เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:35:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14570 ครั้ง)
keng_s1
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:01:39 AM »

ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ

คำถามนี้ต้องแยกเป็น 2 คำตอบครับ

1. ปืนเถื่อนอยู่ในมือผู้ไม่รู้กฏหมาย
    คงต้องเป็นหน้าที่ของเราที่ต้องอธิบายให้เขารู้ถึงโทษ และปัญหาที่จะตามมา พวกนี้จะน่าเห็นใจครับ เพราะจะให้ไปซื้อปืนถูกกฎหมายคงเป็นไปไม่ได้ แค่ค่าลูกปืน เขาก็ซื้อกันเป็นลูก( เทียบกับเราซื้อกันเป็นกล่อง ) ทำไร่ทั้งปีกำไรหักค่าใช้จ่ายเหลือหมื่นเดียว  แถวบ้านผมก็มีอยู่หลายคนที่เอามาให้ดู เพราะมันต้องใช้ในการดำรงชีวิต แต่ที่พกกร่างๆไม่ค่อยมี กลัวตำรวจจับ ส่วนมากเก็บไว้ที่ไร่ หรือสวนมากกว่า แค่เอาไว้ดำรงชีพ กับป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน 

2. ปืนเถื่อนอยู่ในมือผู้รู้กฏหมาย 
    อันนี้น่ากลัวครับ คงปฎิเสธไม่ได้ว่าไม่มีนะครับ มีตั้งแต่ขนาดเล็กๆ ยันอาวุธสงคราม ถ้าอยู่ในมือคนดี มันก็ดีไป 
    แต่ถ้าอยู่ในมือคนไม่ดี คงไม่ต้องบอกว่าจะเป็นยังไง   

เป็นแค่ในความคิดของผมนะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:31:01 AM »

. Cheesy..มี.แล้วต้องกลัว.ติดคุก.ไม่รู้จะภูมิใจตรงไหน... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
fortuner@
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:45:39 AM »

เขาจะขายให้ในราคา22000บาทพร้อมกล้องแพงไปเปล่าครับ หรือซื้อใหม่ดีกว่า
สภาพก็ยังใหม่อยู่ครับ

เป็นตัวของตัวเอง มีความจริงใจ มีน้ำใจ ช่วยเหลือผู้อื่น ซื่อสัตย์ต่อหน้าที่การงาน
czzz
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:34:47 AM »

. Cheesy..มี.แล้วต้องกลัว.ติดคุก.ไม่รู้จะภูมิใจตรงไหน... หัวเราะร่าน้ำตาริน

พวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจคือ  1. ไม่ต้องขอระเบียบการให้ยุ่งยาก
                                           2. ราคาถูก
                                           3. หาซื้อง่าย
                                           4. เมื่อก่อคดีแล้ว จะไม่สามารถสาวถึงผู้ต้องหาได้
                                           5. เกิดปืนหายไม่ต้องเสียใจมาก ถ้าเกิดหายหาซื้อได้กระบอกละ แค่ไม่กี่พันบาท

งอน  แบบนี้คนที่สุจริตทำถูกต้องตามกฎหมายอย่างเรา กลับต้องมาด้วยความยากลำบาก ต่างๆ 
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:01:11 AM »

สถานการณ์เริ่มกดดันให้ปืนเถื่อนเพิ่มปริมาณ  มากกว่าทางเสรีที่มีถูกต้อง
ข้างล่างนี่ไม่ใช่ปืนสั้นติดกล้องหรือ BB Gun แน่
ตัวใครตัวมัน

เขาจะขายให้ในราคา22000บาทพร้อมกล้องแพงไปเปล่าครับ หรือซื้อใหม่ดีกว่า
สภาพก็ยังใหม่อยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 01:17:31 PM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:29:14 AM »

การแก้ปัญหาในเรื่องทุกเรื่องต้องแก้ที่ต้นเหตุ ถึงจะเป็นการแก้ที่ถูกต้อง ถาวร
สัตย์ป่าสงวน  ถ้าห้ามเลี้ยงห้ามครอบครอง  เดี๋ยวก็สูญพันธุ์  คนที่ลักลอบเลี้ยงวันหนึ่งก็สามารถเพาะพันธุ์ ขยายพันธุ์ได้
ปืนเถื่อนก็เช่นกัน  ห้ามทำห้ามมี  จะขอตั้งโรงงานทำก็ยุ่งยาก คิดแล้วทำแล้ว ต้นทุนสูงสู้แอบทำไม่ได้ไม่ต้องเสียค่ารายทาง
คนมีไว้ในครอบครองเมื่อขอยาก ก็มีเถื่อนซะเลย ง่าย  ถูก ไม่ต้องรับผิดชอบใดๆ
ถ้าอนุญาตให้ง่ายทั้งการผลิตและการครอบครอง ไม่มีใครอยากจะทำผิดหรอกครับ  ต้นทุนแต่ละกระบอกไม่สูงเท่าไหร่ ค่าอื่นๆสูงกว่าหลายเท่าตัว
คนไทยมีความสามารถ มีฝีมือ ไม่แพ้ใครหรอกครับ
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:53:34 PM »

