เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:17:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กทม.(วังไชยา)จะไม่ออกใบอนุญาติให้ปืนไรเฟิล .223 , .308 แล้วจริงเหรอครับ  (อ่าน 3689 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:26:10 PM »

ผมพึ้งไปรับปืนมาเมือวานนี้ ขนาด .223  ได้ลูกมาด้วย 20 นัด แต่มีข้อสงสัยนิดว่าลูกพาณิชย์หัวมันเป็นเจ็ตเก็ตเหล็กแม่เหล็กดูดครับแต่พอเอาลูกของ m 193 แม่เหล็กไม่ดูดยั่งงีเกลียวในลํากล้องลูกใหนจะ สึกเหลอได้เร็วกว่ากันครับ
ผมว่าลูกพาณิชย์ แม่เหล็กไม่น่าจะดูดนะครับ ส่วนลูกทหารปกติแม่เหล็กจะดูดได้ครับเพราะมีภายในเป็นเหล็ก
สำหรับ .223 ลูกทหารมีแรงดันในรังเพลิงมากกว่าลูกพาณิชย์พอควรครับ ไม่เหมือน .308 ที่ลูกพาณิชย์แรงกว่า
ดังนั้นการใช้ลูกทหารยิงในปืนพลเรือนขนาด .223 ย่อมมีผลให้ปืนสึกหรอเร็วกว่าปกติครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
seksan malinee
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 07:48:08 PM »

อืมไงกลับกันละครับผมโทรไปถามร้านปืนแล้วเค้าบอกว่าลูก .223 ของเช็คโกฯ เจ็คเก็ตเหล็กครับแม่เหล็กดูดแล้วอีกอย่างหนึ่งตอนยิลูกทหารรีคอยไม่แรงเท่าลูก พาณิชย์ แปลกจัง หรือว่า มีการพัฒนาลูก .223 ให้มีประสิทติภาพสูงขึ้น  เหมือน .308
Neo21
รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:04:02 PM »

แล้วจะลามมา  .45 , .357 , .44 แมคนั่ม ด้วยไหมครับเนี่ย สับสนจัง เรื่องต่างๆส่วนใหญ่มาจากฝ่ายปกครองทั้งนั้น  แต่การซื้อขายปืนสวัสดิการก็เห็นมาจากฝ่ายปกครอง จากฝ่ายราชการทั้งนั้น  บอกตรงๆว่าสับสนมากๆ จะอะไรกันนักหนา คนดีๆอยากมีปืนบ้างไม่ได้เหรอครับเนี่ย เงินก็เงินเรา เรื่องปืน ถ้าเป็นคนชั่วถึงซื้อไม่ได้ มันก็หาอาวุธปืนเถื่อนมาทำชั่วอยุ๋ดี ทางราชการสามารถป้องกันเรื่องปืนเถื่อนเหล่านี้ได้ไหม Huh  แต่คนดีอยากจะมีปืนที่ถูกต้องไว้ป้องกันตัว ไว้เพื่อความชอบส่วนตัว หรือ เพื่อสันทนาการ  จะมีแบบถูกต้องก็ลำบากจะซื้อก็มีความยุ่งยาก มีข้อจำกันมากมาย   ฝ่ายปกครองคิดอะไรกันอยุ่เหรอครับ หรือต้องการค่าน้ำร้อนน้ำชา ค่าอำนวยความสะดวกอย่างเดียว  ยกตัวอย่างสามจว.ชายแดนภาคใต้ โจรร้ายเขาเข้ามาอำเภอขอใบป.3 แล้วบอกเจ้าหน้าที่ว่าจะซื้อปืนเพื่อไปก่อความไม่สงบหรือปล่าว ปืนที่เขาใช้เอามาจากไหนทำไมไม่หาสาเหตุป้องกันหรือเป็นเพราะไม่มีความสามารถจัดการกับเรื่องเหล่านี้  แล้วมาพาลเอากับประชาชนผู้บริสุทธิ์ สร้างภาพเอาใจนักการเมือง เอาใจเจ้านายให้เขารุ้ว่า ในยุคนี้ ยุคที่เขาทำงานนี้มีมาตรการออกมาเพื่อการป้องกันอย่างโน่นอย่างนี้เพื่อให้ดูดี  แต่ไม่รู้เลย เวลาโจรผู้ก่อการร้ายมันมาปล้น ฆ่า ผู้บริสุทธิ์มันเอาอะไรมาหนังกระติ๊กเหรอ  ไม่ใช่แต่สามจว.ภาคใต้นะ ทุกวันนี้ก็มีให้เห็น ทล่มกันด้วยอะไร เอ็มสิบหก ระเบิด ฯลฯ แล้วภาครัฐให้เราป้องกันตนเองด้วย  .22 , .38 , 9มม. น่าขำไหมครับ หรือ เพื่อนๆ พี่ๆ คิดยังไง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์