เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:23:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14514 ครั้ง)
เชาวลิต
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:42:28 PM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน
[/quote
ผมคิดว่าน่าจะภูมิใจที่มีปืนราคาถูกกว่าท่านอื่นๆและใช้ได้เหมือนกัน แต่คงไม่มีความสุขกับการที่ได้ครอบครองสิ่งผิดกฎหมาย ครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:08:16 PM »

ผมรู้สึกเป็นห่วงครับ มีไว้ก็อันตรายโดนจับก็ไม่คุ้มแน่นอน

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:41:05 PM »

ลองมาคิดถึงคนอีกประเภทหนึ่ง
สองคนผัวเมีย เข้ามาหักร้างถางพง พร้อมๆกันกับคนอื่นๆ รู้จักบ้าง ไม่รู้จักกันบ้าง สร้างสวน สร้างไร่ ตั้งแต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน
จนปัจจุบันพืชผลมีรายได้พอสมควร  ชุมชนเจริญขึ้นบ้าง  มีถนนลูกรังเข้าถึง หน้าแล้งก็เป็นฝุ่น หน้าฝนก็เป็นโคลน
มีร้านค้าในหมู่บ้าน  มีสัญญาณมือถือ  แต่ว่าจะแจ้งความสักทีต้องขับรถ 70 กม. เวลา 2 - 3 ชั่วโมง
ลูกสาวก็เริ่มเต็มสาว  หนุ่มๆ ก็ชักเริ่มป้วนเปี้ยนผิดสังเกตุ
ปีนี้กาแฟราคาดี ของเราก็มีใส่กระสอบรอขายอยู่ใต้ถุนบ้านเป็น 1,000 กก. มีข่าวลักตรงโน้น ปล้นตรงนี้อยู่บ่อยๆ
อุตส่าห์ไปขอใบอนุญาตที่อำเภอ จะเป็น .38 ก็ได้ หรืออีเดี่ยวก็เอา
ท่านก็บอกว่าอย่างลุงไม่ต้องมีปืนหรอก ทำแต่สวน แต่ไร่ จะมีศัตรูที่ไหน
คืนต่อมามีเสียงรถกระบะพุ่งมาเบรคเสียงสนั่น จอดหน้าบ้าน  เสียงกระชากขึ้นลำลูกซองปั๊มดังสะท้านหู  ยิงขึ้นฟ้าเปรี้ยง

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
NANAJOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:54:27 PM »

คนเล่นปืนยุคหลังๆ.( บางคน).ไม่ค่อยเข้าใจ คนเล่นปืนยุคเเรกๆ     หลายคน(บางคน)ปืนเถื่อนเคยผ่านมือมาบ้างก็มี
 หากมีหนทางให้เลือก  ไม่ว่าใครก็ต้องเลือกเดินทางที่สว่างครับ ....           ผิดกับคนที่มีปืนดีๆ เเต่เอาไปทำในสิ่งไม่ดี
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:57:25 PM »

ภูมิใจมาก........ครับขาเข้าคุกไปแล้ว 1 ข้าง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
NANAJOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 06:57:49 PM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน

ผมว่าพวกเขาคงไม่คิดแบบนั้น ...... ที่จำใจมีไว้เพราะสาเหตุหลายประการ ...... หากมีโอกาสพวกเขาคงขวนขวายหาของถูกกฎหมายแน่ๆ

ก็ขอภาวนาให้พวกเขาเหล่านั้นได้รับโอกาสที่ดี   ปรับปรุงตัวเป็นคนดีของสังคมต่อไป ก่อนที่จะ .........