ยกตัวอย่างง่ายๆ พี่ชายผมมีลูกมีเมีย
อาชีพกรีดยาง บ้านอยู่ในสวนติดถนนสารธารณะ ในรัศมี 500 เมตรไม่มีบ้านคน
อยากมีปืนไว้กับบ้าน ไปขออนูญาตครั้งที่หนึ่ง เขาบอก ไม่มีนโยบายออกอนุญาต
ขอครั้งที่สอง บอกอายุยังน้อยไป (อายุย28) ขอครั้งที่สามผู้ใหญ่บ้านบอกว่าตระกูลนี้
มีกันอยู่หลายคนแล้วจึงบ่ายเบี่ยงไม่รับรองความประพฤติให้
ทั้งๆที่พี่ชาย ไม่เกเรเลยสักนิด ไม่มีเรื่องกับใคร แค่อยากมีไว้กับบ้านเท่านั้น
สุดท้ายเลยบอกกับผมว่า เมื่อขอซื้อไม่ได้กูทำเองก็ไว้วะ (ขออภัยที่ไม่สุภาพ) ว่าแล้วก็ลงมือ
เขียนแบบ ทำลูกซองสั้น1 กระบอก สวย แข็งแรง ทนทาน ลองมาแล้ว ไม่กินมือ ผ่านมาหลายปีแล้ว
ไม่เคยเห็นเขาพกปืน ไม่มีใครรู้ว่าเขามีปืน  รู้ว่าผิดกฏหมายแต่ทำไงได้ ทุกครั้งที่มาที่บ้านผม
จะขอดูปืนผมซึ่งมีทะเบียน และบอกอยากได้ ตอนนี้กำลังเล่นแชร์อยู่หวังจะขออนุญาตใหม่
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:50:59 PM »

ยกตัวอย่างง่ายๆ พี่ชายผมมีลูกมีเมีย
อาชีพกรีดยาง บ้านอยู่ในสวนติดถนนสารธารณะ ในรัศมี 500 เมตรไม่มีบ้านคน
อยากมีปืนไว้กับบ้าน ไปขออนูญาตครั้งที่หนึ่ง เขาบอก ไม่มีนโยบายออกอนุญาต
ขอครั้งที่สอง บอกอายุยังน้อยไป (อายุย28) ขอครั้งที่สามผู้ใหญ่บ้านบอกว่าตระกูลนี้
มีกันอยู่หลายคนแล้วจึงบ่ายเบี่ยงไม่รับรองความประพฤติให้
ทั้งๆที่พี่ชาย ไม่เกเรเลยสักนิด ไม่มีเรื่องกับใคร แค่อยากมีไว้กับบ้านเท่านั้น
สุดท้ายเลยบอกกับผมว่า เมื่อขอซื้อไม่ได้กูทำเองก็ไว้วะ (ขออภัยที่ไม่สุภาพ) ว่าแล้วก็ลงมือ
เขียนแบบ ทำลูกซองสั้น1 กระบอก สวย แข็งแรง ทนทาน ลองมาแล้ว ไม่กินมือ ผ่านมาหลายปีแล้ว
ไม่เคยเห็นเขาพกปืน ไม่มีใครรู้ว่าเขามีปืน  รู้ว่าผิดกฏหมายแต่ทำไงได้ ทุกครั้งที่มาที่บ้านผม
จะขอดูปืนผมซึ่งมีทะเบียน และบอกอยากได้ ตอนนี้กำลังเล่นแชร์อยู่หวังจะขออนุญาตใหม่

แถวบ้านผมคนมีปืนลูกซองสั้นเถื่อนเขาฝังดินเตรียมเอาไว้ลอบยิงคู่อริที่ไม่ชอบขี้หน้ากันครับ ปืนพวกนี้เอาป้องกันตัวไม่ได้เพราะยิงได้ไกล้ๆ-ใส่ลูกได้ทีละนัด  และถ้ายิงขโมยตายเราจะติดคุกข้อหามีปืนเถื่อนในครอบครองและข้อหาอื่นอีกจิปาถะเบาะๆห้าปี   ส่วนใหญ่คนพวกนี้ไม่น่าคบหาครับเป็นนักเลงหัวไม้ และส่วนใหญ่ก็ด้อยไหวพริบปฎิภาณ  ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจที่เขาจะภูมิใจในเรื่องอย่างนี้  อันนี้ไม่ได้ว่า-พาดพิงพี่ชายคุณSomnuek  หรือท่านใดในที่นี้นะครับนะครับ ในช่วงชีวิตกว่าห้าสิบปีของผม ผมสัมผัสคนลักษณะนี้มาหลายคน จบไม่สวยสักคนครับ(มีที่ร่วมชั้นเรียน ม.ศ.1-2 กับผมก็เอาปืนพวกนี้ไปยิงแก๊งค์ตรงกันข้ามตายแล้วติดคุกอยู่หลายปีออกมาขับสองแถวจนเดี๋ยวนี้  คำพูดของเขาผมยังจำมาบัดนี้ "กรูออกคุกมาบ้านเมืองเปลี่ยนไปหมด พวกมรึงก็เป็นใหญ่เป็นโตกันหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน")

