เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:15:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14575 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:28:24 AM »

เมื่อไม่นานมานี่เอง หากนายสมชายเห็นกระทู้แบบนี้จะด่าแหลก ด่าว่าเป็นพวกไม่เคารพกฏหมาย...

แต่เมื่อเดือนก่อน นายสมชายถามเพื่อนฝูงที่ไม่เคยคุยเรื่องปืนมาก่อนว่ามีปืนไว้ป้องกันตัว+ลูกเมียกันบ้างไหม เพราะเห็นบ่นเรื่องข้าวของแพงเศรษฐกิจไม่ดี ลักวิ่งชิงปล้นกันแยะ ฯลฯ...

น่าแปลกใจว่ามีเพื่อน+คนรู้จักหลายคนบอกว่ามีเก็บเอาไว้ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฏหมาย แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร... เพื่อนบางคนยังรับราชการอยู่ เงินเดือน+เงินประจำตำแหน่งก็ได้กันไม่ใช่น้อย แต่เพื่อนบอกว่าหากจะให้เสียเงินซื้อปืนราคาแสนกว่าบาทนี่ สู้กำเงินค่าปืนสองกระบอกเพิ่มเงินอีกไม่มากได้รถ VIOS มือสองสภาพไม่แย่ ให้ลูกสาวขับไปเรียนหนังสือที่มหาลัยดีกว่า...

น่าเศร้านะครับ... ทุกวันนี้มีปืนผิดกฏหมายอยู่เพียบรอบข้างโดยที่ไม่มีใครรู้ ไม่ปรากฏข้อมูลตามทะเบียน มีเรื่องเมื่อไหร่จะถูกใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง ตามตัวใครก็ไม่ได้...

ที่แสบที่สุดคือคนที่มีปืนเถื่อนมีแนวโน้มที่จะไม่ระวังรักษา+ใช้งานปืนตัวเองให้ดี เพราะถือว่าไม่สามารถสาวได้ถึงตัว... ทำนองเดียวกับรถยนต์ที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนด้านหลัง มีแนวโน้มว่าขับรถมรรยาทยอดแย่ เพราะสาวไม่ถึงตัวครับ...
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:11:08 AM »

น่าภูมิใจตรงไหนครับ  งอน
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:24:10 AM »

คนที่มีของป่าส่วนมากไม่รู้กฏหมายอาญา ส่วนมากรู้ว่าผิด แต่ไม่รู้ว่าผิดอย่างไรและจะถูกลงโทษหนักขนาดไหนถึงได้มีไว้ในครอบคอง(โดยเฉพาะวัยรุ่น) กระผมคิดว่าควรจะมีการบรรจุหลักสูตรกฏหมายเบื้องต้นเพื่อศึกษาในทุกระดับชั้นเรียนเพื่อเป็นการป้องกันเหตุเบื้องต้นน่าจะเป็นการดีน่ะครับ เยี่ยม

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
mongkol
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:32:26 AM »

ตราบใดที่อยากทำให้ถูกกฎหมาย(ขอ ป.3)แล้วโดนเรียกจ่ายใต้โต๊ะ(ยังมีอีกหลายท้องที่)ก็เท่ากับเป็นการบังคับให้คนอีกมากหันไปคบปืนเถื่อน
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:50:19 AM »

สมัยรุ่น มีกับเขา รู้สึกกลัวเจอตำรวจมากที่สุด

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:48:24 AM »

เฉยๆ....ไม่ได้ภูมิใจอะไรกับปืนเถื่อนที่มี....มีปืนเถื่อนแล้วเอามาใช้ในทางที่ถูก  ผมว่ามันก็ไม่น่าจะเป็นไร....

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:52:43 AM »

สงสัยว่าถ้าภูมิใจคงสำคัญผิดมากกว่า  ปืนมีทะเบียนพกแล้วยังไม้ไม่ได้เลยครับ  หาเรื่องซวยเปล่าๆ

แม้กระทั่งปืนปลอม  เมื่อต้นปี  มีจี้แท็กซี่ใกล้ๆบ้านผมแล้วหนีเข้ามาซ่อนบริเวณบ้านพี่ผมเรียกให้ไปช่วยกันดู ก็พบว่าหนีไปซ่อนบนตึกมือนึงถือมีดมือนึงถือปืน  คราวนี้ผมกับพี่ก็เล็งเลยให้วางอาวุธ หลานใช้Sure fire กดเข้าไปอีก มันยึกยักอยู่ร่วมสามสิบวิ ผมก็คิดในใจว่าถ้าเอ็งกระดกปืนขี้นมาเมื่อไหร่อั๊วยิง  สุดท้ายก็ยอมวางครับ  และก็ปืนปลอม  ใส่หมวกแก๊บตำรวจมีช่อชัยพฤกษืเสียด้วย แจ๊กเก็ดดำ กุญแจมือครบชุด  อีกคนมีช๊อตไฟฟ้าหนีไปจนมุมโรงเรียนหลังบ้าน 