น้าปูพูดถูกครับ.. ผมเห็นด้วยครับ  +1
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:03:31 PM »

เสียงตะโกนสั่งจากข้างล่าง "อย่าลงมานะ อยู่เฉยๆ"  แล้วมันก็ขนกาแฟไปเรียบ
วันรุ่งขึ้นไปแจ้งความตั้งแต่ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ยันโรงพักที่ต้องขับรถไปอีก 2 - 3 ชั่วโมงนั่นแหละ
เขาก็รับแจ้งความไว้ มาดูที่เกิดเหตุ แต่รับประกันไม่ได้หรอกว่าปีหน้าจะไม่โดนอีก  หรือบ้านต่อไปจะไม่มีอีก
ทำอย่างไรดีล่ะ  ก็ในเมื่อขอถูกกฎหมายไม่ได้  คราวนี้เถื่อนก็ต้องเอาละวะ  เผื่อว่าถ้าเป้าหมายหลังจากกาแฟ แล้วครั้งหน้าเป็นลูกสาวล่ะ แถมยังถูกเงินลงไปอีกบาน
มีแล้ว ได้มาแล้วก็ต้องมีซ้อมให้เข้ามือ ให้คนได้ยินเสียงว่าบ้านนี้ก็มีปืนนะเว้ย  มีแล้วก็ชอบมัน ก็ภูมิใจกับมัน ก็มีเพื่อนบ้านที่ยังไม่มีมาขอลอง มาคุยบ่อยๆ เพราะเขาก็อยากจะมีบ้าง
ผมรู้สึกเห็นใจพวกเขาเหล่านี้
          แต่สำหรับพวกที่มีไว้เพื่อกรณีที่ไม่เข้าท่าอื่นๆ ผมรู้สึกเมตตา จนต้องแผ่เมตตาให้  สงสาร จนต้องอุทิศส่วนกุศลให้  เผื่อเขาจะได้พบทางที่สว่างกว่าที่เขาเป็นอยู่

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 07:58:41 PM »

เสียงตะโกนสั่งจากข้างล่าง "อย่าลงมานะ อยู่เฉยๆ"  แล้วมันก็ขนกาแฟไปเรียบ
วันรุ่งขึ้นไปแจ้งความตั้งแต่ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ยันโรงพักที่ต้องขับรถไปอีก 2 - 3 ชั่วโมงนั่นแหละ
เขาก็รับแจ้งความไว้ มาดูที่เกิดเหตุ แต่รับประกันไม่ได้หรอกว่าปีหน้าจะไม่โดนอีก  หรือบ้านต่อไปจะไม่มีอีก
ทำอย่างไรดีล่ะ  ก็ในเมื่อขอถูกกฎหมายไม่ได้  คราวนี้เถื่อนก็ต้องเอาละวะ  เผื่อว่าถ้าเป้าหมายหลังจากกาแฟ แล้วครั้งหน้าเป็นลูกสาวล่ะ แถมยังถูกเงินลงไปอีกบาน
มีแล้ว ได้มาแล้วก็ต้องมีซ้อมให้เข้ามือ ให้คนได้ยินเสียงว่าบ้านนี้ก็มีปืนนะเว้ย  มีแล้วก็ชอบมัน ก็ภูมิใจกับมัน ก็มีเพื่อนบ้านที่ยังไม่มีมาขอลอง มาคุยบ่อยๆ เพราะเขาก็อยากจะมีบ้าง
          แต่สำหรับพวกที่มีไว้เพื่อกรณีที่ไม่เข้าท่าอื่นๆ ผมรู้สึกเมตตา จนต้องแผ่เมตตาให้  สงสาร จนต้องอุทิศส่วนกุศลให้  เผื่อเขาจะได้พบทางที่สว่างกว่าที่เขาเป็นอยู่
คล้ายๆกับบ้านพ่อแฟนที่โดนปล้น  อยู่ในสวนยาง  โจรไปแม่ยังเรียกชวนโจรกินข้าวอีก คิดว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง จนไปใกล้ๆถึงรู้ว่ามันมาปล้น  โดนไป กระบะ1คัน  ทอง5บาท เงินสด8หมื่น  แจ้งความไปผ่านไปสามปีแล้วครับ ยังเงียบ  ผมเลยบอกว่าคราวหน้าถ้ามาปล้นแล้วมีโอกาศสู้ ยิงให้ตายให้หมด เดี๋ยวยอมขายที่สู้คดีให้   ล่าสุดโดนเก็บไปแล้ว1คน    ที่เหลือก้ตามกันต่อไป
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:00:15 PM »

