เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 11:25:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนท่านที่ใช้ปืนลูกซองและมีความรู้เรื่องปืนลูกซองหน่อยครับ  (อ่าน 4151 ครั้ง)
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:55:55 PM »

ผมยอมรับว่าไม่มีความรู้เรื่องปืนลูกซองเลยและไม่เคยยิงแต่ก็สนใจอยู่ เลยขอถามท่านผู้รู้ว่าปืนลูกซองยาว ลำกล้อง 18" หรือ 20"  ระยะหวังผลแน่นอน (ลูกเก้า) ประมาณกี่เมตร  และเผื่อฟลุ๊คอาจจะโดนบ้างประมาณกี่เมตร (สรุปยิงได้ไกลสุดกี่เมตร) และถ้าลูกซองสั้นกี่เมตรพอมีคำตอบให้บ้างได้ไหมครับ   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  หากพิมพ์คำใดผิดหรือตกหล่นขออภัยด้วยครับ 
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:08:15 PM »

มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
ขึ้นกับดินขับ และชนิดของหมอนรองกระสุน
การเรียงตัวของเม็ดกระสุน และอื่น ๆ

ระยะ ๑๐ เมตร  W-W

ระยะ ๒๐ เมตร W-W

ระยะ ๒๐เมตร SB

ลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:29:51 PM »

เคยได้ยินพี่ท่านหนึ่งแถว ๆ นี้บอกว่าการยิงลูกซองเป็นศาตร์และศิลป
ศาตร์คือ
1.ลำกล้องกี่นิ้ว
2.ใช้โช๊คอะไร หรือลักษณะลำกล้องเป็นแบบอะไร
3.ใช้กระสุนแบบใด
ศิลปคือ
1.ยิงไปแล้วแพทเทินเป็นยังไง (กลุ่มกระสุนกระจายตัวแบบไหน)
2.เป้าเคลื่อนที่ซ้ายไปขวา หรือเคลื่อนที่แบบวิ่งหนี (เป้าบินแบบสกีต หรือแท๊ป)
เจอพี่อีกคนก็บอกวิธียิงปืนลูกซองว่าเวลาฮิปนะต้องจับแบบไหน ลูกซองที่มีด้ามจับแบบปืนพกจับยังไง ยิงลูกซองปั๊มให้ไวทำยังไง ฯลฯ
ฟังพี่เขาบรรยายก็ปวดหัวครับ แก่บอกว่าลองยิงดู เดี๋ยวก็รู้ Grin
ดังนั้นคำแนะนำง่าย ๆ ถือปืนเข้าสนามครับ แล้วลองยิงดู Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:00:36 PM »

ขอขอบคุณท่าน yod และท่าน Zeus มากครับ ขอเซฟรูปไว้ศึกษาหน่อย และตามที่ท่าน Zeus แนะนำให้ถือปืนเข้าสนาม แล้วลองยิงดู คงไม่ได้ครับเพราะยังไม่มีปืน และกลัวมากได้ยินมาว่าแรงเตะมาก แต่ที่สนใจเพราะราคาค่อนข้างถูก  ถ้าท่านใดพอมีอะไรจะแนะนำก็เชิญได้เลยนะครับ เพราะอยู่ในช่วงกำลังศึกษาหาความรู้และสนใจเกี่ยวกับปืนลูกซองอยู่  เเพราะเห็นแถวบ้านมีคนมีลูกซองเดี่ยวกันหลายคน เผื่อมีคนจะขายให้ในราคาถูกๆ บ้าง
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:46:51 PM »

กลัวมากได้ยินมาว่าแรงเตะมาก

อย่าได้ไปกลัว แต่ทีแรกครับ
ได้ยินได้ฟัง อาจจะขยายความ
ขอเพียงลองยิงดูครับ
ใช้ ลูกฐานเตี้ยก่อน แล้วค่อยขยับไปฐานสูง
พานท้ายเข้าร่องไหล่ ดึงกระโจมมือให้กระชับ
ค่อมตัวไปข้างหน้าเล็กน้อย  แล้วก้ บึ้ม บึ้ม บึ้ม
ไม่มีตบ ไม่มีถีบ   มีแต่ จะขออีก.........
เหมือนกับ ยิงลูกซ้อม ก่อนยิงลูกจริง อย่างจริงจัง
แล้วจะบอกว่า
รู้งี้ เอาเสียแต่ทีแรก ก็ดี..............
    คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:11:32 PM »

