เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:22:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14512 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 05:14:29 PM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน

ครับ
รู้สึกอย่างไร คงเฉยๆครับ
คนไม่มีความสามรถซื้อปืนแพง ขั้นตอนมากมาย
เมื่อมีของถูกเลือกแถมมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ คงอมยิ้ม นอนกอดทุกวัน

Chmphon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:34:00 PM »

รุ้สึกแย่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ได้มรดกมาก็ดังไม่ถูก กฎหมายซะนี่ ไหว้
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:52:02 PM »

ถ้าผมมี ผมคงไม่สบายใจนัก กลัวถูกค้น-จับเพราะเป็นปืนเถื่อน กฏหมายมีบทลงโทษรุนแรง รัฐต้องการควบคุมอาวุธไม่ให้แพร่หลายไปสู่คนไม่ดีนำไปก่อเหตุ แต่มีคนจำนวนไม่น้อยต้องการมีไว้ทั้งๆที่รู้ว่าผิดก็ยอม เพราะชั่งน้ำหนักระหว่างเอาไว้ปกป้องชีวิต-ทรัพย์สินกับความผิดที่จะได้รับจึงเลือกทำ สาเหตุอย่างหนึ่งคือ เข้าไม่ถึงปืนมีทะเบียน ราคาแพง-ดุลย์พินิจ ทั้งหลายทั้งปวงก็ต้องดูที่เจตนาในการครอบครองปืนเละนำไปทำอะไร ถ้าเกิดคดีศาลท่านมีความยุติธรรม ผิดว่าไปตามผิด-ถูกว่าไปตามถูก
Chmphon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:56:05 PM »

แล้วมีทางออกไห้กับคนที่มีปืนเถื่อนไหมครับ  (ที่มีไว้คือเคยโดนดักทุบเอาพระนะครับ แต่โชคดีหนีได้ทันนะ) ไหว้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:26:34 PM »

นานาจิตตังครับ ไม่เจอจับเป็นดี ไม่มีเป็นดีที่สุด

3'SF TRAINING COMPANY.
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:31:18 PM »

โดยส่วนตัวผม

คนที่มีปืนเถื่อน ถ้าลักษณะการใช้รู้จักกาลาเทศะ ใช้เมื่อสมควรที่จะใช้ อันนี้ผมเฉย ๆ

แต่ถ้าพวกแบบว่า มีปืนเถื่อนแล้วกร่าง , อวดรู้เรื่องปืนไปซะทุกเรื่อง ( เกรียน )  อันนี้หละ โ_ตรเกลียดสุด ๆ

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:47:22 PM »

ขออีกความเห็นนะครับ
ลองรวมตัวกันมากๆ  เรียกร้องบ่อยๆ  ทำนองน้ำหยดลงหิน  หินมันยังกร่อน
ตื้อเข้าไว้ให้ของ่าย  ๆ  ถ้าขอนำเข้าเองได้ยิ่งดี  สำหรับผู้มีความจำเป็น 

หรืออาจพากันไปขอ ป. 3 มากๆ  แล้วเอาราคาปืนที่ขายไปเปรียบเทียบกับราคาที่ควรจะเป็น  แล้วร้องศาลปกครอง ว่าราคาขายไม่น่าเป็นไปได้  แต่เพราะถูกโควต้าจำกัด ทำให้ร้านปืนต้องตั้งราคาแพง  ถ้ายกเลิกโควต้าไม่ได้  ขออนุญาตินำเข้าเอง 

น่าจะลองคลำทางไปเรื่อยๆนะครับ  ลำบากก็ต้องทำ  เหมือนตอนจีบแฟน  กว่าจะแต่งงานได้  เหนื่อยไม่ใช่เล่น
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:28:24 PM »