เรื่องปืนเถื่อน ถึงต่อให้ผมจนแสนจนขนาดไหน ผมก็ไม่ข้องเกี่ยวแน่ๆ เพราะ นั่นหมายถึงอนาคตของเรานะครับ  Undecided

อย่างปืนมีทะเบียน แม้ราคาจะสูงกว่า ขออนุญาตยากกว่า แต่ถ้า ณ ขณะนั้น ผมเป็นคนที่รายได้น้อยเกินไปที่จะซื้อปืนอย่างถูกกฏหมายได้

ผมขอเลือก "ไม่ซื้อ" ก่อนละกัน รอเก็บเกี่ยวรายได้ให้มากเท่าที่ความสามารถจะทำได้ แล้วค่อยซื้อในอนาคต ก็ยังมีโอกาสนะครับ

ตราบใดที่เรายังมีชีวิตอยู่ สักวัน เราก็ควรสร้างความมั่นใจว่า "จะต้องใช้ปืนที่มีทะเบียนเท่านั้น เพราะปืนเถื่อน แม้หาง่ายกว่า

แต่นั่นหมายถึง เราจะต้องอยู่ยากในอนาคต โดยมิอาจรู้ได้ว่า อาจจะต้องติดคุกในบั้นปลายชีวิต
" ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 08:02:13 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:06:43 PM »

ปืนทะเบียนนอนกอดเหมือนกอดเมียตัวเอง  ปืนเถื่อนนอนกอดเหมือนกอดเมียเพื่อนยังไงก็ไม่อุ่น  ปืนทะเบียนภูมิใจกว่า เฮ้อ กว่าจะทะเลอะกับนายทะเบียนมาได้

sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:08:35 PM »

ลองมาคิดถึงคนอีกประเภทหนึ่ง
สองคนผัวเมีย เข้ามาหักร้างถางพง พร้อมๆกันกับคนอื่นๆ รู้จักบ้าง ไม่รู้จักกันบ้าง สร้างสวน สร้างไร่ ตั้งแต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน
จนปัจจุบันพืชผลมีรายได้พอสมควร  ชุมชนเจริญขึ้นบ้าง  มีถนนลูกรังเข้าถึง หน้าแล้งก็เป็นฝุ่น หน้าฝนก็เป็นโคลน
มีร้านค้าในหมู่บ้าน  มีสัญญาณมือถือ  แต่ว่าจะแจ้งความสักทีต้องขับรถ 70 กม. เวลา 2 - 3 ชั่วโมง
ลูกสาวก็เริ่มเต็มสาว  หนุ่มๆ ก็ชักเริ่มป้วนเปี้ยนผิดสังเกตุ
ปีนี้กาแฟราคาดี ของเราก็มีใส่กระสอบรอขายอยู่ใต้ถุนบ้านเป็น 1,000 กก. มีข่าวลักตรงโน้น ปล้นตรงนี้อยู่บ่อยๆ
อุตส่าห์ไปขอใบอนุญาตที่อำเภอ จะเป็น .38 ก็ได้ หรืออีเดี่ยวก็เอา
ท่านก็บอกว่าอย่างลุงไม่ต้องมีปืนหรอก ทำแต่สวน แต่ไร่ จะมีศัตรูที่ไหน
คืนต่อมามีเสียงรถกระบะพุ่งมาเบรคเสียงสนั่น จอดหน้าบ้าน  เสียงกระชากขึ้นลำลูกซองปั๊มดังสะท้านหู  ยิงขึ้นฟ้าเปรี้ยง
[/color] ด้วยความเคารพครับ ขอบคุณที่เห็นและเข้าใจปํญหาที่แท้จริงของผู้ที่อยู่บ้านป่าและตามชนบทครับ เนื่องจากของที่ตามกฎหมายต้องตามขั้นตอนและมีหลักฐานครบแต่ขาดเส้นสายและสินน้ำใจจึงไม่ได้มา  วรรคสุดท้ายขอรวมพวกที่มีอย่างถูกต้อง แต่นำไปใช้อย่าวไม่ถูกต้องด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:21:44 PM »