กลัวมากได้ยินมาว่าแรงเตะมาก

อย่าได้ไปกลัว แต่ทีแรกครับ
ได้ยินได้ฟัง อาจจะขยายความ
ขอเพียงลองยิงดูครับ
ใช้ ลูกฐานเตี้ยก่อน แล้วค่อยขยับไปฐานสูง
พานท้ายเข้าร่องไหล่ ดึงกระโจมมือให้กระชับ
ค่อมตัวไปข้างหน้าเล็กน้อย  แล้วก้ บึ้ม บึ้ม บึ้ม
ไม่มีตบ ไม่มีถีบ   มีแต่ จะขออีก.........
เหมือนกับ ยิงลูกซ้อม ก่อนยิงลูกจริง อย่างจริงจัง
แล้วจะบอกว่า
รู้งี้ เอาเสียแต่ทีแรก ก็ดี..............
    คิก คิก
อย่างที่พี่ยอดว่าครับ ปืนทุกแบบย่อมมีการถีบเป็นปรกติของปืน มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่าง เช่นปืนอะไร ลูกแบบไหน น้ำหนักตัวเราเท่าไหร่ แข็งแรงมากขนาดไหน จับปืนหรือประทับปืนแบบไหน แต่จำไว้อย่างครับปืนทุกชนิดเขาออกแบบมาให้คนยิงครับ ดังนั้นไม่ต้องไปกลัวคำร่ำลือต่าง ๆ นา ๆ ทำตามที่พี่ยอดว่า หรือนึกภาพง่าย ๆ คือปืนลอยอยู่กลางอากาศเราเอาตัวไปแนบกับปืน พานท้ายเข้าร่อง แก้มอยู่พาดพานท้ายแนบให้แน่น ๆ กดพานท้ายเข้าร่องไหล่ตรง ๆ จนรู้สึกกระชับแล้วเหนียวไก ลูกซองนี่สุภาพครับกระชากตรง ๆ ไม่ดีดดิ้นจนเกินงาม ขอให้สนุกกับการยิงลูกซองครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:19:33 AM »

ตื่นเช้ามารีบเปิดเข้ามาดูเลยเผื่อมีใครกรุณา  ชอบคุณครับที่เพิ่มเติมรายละเอียดให้อีก
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:56:47 AM »

ตอบเท่าที่มีก่อนนะครับ ของผม 870 20" โช้คอิมปรูฟซิลินเดอร์ ลูก OO Buck 15 เมตร ทั้ง 9เม็ดอยู่ในรูปขวดครับ

25 เมตรจะมีหลุดขวดไปบ้าง 2-3 เม็ดครับ ส่วนแฮริงตันตัดลำ 12"ของครูดำ 25 เมตรไม่หลุดขวดเลยซักเม็ดครับ

Grin Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:24:09 AM »

ตอบเท่าที่มีก่อนนะครับ ของผม 870 20" โช้คอิมปรูฟซิลินเดอร์ ลูก OO Buck 15 เมตร ทั้ง 9เม็ดอยู่ในรูปขวดครับ

25 เมตรจะมีหลุดขวดไปบ้าง 2-3 เม็ดครับ ส่วนแฮริงตันตัดลำ 12"ของครูดำ 25 เมตรไม่หลุดขวดเลยซักเม็ดครับ

870 ของคุณโซ้ยตี๋  ถ้าได้กระสุนของนอกดีๆ  OO Buck  25 เมตร  แทบไม่หลุดขวดเป้าหุ่นคนเล็ก

....ตามล่า...อีตอแหล
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:35:02 AM »

เคยได้ยินพี่ท่านหนึ่งแถว ๆ นี้บอกว่าการยิงลูกซองเป็นศาตร์และศิลป
ศาตร์คือ
1.ลำกล้องกี่นิ้ว
2.ใช้โช๊คอะไร หรือลักษณะลำกล้องเป็นแบบอะไร
3.ใช้กระสุนแบบใด
ศิลปคือ
1.ยิงไปแล้วแพทเทินเป็นยังไง (กลุ่มกระสุนกระจายตัวแบบไหน)
2.เป้าเคลื่อนที่ซ้ายไปขวา หรือเคลื่อนที่แบบวิ่งหนี (เป้าบินแบบสกีต หรือแท๊ป)
เจอพี่อีกคนก็บอกวิธียิงปืนลูกซองว่าเวลาฮิปนะต้องจับแบบไหน ลูกซองที่มีด้ามจับแบบปืนพกจับยังไง ยิงลูกซองปั๊มให้ไวทำยังไง ฯลฯ
ฟังพี่เขาบรรยายก็ปวดหัวครับ แก่บอกว่าลองยิงดู เดี๋ยวก็รู้ Grin
ดังนั้นคำแนะนำง่าย ๆ ถือปืนเข้าสนามครับ แล้วลองยิงดู Cheesy
ยิง skeet แล้วจะเข้าใจคำว่าสาดกระสุนได้ชัดเลยครับ
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:35:32 AM »

