้ปืนที่งานเนียนสวยงามสวยสมราคาและความแม่นยำดีมาก  แต่เสียเปรียบอยู่ตรงที่
อะหลั่ยและของแต่งมีน้อยเท่านั้นเอง Grin   สรุปคือปืนทุกยี่ห้อคุณภาพดีหมด แต่ยี่ห้อที่ขายดีคือยี่ห้อที่ร้านค้านำเข้ามาขายอย่างสม่ำเสมอเป็น
เวลานานจนมีคนใช้เยอะมาก ติดตลาดจนเป็นกระแสความนิยมครับ....ทำให้ยี่ห้ออื่นดูเหมือนเป็นของไม่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2009, 08:50:58 AM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:14:14 AM »

สงสัยครับทำไมเรมิงตัน 597 ไม่เป็นที่นิยมเหมือน 10/22 ทั้งที่เป็น .22 ออโตเหมือนกัน เห็นแค๊ตตาล็อกปี 2009 แล้วหุ่นตัวที่สต๊อกแบบ AR15 น่าสนใจมาก ไม่ทราบเป็นเพราะไม่มีคนนำเข้าเหลือว่าประสิทธิภาพสู้10/22 ไม่ได้ เพื่อนๆมีความเห็นเช่นไรครับ

หรือว่าท่านมี  เรมิงตัน 597  แล้วอยากได้ 10/22  แลกกับผมได้ครับ Grin

อย่างที่ท่าน paisan2 ว่าไว้ด้วยราคาอไหล่และของแต่งหาได้ง่ายราคาไม่แพงจึงเป็นที่นิยมผิดกับ10/22ยิงมันส์ และราคากระสุนที่แพงขึ้นในขนาดอื่น แต่.22 ราคาแทบไม่ขึ้นจึงหันมาหาความมันส์กับปืนเซมิออโต้ราคาถูกของแต่งหาง่าย  ไม่ใช้ว่าเรมิงตัน 597  ไม่ดีเพียงแต่ว่าความนิยมน้อยกว่า

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:26:29 AM »

กระบอกแรกในชีวิตศึกษาจากนิตยสารอาวุธปืน ซื้อ CZ 452 เพื่อศึกษากลไกและการทำงานของอาวุธปืน
ศึกษาเพิ่มเติมอีกหลายปีซื้อ 10/22 เพิ่มมาอีกกระบอก ส่วนเรมิงตันผมไม่มีข้อมูลครับ  Grin

som lemans
Jr. Member
**

คะแนน 30

สังคมจะสงบ ถ้าเลิกระบบสองมาตรฐาน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:02:22 PM »

หลงรักถ้า จขกท.ชอบชีวิตแบบ outdoor มีเจ้านี่รับรองไม่ผิดหวัง ดูแลรักษาง่าย ออกป่าออกดงได้สบาย  เยี่ยมแต่ถ้าชอบเข้าสนาม ยิงเป้ากระดาษ เจ้านี่ไม่เหมาะหรอก แบร่ มันไม่สวยดูไม่มีคลาส เพราะพานท้ายเป็นป๊าดติก ลำกล้องก็อวบหนา ของแต่งก็น้อย ร้านปืนที่ขายก็หายาก นอกจากสวัสดิการฯ  หัวเราะร่าน้ำตาริน จึงไม่ค่อยเห็นคนเขาหิ้วเข้าสนามกันครับ สู้พวก CZ หรือ รูเกอร์ ก็ไม่ได้ เกร่อเชียว บู่
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:05:53 PM »

พิมพ์รุ่นปืนแล้ว ใช้ช่องค้นห้า ค้นกระทู้เก่าดูนะครับ   จุดอ่อนของเรมิงตันรุ่นนี้ มีเยอะ   และดูไปแล้ว ทางบริษัทไม่ได้ตั้งใจจะเอาดีกะรุ่นนี้จริงจัง

....ตามล่า...อีตอแหล
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:43:29 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาแลกเปลี่ยนความรู้ อันที่จริงผมมี CZ452 american กับ 10/22อยู่แล้วครับ กำลังจะหาเรื่องสอยขนาดเดียวอีกตัว แค่แปลกใจว่าทำไม แค่นั้นเองสำหรับน้องเรมิงตัน พยายามหาตัวเลือกอื่นมาเปรียบเทียบปืนตลาดยอดนิยม สงสัยคงไม่แคล้วต้องหาแบบคานเหวี่ยงจะได้ครบทุกปฏิบัติการ คิก คิก

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:54:08 PM »

เคยมี เรมิงตัน 597 ครับ แต่ขายทิ้ง มาซื้อ 10/22 แทน

ที่ขายเพราะ โครงชุดลั่นไก เป็น พลาสติก ส่วน สลัก ก็เสียบใว้เฉย ๆ พอยิงไปสักพักสลักจะเลื่อนหลุดทำให้ยิงไม่ได้ ต้อง ถอดออกมาเสียบกลับเข้าไปใหม่ สักพักก็เป็นอีก

ส่วนของ 10/22 เป็น อลูมิเนียม ยิงมายังไม่เคยเจอปัญหาเลย ครับ
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:52:19 PM »

ผมก็ว่าจุดอ่อนอยู่ที่ชุดลั่นไกครับมันดูบอบบางกว่ารูเกอร์
ถึงแม้จะเทียบกับตัวที่เสื้อเป็นพลาสติก
แต่ก็ยังใช้โครงสร้างแบบเดิมอยู่ครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:50:45 PM »

เป็นเจ้าของ 597 ครับ ถ้าไม่ตอบเดี๋ยวมันจะน้อยใจ จุดอ่อนที่สำคัญที่สุดคือแมกกาซีนครับ รุ่นแรกๆสปริงอ่อนไม่ค่อยป้อนลูกทำให้ปืนติด ตอนนี้ทราบจากเวปเมืองนอกว่าพัฒนาแล้ว ถ้าซื้อสวัสดิการจะได้แมกรุ่นเก่า แนะนำซื้อแมก 30 นัดของ mr.mag เวปกันอินไทย ข้อต่อมาคือไก เขาว่าหนักเมื่อก่อนต้องถอดมาฝนเอง แต่เดี๋ยวนี้มีนกวอลควอสเซนแล้วเปลี่ยนตัวเดียวจบ นอกนั้นก็ปัญหาไม่ค่อยมีของแต่งครับ แต่ไม่มีปัญหายิงแล้วหลุดครับ แม่นยำดี

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:26:20 PM »

ตอนแรกผมก็ยังคิดจะซื้อเหมืนกัน 597 แต่พอศึกษาดูดีๆข้อเสียที่ผมเจอเป็นอันดับแรกคือแม็ก และอีกหลายๆอย่างตามมา เลยหันไปเอา CZแล้วก็เล่น CZ จนถึงปัจจุบันครับ ถ้าจะเล่นออโต้ตอนนี้ก็คงจะ 10/22 ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์