เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:20:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนท่านที่ใช้ปืนลูกซองและมีความรู้เรื่องปืนลูกซองหน่อยครับ  (อ่าน 4159 ครั้ง)
คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:13:24 AM »

มิราจ  .....ร้าน  ลุง  ใจ  ปืนปราการ ....  25  นัด  .....  650  บาท.....
          ริโอ    .....ร้าน  ใกล้ ร้านกาแฟ  ออนล็อก .... 10  นัด .....  300  บาท.....

ปล.   ยิงจากอีเดี่ยว....ไบคาล....ยางพานท้ายไม่มี.....แทบส่าง....เมาเบียร์  ลีโอ.....เลย.....ไม่อยากนึก....ถ้ายิงจาก อีโบ๊ะ.....ล่ะก็.......
ขอทราบราคาต่อกล่อง และ ร้านค้า ด้วยครับ

Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:39:00 AM »

...นานมาแล้ว  คนงานพ่อผมเขาใช้ปืนลูกซองยี่ห้อหนึ่ง  ทำมาพิเศษหมุนปรับที่ปลายลำกล้องเลยว่าจะเอาวงกระสุนบาน-แคบ สักเท่าไร  แล้วเขาปรับไว้ไม่ดีรึว่าไม่แน่นตัวปรับเกิดหล่นหาย  ก็เซ็งๆกันไป
...ต่อมา  พอหาเจอะกลับมาสวมต่อใหม่  คงต่อไม่เป็นต่อไม่ดี  ยิงไปเปรี้ยง  ปืนแหกเป็นข้าวหลามเลยครับ  ตลกจริงๆดูเหมือนจะยี่ห้อมอร์สเบิร์ต
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:52:36 AM »

ช่วยอธิบายการทำงานของโช๊คหน่อยได้ไหมครับ และถ้าไม่ใส่กลุ่มกระสุนจะเป็นอย่างไร เคยมีท่านใดเคยลองบ้างไหมครับ

ขออนุญาติถามด้วยคนนะครับ คือสงสัยมานานเเล้วขอถามเลยเเล้วกันครับ ก่อนอื่น กระสุนปืนลูกซองจะต้องมีหมอนรองกระสุน สงสัยคือเมื่อเราใช้ Full Choke รีดกลุ่มกระสุน ปากลำกล่องตัวนี้จะเล็กมาก แล้วเมื่อเรายิงออกไปหมอนรองกระสุนจะไม่ไปติด Full Choke เหรอครับ แล้วยิ่งกระสุนบางยี่ฮ่อหมอนใหญ่และหนามาก จะไม่ทำให้ลำกล้องเสียหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

โช้ค มีไว้บีบม่านกระสุนครับ ไม่มีโช้ค ก็คือไม่บีบม่านกระสุนคือซิลินเดอร์โช้ค(ท่อตรง)ครับ

ปืนลูกซองที่ถอดเปลี่ยนโช้คได้ ห้ามยิงโดยที่ไม่ใส่โช้คนะครับ จะทำให้เกลียวที่เอาไว้ใส่โช้คเสียหาย

สำหรับคุณ Terk Kung ฟูลโช้คไม่ได้บีบขนาดที่จะทำให้หมอนรองกระสุนติดหรอกครับ ยังไงๆหมอนก็ยุบตัวได้อยู่แล้ว

แถมยังมีแรงดันจากดินขับอีก ผมเคยยิงลูกโดดกระเหรี่ยงในฟูลโช้ค มันก็ยังออกไปได้ทั้งอันเลยครับ

ปล.ลูกโดดกะเหรี่ยงคือเอากระสุนลูกปรายมาควั่นปลอกตรงแถวๆหมอนให้เกือบขาด เวลายิงท่อนปลายของกระสุน

ที่เราควั่นไว้มันจะขาดออกไปทั้งท่อนเลยครับ

Grin Grin Grin
ขอบคุณครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:30:00 PM »

สงสัยด้วยคนครับ

ลูกโดดกะเหรี่ยงมีโอกาสทำให้ลำกล้องบวมได้มากน้อยเเค่ไหนครับ

เพราะปลอกมันน่าจะใหญ่กว่าลำกล้อง  พอรอยควั่นขาดมันก็วิ่งไปในลำกล้องกระสุนอาจจะคับทำให้วิ่งไปได้ช้า  เเรงดันในลำกล้องมันจะสูงเกินไปไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 06:51:13 PM โดย num » บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:45:41 PM »

ถ้ามีคนขายลูกซองยาวอีเดี่ยว แบบเก่าๆ ไม่มีเกลียวใส่โช๊คในราคาถูก ๆ นี่น่าจะซื้อไว้ไหมครับ แล้วกลุ่มกระสุนจะเป็นแบบใดครับ แบบไม่ถึงหมื่นพร้อมทะเบียนอย่างเนี๊ยะ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:55:33 PM »

เก่า แค่ไหนครับ
สภาพ สักเท่าไหร่
ราคา ไม่ถึงหมื่น นี่เท่าไหร่ครับ...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:44:12 AM »

เก่า แค่ไหนครับ
สภาพ สักเท่าไหร่
ราคา ไม่ถึงหมื่น นี่เท่าไหร่ครับ...........

เดี๋ยววันนี้ไปดูแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์