ครึ่งชั่วโมงตำรวจถึงจะมา  โอ้  กลางกรุงเลยนะครับ  บอกโจรว่าถ้าโดนยิงตายนี่ตายฟรีเลยนะ 

ปืนเถื่อนผมว่าคนจำเป็นต้องมีก็ต้องมีหรอกครับ  แต่อย่าเอามาอวดหรือภูมิใจเลย  ตายฟรีไม่รู้ตัว  ส่วนพวกมีไว้ประกอบการทำงาน  ยังไงก็ต้องมีครับสุดแล้วแต่เหยื่อเขาจะเป็นเหยื่อ  หรือกลับมาเป็นผู้ล่า  แม้กระทั่งหลายปีก่อน เคยมีคนขับรถนายตำรวจใหญ่มาอวดศักดาเอาปืนนายมาอาละวาด ที่บ้านชักปืนมาขู่แม่ยายผม  เกีอบยิงไปเหมือนกัน  พี่เขาห้ามไว้  สุดท้ายไปแจ้งความโรงพัก  ได้ความว่าแอบเอาปืนนายมา สุดท้ายนายขอจ่ายให้แม่ยายผมสองแสน   ไม่ตายแต่เสียตังแทน  เคลียร์ไม่ได้ก็เข้าคุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 12:08:27 PM โดย sathu 28 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:00:17 PM »

ด้วยความเห็นใจ กับการครอบครองอาวุธปืนเถื่อน ด้วยความจำใจ  แต่

เรื่องผิดกฎหมาย และเป็นภัยสาธารณะ ต่อความสงบสุขของสังคม .. จะมาหน่อมแน้ม ไม่ได้ครับ

ผิิดจะต้องดำเนินคดีทุกราย ไม่มียกเว้น จะไปผ่อนปรนไม่ได้ ถ้าได้จะต้องกระทำโดยกฎหมาย เท่านั้น

เมื่อกฎหมายบัญญัติว่าเป็นผิด ต้องไม่มาคิดตะแบง ยกข้อเท็จจริง เรื่องเล่า ขัดความเป็นจริงเข้าข้างคนที่กระทำผิดกฎหมาย

การยื่นขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน จักต้องไม่ต้องห้าม ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๑๓
ไม่ใช่เพียงแค่พูด แต่ไม่เคยได้กระทำ

ต้องกระทำและใช้ความพยายามในการปกป้องสิทธิที่มีอยู่ ทำไมจะขอมีอาวุธปืนไม่ได้ ครับ

เจตนารมณ์ ของ พรบ.อาวุธปืนฯ  ไม่ใช่เพื่อให้เกิดการครอบครองอาวุธปืนอย่างถูกต้องนะครับ

แต่เพื่อจัดระบบอาวุธปืน เพื่อให้เกิดความปลอดภัย และความสงบสุข ของสังคมส่วนรวม นะครับ.    เยี่ยม

เมื่อเกิดเป็นคดี ถึงจะได้ใช้อาวุธปืนเถื่อนไปในการป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ ไม่มีความผิดตา่ม ป.อาญา
แต่อย่างไรก็ตาม..  ผู้ใช้ ผู้ครอบครอง จักต้องมีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน.ฯ 

ศาลจะต้องพิพากษาลงโทษ ตามพรบ.อาวุธปืนฯ และริบอาวุธปืนนอกกฎหมายนั้น ตาม ป.อาญา ทุกคดี ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 12:56:49 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:11:28 PM »

เหมือนดาบสองคมครับ

ผมคิดเหมือนพี่ครับเดียวนี้ยิ่งไม่ปลอดถัยด้วยครับแต่กลับกันถ้านำไปใช้ในทางที่ไม่ดีก็ไม่เห็นด้วยครับ
ที่แน่ๆราคาปืนหน้าจะลดลงนะครับไม่งั้นชาวบ้านตาดำๆจะมีอะไรไว้ป้องกันตัวบ้างครับเห็นราคาปืนแล้วก็ใจหายครับ
ทางรัฐบาลนะจะเข้ามาดูบ้างนะครับไม่งั้นปืนถือนได้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับไม่แพงหาง่าย