ท่านเคยเห็นพ่อขี่มอเตอร์ไซด์แม่อุ้มลูก2ขวบซ้อนท้ายเวลาฝนตกตามถนนตจว.ไหมคับ สมัยผมยังเรียนอยู่แล้วนั่งอยู่ในรถที่พ่อขับ ผมเคยคิดว่าถ้าโตขึ้นไม่มีทางยอม
ให้ลูกเมียซ้อนท้ายแบบนั้นแน่อัตรายจะตายไม่มีความรับผิดชอบเลย  แต่ตอนนี้ผมรู้จักชีวิตมากขึ้น ผมยังละอายตัวเองเลยครับที่ครั้งหนึ่งผมคิดแบบนี้

ข้อความข้างบนจะบอกว่ามีคนอีกกลุ่มหนึ่งโดยเฉพาะตามตจว.ไกลๆจำเป็นต้องใช้ปืนเพื่อความอยู่รอดไม่ใช่มาทำร้ายคนอื่น แต่ไม่มีทั้งหลักฐานหรือเงินเพื่อจะหาปืนที่ถูกกฏหมายเหมือผมหรือ สมช.ได้ ยังไงก็ขอให้ละเว้นที่จะกล่าวถึงคนกลุ่มนี้ก็จะดีครับ

ส่วนพวกที่มีปืนเถื่อนด้วยเหตุผลอื่นถึงจะอ้างว่าป้องกันตัวโดยเฉพาะพวกวัยรุ่นหรือพวกที่เกี่ยวข้องกับเรื่องไม่ดี อันนี้ไม่มีข้อยกเว้นครับ น่ารังเกียจมากครับ แถวบ้านผมมีเยอะสะด้วย พกกันไม่เกรงใจใครเลย เราเองถูกกฏหมายทุกกระบอกเวลาจะพกยังต้องหลบๆซ่อนๆไม่ให้ใครรู้เลย
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:39:41 PM »

ท่านเคยเห็นพ่อขี่มอเตอร์ไซด์แม่อุ้มลูก2ขวบซ้อนท้ายเวลาฝนตกตามถนนตจว.ไหมคับ สมัยผมยังเรียนอยู่แล้วนั่งอยู่ในรถที่พ่อขับ ผมเคยคิดว่าถ้าโตขึ้นไม่มีทางยอม
ให้ลูกเมียซ้อนท้ายแบบนั้นแน่อัตรายจะตายไม่มีความรับผิดชอบเลย  แต่ตอนนี้ผมรู้จักชีวิตมากขึ้น ผมยังละอายตัวเองเลยครับที่ครั้งหนึ่งผมคิดแบบนี้

ข้อความข้างบนจะบอกว่ามีคนอีกกลุ่มหนึ่งโดยเฉพาะตามตจว.ไกลๆจำเป็นต้องใช้ปืนเพื่อความอยู่รอดไม่ใช่มาทำร้ายคนอื่น แต่ไม่มีทั้งหลักฐานหรือเงินเพื่อจะหาปืนที่ถูกกฏหมายเหมือผมหรือ สมช.ได้ ยังไงก็ขอให้ละเว้นที่จะกล่าวถึงคนกลุ่มนี้ก็จะดีครับ

