เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:34:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14569 ครั้ง)
czzz
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:19:07 PM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:28:38 PM »

คงภูมิใจได้ไม่นานหรอกครับ....ถือปืนเถื่อนเหมือนกำไฟไว้ในมือเลยครับ
ซื้อปืนเถื่อนมาเหมือนขายอนคตยังไงอย่างงั้นเลยครับ....บางท่านก็เคยครอบครองมาแล้วความรู้สึกเวลาพกพาหรือนำพาต่างจากปืนมีทะเบียน อยากรู้ก็ลองซิครับ Grin

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:35:36 PM »

...ผมว่าไม่คุ้มกันเลยครับ  กฎหมายก็ลงโทษไว้แรงเชียว  เสียอนาคตด้วย  ผมนี่ไม่เอาเลยมียังไงใช้ของเราอันนั้นสบายใจกว่า  เราไม่ใช่คนสีเทาขนาดจะไปข้องแวะกับของผิดกฎหมาย  (แค่เล่นปืนของเรามีเพียงใบ ป4  ยังลำบากลากถูกันขนาดนี้แล้ว !!!!)

...แต่ถ้าสภาพการครอบครองปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย  มันทำให้สุจริตชนต้องทุรนทุรายกันขนาดที่เป็นอยู่นี้  ผมก็ไม่สงสัยหรอกครับ  ว่าทำไมหลายๆท่านหันไปคบปืนเถื่อนกันจนเป็นมหกรรม
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:44:59 PM »

เหมือนดาบสองคมครับ

PAI_KO
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:54:36 PM »

...ผมว่าไม่คุ้มกันเลยครับ  กฎหมายก็ลงโทษไว้แรงเชียว  เสียอนาคตด้วย  ผมนี่ไม่เอาเลยมียังไงใช้ของเราอันนั้นสบายใจกว่า  เราไม่ใช่คนสีเทาขนาดจะไปข้องแวะกับของผิดกฎหมาย  (แค่เล่นปืนของเรามีเพียงใบ ป4  ยังลำบากลากถูกันขนาดนี้แล้ว !!!!)

...แต่ถ้าสภาพการครอบครองปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย  มันทำให้สุจริตชนต้องทุรนทุรายกันขนาดที่เป็นอยู่นี้  ผมก็ไม่สงสัยหรอกครับ  ว่าทำไมหลายๆท่านหันไปคบปืนเถื่อนกันจนเป็นมหกรรม

เห็นด้วยครับ...และโดยส่วนตัว...ยกเว้นให้กับพี่น้อง..สามจังหวัดชายแดนภาคใต้..ที่ยากจน..แต่จำเป็นต้องมีอาวุธไว้ป้องกันตัวครับ.. หลงรัก หลงรัก หลงรัก
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:00:19 PM »

Cool เล่นกับไฟ อันตราย

3'SF TRAINING COMPANY.
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:04:28 PM »

มีไว้เพื่อรับโทษโดยเฉพาะ
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:22:50 PM »

ควรจะแผ่เมตาให้พวกเขาบ้าง จะได้คิดดี พูดดี และทำดี

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:52:33 PM »

พวกเราทุกคนที่อยู่ในเวปนี้   มีศักยภาพที่จะซื้อปืนมีทะเบียน และมีความรู้ จึงทราบข้อเสียของปืนเถื่อนและไม่คิดมีไว้ในครอบครอง

แต่มองในมุมกลับกัน   ผู้ที่ไม่มีความรู้ หรือวัยรุ่นวัยคะนอง เค้าไม่คิดว่าปืนเถื่อนมันจะมีโทษร้ายแรงอะไร เพราะความอยากได้อยากมีมันครอบงำอยู่    ด้วย "ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์" นั่นเอง  จึงขวนขวายหากันมาในราคาถูก   พกไว้เท่ห์ๆ ไว้อวดเพื่อน  ก็แค่นั้น

ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว ตอนเป็นนักเรียนอาชีวะ   หลายคนมีปืนเถื่อนไว้ในครอบครอง  มันเป็นแฟชั่น  ตัวผมเองก็สรรหากับเค้าด้วย  ใครมี9 ออโต้นี่สุดยอด   เพราะส่วนใหญ่จะเป็นลูกโม่ 6-8 นัด .22LR ไม่ปรากฎสัญชาติ  คาดว่าจะไทยทำนี่แหละ  เวลาใส่กระสุน ต้องถอดโม่ออกมาทั้งลูก ไม่มีบานพับโม่ ไม่หักคอ  กระบอกละเพียง 1,500 บาท  ใครมั่งไม่อยากได้  (ไม่พูดถึงปืนปากกานะครับ อันนั้นมันของเล่นไปแล้ว)