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:21:53 PM »

เรื่องผิดกฎหมาย และเป็นภัยสาธารณะ ต่อความสงบสุขของสังคม .. จะมาหน่อมแน้ม ไม่ได้ครับ

ผิิดจะต้องดำเนินคดีทุกราย ไม่มียกเว้น จะไปผ่อนปรนไม่ได้ ถ้าได้จะต้องกระทำโดยกฎหมาย เท่านั้น

เมื่อกฎหมายบัญญัติว่าเป็นผิด ต้องไม่มาคิดตะแบง ยกข้อเท็จจริง เรื่องเล่า ขัดความเป็นจริงเข้าข้างคนที่กระทำผิดกฎหมาย

การยื่นขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน จักต้องไม่ต้องห้าม ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๑๓
ไม่ใช่เพียงแค่พูด แต่ไม่เคยได้กระทำ

ต้องกระทำและใช้ความพยายามในการปกป้องสิทธิที่มีอยู่ ทำไมจะขอมีอาวุธปืนไม่ได้ ครับ

เจตนารมณ์ ของ พรบ.อาวุธปืนฯ  ไม่ใช่เพื่อให้เกิดการครอบครองอาวุธปืนอย่างถูกต้องนะครับ

เป็นเรื่องของความปลอดภัย และความสงบสุข ของสังคมส่วนรวม นะครับ.    เยี่ยม

เมื่อเกิดเป็นคดี ถึงจะได้ใช้อาวุธปืนเถื่อนไปในการป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ ไม่มีความผิดตา่ม ป.อาญา
แต่อย่างไรก็ตาม..  ผู้ใช้ ผู้ครอบครอง จักต้องมีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน.ฯ 

ศาลจะต้องพิพากษาลงโทษ ตามพรบ.อาวุธปืนฯ และริบอาวุธปืนนอกกฎหมายนั้น ตาม ป.อาญา ทุกคดี ครับ

ก็มีพวกไม่ยอมรับความจริงที่ว่าบ้านเมืองเราไม่เรียบร้อยโจรผู้ร้ายทั้งในและนอกเรื่องแบบชุกชุมปะปนกันจนไม่รู้จะกลัวใครระหว่างใส่และไม่ใส่เครื่องแบบ  แต่ถ้ามองจากมุมของภาครัฐ  ประชาชนไม่มีอาวุธมันปลอดภัยแต่ตัวเอง  ประกอบกับพวกสันติวิธีที่ไม่เคยทำให้ความสันติเกิดขึ้นได้  ที่มีโอกาสออกทีวีแล้วโม้ถึงความดีของตัวเองสารพัด  ว่าความดีคนดี ไม่มีใครทำร้าย  ไม่กี่ปีก็โดนปาระเบิด  ตอนที่ออกโทรทัศน์ถ้าจำไม่ผิด  อ.ผนิศวร ก็ไปออกด้วย ก็ขออภัยล่วงหน้าหากจำผิด

ครั้งหนึ่งอีกเหมือนกันเกือบโดนนักเลงโตมาทำร้าย  ผมอยู่บนรถนั้งตะแคงข้างอยู่  พอเขาเดินมาใกล้ๆผมเอาปืนเคาะที่กระจกด้านผู้โดยสารจากด้านในรถ พอเขาเห็นปืนเขาก็ไม่กล้าเดินเข้ามาอีก  ด่าผมอีกชุดแล้วก็เดินกลับไป  ผมแก่แล้วครับต่อยกับใครคงไม่เอาแล้ว  แต่สันดานไม่ดีเห็นอะไรไม่ควรแล้วชอบพูด 
ที่เล่ามาก็เห็นด้วยนะครับกับการให้มีอาวุธปืนที่ไม่แพงเกินควร  แต่ยังอยากให้คุมที่คนขอมีมากกว่า  เช่นอาจต้องสอบการใช้ปืนสอบต่างๆ ที่เหมาะสม อันนี้ต้องว่ากันอีกที  เคยดูในเวปอภิสิทธิ์ตอนยังใช้ได้อยู่นะ พวกนี้จะคิดคล้ายๆกันกว่าปืนเป็นอันตราย ในการรุกราน ไม่เคยมองเง่ในการปกป้องเลย