ส่วนพวกที่มีปืนเถื่อนด้วยเหตุผลอื่นถึงจะอ้างว่าป้องกันตัวโดยเฉพาะพวกวัยรุ่นหรือพวกที่เกี่ยวข้องกับเรื่องไม่ดี อันนี้ไม่มีข้อยกเว้นครับ น่ารังเกียจมากครับ แถวบ้านผมมีเยอะสะด้วย พกกันไม่เกรงใจใครเลย เราเองถูกกฏหมายทุกกระบอกเวลาจะพกยังต้องหลบๆซ่อนๆไม่ให้ใครรู้เลย
จากความรู้อันน้อยนิด ชาวชนบทที่อยู่ตามต่างจังหวัดไกลๆ ตามทุ่งไร่ ทุ่งนาส่วนมากชอบใช้ลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ บางส่วนใช้ .38 และจุด .45 แต่หักลำยิงทีละนัดแบบลูกซอง บางคนก็ซื้อมาบางคนก็ผลิตใช้เองเพราะเครื่องมือที่ใช้ซ่อมเครื่องยนต์หรือเครื่องมือการเกษตรที่มีใช้อยู่กันทุกบ้านก็เหลือเฟือแล้วครับที่จะผลิตปืนประเภทนี้ ประกอบกับมีร้านกลึงเกิดขึ้นมากมายในชนบทเพื่อรับกลึงอุปกรณ์เครื่องมือการเกษตรจึงเป็นช่องทางหนึ่งที่ทำให้มีคนสามารถผลิตปืนประเภทนี้ใช้กันง่ายขึ้น และร้านขายเหล็กก็มีเหล็กขายกันหลายเกรดเลือกได้เลยว่าจะเอาเหล็กดีขนาดไหน จึงทำให้มีและเป็นสาเหตุให้จำนวนปืนเถื่อนมากขึ้นอย่างน่าใจหายโดยเฉพาะวันรุ่นนี่จะนิยมทำใช้เองเสียเป็นส่วนมาก และชอบก่อความวุ่นวาย  แต่สำหรับคนที่มีครอบครัวแล้วมักจะเก็บไว้เฝ้าบ้านอย่างเดียวไม่พกติดตัวไปไหนมาไหน และมีกันเกือบทุกบ้าน  ส่วนเรื่องกฎหมายนั้นเคยได้ข่าวครั้งเดียวที่โดนจับปืนเถื่อน แต่เจ้าหน้าที่ไม่ได้ไปค้นปืนเถื่อนไปค้นอย่างอื่นแต่ไปเจอปืนเถื่อนเข้า   และชาวบ้านชนบทเขาก็ไม่สนใจเรื่องใครมีปืนหรือใครจะยิงปืนเป็นเรื่องธรรมดา และเหตุผลที่เขาชอบใช้ปืนเถื่อนเพราะราคาถูกถ้าผลิตใช้เองต้นทุนยิ่งต่ำมาก ทั้งทั้งทีท้องที่นั้นๆ  ก็ขออนุญาตปืนได้ไม่ยากเท่าไร แต่ราคาปืนนี่แหละต้องขายข้าวเป็นสิบเกวียน กว่าจะได้สักหนึ่งกระบอก  แต่แถวหมู่บ้านนั้น ๆ ก็ไม่มีข่าวปล้นจี้แต่มีข่าววันรุ่นก่อความวุ่นงายบ่อยมาก นี่ขนาดสอบถามคนที่รู้จักกันตามหมู่บ้านต่าง ๆ นะ ถ้าทำวิจัยจะได้ข้อมูลมากกว่านี้อีก  ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้ล่อแหลมหรืออาจเป็นช่องทางในทางที่ไม่ดีก็ลบได้เลยครับ  แต่นี่คือความเป็นจริงในสังคมชนบททุกวันนี้ครับ ไหว้

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:22:57 AM »

เรื่องปืนเถื่อน เป็นสิ่งผิดกฎหมาย แต่ก็ว่าครับ ปืนเถื่อนไม่เถื่อนนี่ผมขออย่างเดียว คือ ขอให้อยู่ในมือคนดีเป็นพอครับ