พอได้มา  ก็ไม่คิดยิงใครหรอกครับ นอกจากลูบๆคลำๆ พกทำเท่ห์ ไปโรงเรียน อวดเพื่อน  จนเรียนจบ ก็ยัดเก็บไว้ใต้ตู้จนลืม ไม่เคยหยิบออกมาอีกเลย..........

ผ่านมา 10 ปี  มีการ มีงานทำเรียบร้อย  มีปืนถูกกฎหมาย 2 กระบอก  เพราะเราเป็นผู้ใหญ่ขึ้น  มีความคิด  มีความรู้  รับรู้ข้อมูลข่าวสารมากขึ้น  ทำให้รู้คุณและโทษของปืนมากขึ้น   

วันก่อนเก็บกวาดของ   รื้อตู้เสื้อผ้าจะไปบริจาค  ล้วงไปก้นตู้   ตกใจ  ปืนใครว่ะ  อ๋อ...ปืนเราเอง   ยังอยู่อีกหรือเนี่ย  เอามาลูบคลำครั้งสุดท้าย  รำลึกถึงความหลัง ว่ารอดมาได้ยังไง ตอนนั้นยังเขลานักทำอะไรลงไปเนี่ย      สองจิตสองใจอยากเก็บไว้  แต่ก็ฉุกคิดได้   เอามาทำลาย แยกชิ้นส่วนทิ้งไปเรียบร้อย....... ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 01:59:07 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
นายกระจอก
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:17:04 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า

อย่าหวังพึ่งคนอื่น  ถ้าไม่หัดพึ่งตนเองก่อน
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:21:25 PM »

รู้สึกอยากให้โดนตำรวจจับได้ในเร็ววัน...สาธุ สาธุ  ชอบดีนักผิดกฎเนี่ย

ขำก๊าก

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:31:33 PM »

ปืนเถื่อนเป็นปืนที่มีใว้ก่ออาชกรรมโดยแท้จริง ยิงคนหรือปล้นเสร็จนำไปทำลายแค่นี้ก็ไม่มีของกลางแล้วครับ ซื้อมาราคาก็ถูกทิ้งไปก็ไม่เสียดายแถมไม่ต้องไปขอทำเรื่องให้ยุ่งยากคอยหลบเจ้าหน้าที่บ้านเมืองอย่างเดียว ต่างจากปืนมีทะเบียนกว่าจะได้มาลำบากมากราคาก็แสนแพง หลายๆคนคิดแบบนี่แหละครับจึงทำให้ปืนเถือนเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:43:44 PM »

อย่าพูดดังไปครับเดี้ยวนี้มีทั้ง P7M8 , G26 - 19 , ลูกโม่  ราคามันก็ขึ้นตามปืนทะเบียน

ส่วนตัวผมรู้สึกว่าเล่นแบบมีทะเบียนปลอดภัยมากกว่าครับ ปืนแพงแต่เคลียร์ถูก ปืนถูกๆเคลียร์โคตรแพง + เสียประวัติ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
บางรักซอย2
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:21:32 PM »

เห็นใจสิครับ  บางคนมีความจำเป็น  แต่ไม่มีเงินที่จะซื้อปืนแพงๆ  มันเป็นทางออกที่เค้าก็คงไม่อยากทำ..มันจำเป็น  ก็ที่ถูกกฏหมายมันแพงขึ้น..ขอก็ยาก  ทำไงได้..หาทางออกกันไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:24:55 PM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน

ผมว่าพวกเขาคงไม่คิดแบบนั้น ...... ที่จำใจมีไว้เพราะสาเหตุหลายประการ ...... หากมีโอกาสพวกเขาคงขวนขวายหาของถูกกฎหมายแน่ๆ

ก็ขอภาวนาให้พวกเขาเหล่านั้นได้รับโอกาสที่ดี   ปรับปรุงตัวเป็นคนดีของสังคมต่อไป ก่อนที่จะ .........

หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์