จริงๆแล้ว เราควรจะแยกเป็นกรณีนะครับ
1.พวกใช้ปืนเถื่อนในการประกอบอาชีพ
2.วัยรุ่น วัยคะนอง มีไว้เท่ห์ๆ
3.ที่มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในชนบทหรือท้องถิ่นที่ไกลปืนเที่ยง...
  สำหรับข้อสุดท้ายนี้ถือว่า น่าเห็นใจที่สุดครับ ..
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:53:35 PM »

คนสุจริตไม่น้อยครับที่มีไว้ในครอบครอง  โดยมิได้คิดจะนำไปทำร้ายใคร
เพียงมีไว้ป้องกันขโมย  และ  คนในครอบครัว  มิให้ใครมาข่มเหงรังแก

พอพูดถึงราคาปืนใหม่  ณ. ปัจจุบัน  เค๊าส่ายหน้า  บอกเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:27:04 AM »

ภูมิใจมาก........ครับขาเข้าคุกไปแล้ว 1 ข้าง

ใช่..ถูกต้อง  แขนอีก ๑ ข้างด้วย 

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:33:10 AM »

ผมมองมุมต่างกับคนอื่น ในชนบท การขอ ป.3 ยากมาก   

หากต้องการปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินคงต้องพึ่งปืนเถื่อนอย่างเดียว  ไหว้

ทั้งนี้ไม่รวมพวกวัยรุ่น คึกคะนองและพวกมือปืน หรือโจรต่าง ๆ ครับ  บู่

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:52:39 PM »

...ผมเห็นด้วย มากขึ้นๆทุกวันเลยครับ 
...ที่ว่าคนบ้านนอกกลัวอำเภอแทบแย่  ผมไปโอนปืนของพ่อ  เขายังเรียก 3,500 ค่าบำรุงอำเภอ  ผมไม่จ่ายแน่เพราะว่ากว่าพ่อผมจะได้ปืนนี้มาเมื่อ 51 ปีก่อน  พ่อผมย่อมจ่ายไปมากแล้ว  เพราะพ่อเป็นคนรับจ้าง  ไม่ได้รับราชการ 

...เขาต้องทอนผม 4 บาทให้ได้

... Business อมตะของอำเภอ ปลัด ป.นั้น ป.นี้ นายนั่น นายนี่ นายโน่น ฯลฯ  มันเป็นปัจจัยหนึ่งเหมือนกัน  ที่ทำให้ปัญหาปืนเถื่อนไม่หมดไปสักที  หมายถึงในแวดวงพลเรือนนะครับ  (ส่วนเรื่องปืนเถื่อนแบบอาวุธสงครามนี่  ผมไม่ทราบข้อเท็จจริงมากพอ) 
แคนCAN
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:23:37 PM »

คงไม่มีสุจริตชนที่ไหนภูมิใจหรอกครับ ราคาปืนบ้านเราก็แพงเหลือเกิน
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:21:16 AM »

สงสัย พวกเขา คงภูมิใจที่ได้ซื้อของถูก ทั้งที่ยิงได้เหมือนกับปืนที่มีทะเบียน โอกาสที่ถูกจับก็ยาก   งอน

ผมคิดว่าพวกเขาหาได้ภูมิใจไม่ แต่ที่ต้องมีไว้เพราะมันจำต้องใช้ หากแม้โดนจับติดคุกติดตะรางก็ยังดีกว่าคนที่เขารักหรือตัวเขาเองต้องตายไป  / น้อยคนที่มีไว้เพื่อโก้ๆ / พวกที่มีไว้ส่วนมากเพราะปัจจัยด้านการเงินมากกว่า คงไม่มีเศรษฐีคนใดขับเบนซ์ พกปืนเถื่อนน่ะครับ

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 01:36:01 AM »

ว่าจะไม่ตอบแล้วเชียว

ผมเคยมีปืนเถื่อนครับ ไม่ได้ภูมิใจ แค่มีเผื่อไว้เฉยๆ ไม่ได้ใช้ยิง แค่เอาไว้เผื่อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 01:48:42 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์