ต่อให้ปืนที่ถูกกฎหมายแต่อยู่ในมือคนไม่ดีนี่สิครับอันตรายกว่า คนที่มีปืนเถื่อนมันก็มีหลายเหตุผล แต่พวกที่มีปืนเถื่อน

แล้วก่อความไม่สงบนี่ก็ไม่น่าให้อภัย โดยส่วนมากแล้วจะอยู่ในมือวัยวุ่นซ่ะส่วนใหญ่ พวกนี้แหละครับที่มีแล้วชอบ

โอ้อวด หรือ อาจจะเข้าข่ายมีปืนแล้วภูมิใจ  พูดง่ายๆ ก็คือ อยากแสดงว่ากุก็มีปืนนั้นแหละ ข่มเหงคนที่อ่อนแอกว่าคนพวกนี้

อยู่ไปก็หนักแผ่นดินเป็นภัยต่อสังคมโดยรวม และ ปืนเถื่อนส่วนน้อยที่อยู่ในมือคนดีอย่างที่คุณ ชอลิ่วเฮียง กล่าวไว้พวกนี้ก็น่า

เห็นใจพยายามทำให้ถูกแต่นายที่อนุญาตก็ไม่เห็นใจ หรือ อยากได้เงินคนพวกนี้ก็มีอยู่ในสังคมเรื่อยไป ไหนๆ ก็มีเงินชื้อปืนแล้ว

ลองเอาเงินมาคุยดูสิต่อให้ถูกคดีข่มขืน กับ คดีฆ่ามาผมก็จะให้เอามาให้เซ็นถึงบ้านแบบนี้ก็เห็นมาแล้ว จะแบบไหนก็แล้วแต่ครับ

ขออย่างเดียว คือ ขอให้อยู่ในมือคนดีก็พอแล้ว ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:40:46 AM »

เรื่องปืนเถื่อน เป็นสิ่งผิดกฎหมาย แต่ก็ว่าครับ ปืนเถื่อนไม่เถื่อนนี่ผมขออย่างเดียว คือ ขอให้อยู่ในมือคนดีเป็นพอครับ

ต่อให้ปืนที่ถูกกฎหมายแต่อยู่ในมือคนไม่ดีนี่สิครับอันตรายกว่า คนที่มีปืนเถื่อนมันก็มีหลายเหตุผล แต่พวกที่มีปืนเถื่อน

แล้วก่อความไม่สงบนี่ก็ไม่น่าให้อภัย โดยส่วนมากแล้วจะอยู่ในมือวัยวุ่นซ่ะส่วนใหญ่ พวกนี้แหละครับที่มีแล้วชอบ

โอ้อวด หรือ อาจจะเข้าข่ายมีปืนแล้วภูมิใจ  พูดง่ายๆ ก็คือ อยากแสดงว่ากุก็มีปืนนั้นแหละ ข่มเหงคนที่อ่อนแอกว่าคนพวกนี้

อยู่ไปก็หนักแผ่นดินเป็นภัยต่อสังคมโดยรวม และ ปืนเถื่อนส่วนน้อยที่อยู่ในมือคนดีอย่างที่คุณ ชอลิ่วเฮียง กล่าวไว้พวกนี้ก็น่า

เห็นใจพยายามทำให้ถูกแต่นายที่อนุญาตก็ไม่เห็นใจ หรือ อยากได้เงินคนพวกนี้ก็มีอยู่ในสังคมเรื่อยไป ไหนๆ ก็มีเงินชื้อปืนแล้ว

ลองเอาเงินมาคุยดูสิต่อให้ถูกคดีข่มขืน กับ คดีฆ่ามาผมก็จะให้เอามาให้เซ็นถึงบ้านแบบนี้ก็เห็นมาแล้ว จะแบบไหนก็แล้วแต่ครับ

ขออย่างเดียว คือ ขอให้อยู่ในมือคนดีก็พอแล้ว ครับ

ให้แง่คิดดีมากครับ โดยเฉพาะประโยคที่ขีดเส้นใต้ ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์