ถ้างั้นแสดงว่าถ้า  50 เมตร ก็ยังพอจะหวังผลได้ใช่ไหมครับในสถานการณ์จริง (แต่จริงๆ ผมไม่มีหรอกเพราะผมคนยอมคน )
มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
ขึ้นกับดินขับ และชนิดของหมอนรองกระสุน
การเรียงตัวของเม็ดกระสุน และอื่น ๆ

ระยะ ๑๐ เมตร  W-W

ระยะ ๒๐ เมตร W-W

ระยะ ๒๐เมตร SB

ลิงค์
ช่วยอธิบายการทำงานของโช๊คหน่อยได้ไหมครับ และถ้าไม่ใส่กลุ่มกระสุนจะเป็นอย่างไร เคยมีท่านใดเคยลองบ้างไหมครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:36:20 AM »

ขออนุญาติถามด้วยคนนะครับ คือสงสัยมานานเเล้วขอถามเลยเเล้วกันครับ ก่อนอื่น กระสุนปืนลูกซองจะต้องมีหมอนรองกระสุน สงสัยคือเมื่อเราใช้ Full Choke รีดกลุ่มกระสุน ปากลำกล่องตัวนี้จะเล็กมาก แล้วเมื่อเรายิงออกไปหมอนรองกระสุนจะไม่ไปติด Full Choke เหรอครับ แล้วยิ่งกระสุนบางยี่ฮ่อหมอนใหญ่และหนามาก จะไม่ทำให้ลำกล้องเสียหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:50:41 AM »

. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน.......แนะนำลูก.....  2 3/4   นิ้ว.....ยิงได้  .....อารมณ์  .....มาก......ก่อน.....จะยิง .....ลูก 3  นิ้ว แม็กนั่ม ... 12  เม็ด..... โดนชก โดนชก   มี อยู่  2   ยี่ห้อ    1 .  claver  mirage  .......  ตรา แรดยิ้ม  การันตี ......ความแรง.......   2 .   Royal  Rio  ลูกขาว ฐาน สูง .....หนึ่งกล่อง  .... 10  นัด .....  แล้ว....จะลืม ....ลูก 3  นิ้วไปเลย........ โดนชก โดนชก
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:55:06 AM »

ช่วยอธิบายการทำงานของโช๊คหน่อยได้ไหมครับ และถ้าไม่ใส่กลุ่มกระสุนจะเป็นอย่างไร เคยมีท่านใดเคยลองบ้างไหมครับ

ขออนุญาติถามด้วยคนนะครับ คือสงสัยมานานเเล้วขอถามเลยเเล้วกันครับ ก่อนอื่น กระสุนปืนลูกซองจะต้องมีหมอนรองกระสุน สงสัยคือเมื่อเราใช้ Full Choke รีดกลุ่มกระสุน ปากลำกล่องตัวนี้จะเล็กมาก แล้วเมื่อเรายิงออกไปหมอนรองกระสุนจะไม่ไปติด Full Choke เหรอครับ แล้วยิ่งกระสุนบางยี่ฮ่อหมอนใหญ่และหนามาก จะไม่ทำให้ลำกล้องเสียหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

โช้ค มีไว้บีบม่านกระสุนครับ ไม่มีโช้ค ก็คือไม่บีบม่านกระสุนคือซิลินเดอร์โช้ค(ท่อตรง)ครับ

ปืนลูกซองที่ถอดเปลี่ยนโช้คได้ ห้ามยิงโดยที่ไม่ใส่โช้คนะครับ จะทำให้เกลียวที่เอาไว้ใส่โช้คเสียหาย

สำหรับคุณ Terk Kung ฟูลโช้คไม่ได้บีบขนาดที่จะทำให้หมอนรองกระสุนติดหรอกครับ ยังไงๆหมอนก็ยุบตัวได้อยู่แล้ว

แถมยังมีแรงดันจากดินขับอีก ผมเคยยิงลูกโดดกระเหรี่ยงในฟูลโช้ค มันก็ยังออกไปได้ทั้งอันเลยครับ

ปล.ลูกโดดกะเหรี่ยงคือเอากระสุนลูกปรายมาควั่นปลอกตรงแถวๆหมอนให้เกือบขาด เวลายิงท่อนปลายของกระสุน

ที่เราควั่นไว้มันจะขาดออกไปทั้งท่อนเลยครับ

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:03:04 AM »

ขอทราบราคาต่อกล่อง และ ร้านค้า ด้วยครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์