ก็ตัวเองมียามมีรปภ. ไม่รู้ว่าหลังจากโดนกินโต๊ะที่มหาดไท  ความคิดจะเปลี่ยนหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 12:28:05 PM โดย sathu 28 » บันทึกการเข้า
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:30:10 PM »

ผมคิดเหมือนพี่ครับเดียวนี้ยิ่งไม่ปลอดถัยด้วยครับแต่กลับกันถ้านำไปใช้ในทางที่ไม่ดีก็ไม่เห็นด้วยครับ
ที่แน่ๆราคาปืนหน้าจะลดลงนะครับไม่งั้นชาวบ้านตาดำๆจะมีอะไรไว้ป้องกันตัวบ้างครับเห็นราคาปืนแล้วก็ใจหายครับ
ทางรัฐบาลนะจะเข้ามาดูบ้างนะครับไม่งั้นปืนถือนได้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับไม่แพงหาง่าย

เดี๋ยวนี้มีปืนมีทะเบียนแล้วยังอาจต้องมีปืนเถื่อนมาป้องกันปืนมีทะเบียนอีกทีแล้วมั้ง

ไม่ได้เดินดูปืนสิบปีเดินไปดูกับเพื่อนอาทิตย์ก่อนลมแทบใส่
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:08:55 PM »

Smiley กฎหมายเป็นเส้นแบ่งแยกคนดีกับคนไม่ดีออกจากกัน คนทำผิดกฎหมายไม่เห็นจะน่าให้ภูมิใจ 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:11:33 PM »

เดี๋ยวนี้มีปืนมีทะเบียนแล้วยังอาจต้องมีปืนเถื่อนมาป้องกันปืนมีทะเบียนอีกทีแล้วมั้ง

ไม่ได้เดินดูปืนสิบปีเดินไปดูกับเพื่อนอาทิตย์ก่อนลมแทบใส่

Grin ระวังรักษาตัวด้วยนะครับ...เป็นห่วง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:26:45 PM »

เหตุการณ์ที่ผมได้เล่าไปในกระทู้ของผมเป็นเรื่องจริงนะครับ  ผมสนิทกับเขาทั้งบ้าน
ปืนเถื่อนกระบอกนั้นไม่ใช่ไทยประดิษฐ์นะครับ  "โคลท์" ครับ โคลท์  ข้างลำเลื่อนปั๊มตัวหนังสือไว้ชัดแจ๋ว "สมบัติของกองทัพบกสหรัฐฯ"  ลำเลื่อนมีรอยสนิมบ้าง  เกลียวก็ไม่ค่อยปิ๊ง
มีสนิมในลำกล้องพอสมควร แต่ผลการยิงยังแจ๋มอยู่  อาศัยความรู้ที่หลายๆท่านให้ไว้ในเว็บนี้ไปเปรียบเทียบ ผมว่าแท้แน่ๆ  อะไรไม่ว่าดันมีลำเลื่อนอะไหล่ กับลำกล้องอะไหล่แถมให้
อีกอย่างละหนึ่ง ยังอาบจาระบีอยู่ในห่อดั้งเดิมอยู่เลยครับ  ฟังราคาแล้วผมจะบ้าตาย "เจ็ดพันบาท" ครับท่าน  แล้วพวกเราที่ไม่นิยมของผิดกฎหมาย "แสนห้า".Huh?
           ผมก็พลเมืองดีนะครับ ...... ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องผิดกฎหมายทุกชนิด
           แต่ถ้าเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนอีกครั้งเมื่อไหร่ ....... ผมจะเอา"คิมเบอร์"ไปแลก
           แถมจะช่วยเป็นธุระแทน ดำเนินการให้ท่านเจ้าของปืนเถื่อนจบประถม 4 จนได้ตามแนวทางของกฎหมายที่ปรากฎอยู่ในหลายๆกระทู้ในเว็บนี้นะครับ  ไม่มีใช้วิชามารเด็ดขาด

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
amorw
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 03:13:54 PM »

ปืนเถื่อน/ปืนทะเบียน  เหล้าป่า/เหล้าโรง อะไรที่รัฐได้เอื่ยว ก็ดูดีไปหมด
จะดีจะเลวอยู่ที่คนใช้/คนกิน ปืนทะเบียนถ้าเจ้าของเลว Huh คุณรู้สึกอย่างไร ?
คนมีปืนเถื่อน แต่มีไว้ป้องกันครอบครัว ในสถานที่ รัฐคุ้มครองความปลอดภัยไม่ได้
ก็ไม่เห็นเลวตรงไหน.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์