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 05:50:09 PM »

แถวบ้านผมคนมีปืนลูกซองสั้นเถื่อนเขาฝังดินเตรียมเอาไว้ลอบยิงคู่อริที่ไม่ชอบขี้หน้ากันครับ ปืนพวกนี้เอาป้องกันตัวไม่ได้เพราะยิงได้ไกล้ๆ-ใส่ลูกได้ทีละนัด  และถ้ายิงขโมยตายเราจะติดคุกข้อหามีปืนเถื่อนในครอบครองและข้อหาอื่นอีกจิปาถะเบาะๆห้าปี   ส่วนใหญ่คนพวกนี้ไม่น่าคบหาครับเป็นนักเลงหัวไม้ และส่วนใหญ่ก็ด้อยไหวพริบปฎิภาณ  ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจที่เขาจะภูมิใจในเรื่องอย่างนี้  อันนี้ไม่ได้ว่า-พาดพิงพี่ชายคุณSomnuek  หรือท่านใดในที่นี้นะครับนะครับ ในช่วงชีวิตกว่าห้าสิบปีของผม ผมสัมผัสคนลักษณะนี้มาหลายคน จบไม่สวยสักคนครับ(มีที่ร่วมชั้นเรียน ม.ศ.1-2 กับผมก็เอาปืนพวกนี้ไปยิงแก๊งค์ตรงกันข้ามตายแล้วติดคุกอยู่หลายปีออกมาขับสองแถวจนเดี๋ยวนี้  คำพูดของเขาผมยังจำมาบัดนี้ "กรูออกคุกมาบ้านเมืองเปลี่ยนไปหมด พวกมรึงก็เป็นใหญ่เป็นโตกันหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน")

ยิงขโมยไม่ตาย ขโมยมันวิ่งหนีไปได้... เจ้าของบ้านวิ่งหนีไม่ได้เพราะบ้านตัวเอง กลายเป็นเจ้าของบ้านซวยกว่าขโมย... กึ๋ยส์
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:26:22 PM »

[/quote]พวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจคือ  1. ไม่ต้องขอระเบียบการให้ยุ่งยาก
                                           2. ราคาถูก
                                           3. หาซื้อง่าย
                                           4. เมื่อก่อคดีแล้ว จะไม่สามารถสาวถึงผู้ต้องหาได้
                                           5. เกิดปืนหายไม่ต้องเสียใจมาก ถ้าเกิดหายหาซื้อได้กระบอกละ แค่ไม่กี่พันบาท

งอน  แบบนี้คนที่สุจริตทำถูกต้องตามกฎหมายอย่างเรา กลับต้องมาด้วยความยากลำบาก ต่างๆ 
[/quote]

1. เดี๋ยวนี้ทราบว่าราคาแพงพอดูครับ ครึ่งของปืนมีทะเบียน
2. ผมว่าหาซื้อยากน่ะลองถามดูไม่สนิทกันจริงไม่มีใครกล้าบอกขาย
3. เมื่อก่อเหตุกับคนที่ไม่มีมูลเหตุด้วยกันก็สืบยากอยู่ หากกับคนที่มีมูลเหตุก็สืบจากพยานหลักฐานอย่างอื่นได้อยู่

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
Teeratat
หาประสบการและความรู้เรื่องปืน
Jr. Member
**

คะแนน 0

เรา รัก ในหลวง

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:51:06 PM »

การมีปืนเถื่อนสำหรับผมมองได้หลายมุมครับ เช่น เอาไว้ป้องกันตัว(ต้องเข้าใจว่าบางคนไม่มีเงินจะซื้อปืนแท้ เช่นชาวบ้านที่นำไรทำนาอยากมีปืนไว้ป้องกันตัว)แต่ใบป.4 มันรัดกุมมากจนคนที่มีแต่คนพอมีตังถึงซื้อได้)
อีกแง่ คือ การเอาปืนไปก่ออาชญากรรม ซึ่งแน่นอนว่าปืนเถื่อนกว่า80เปอร์เซนต์ถูกใช้ในงานอาชญากรรม (สมัยเมื่อ20ปีก่อนครูที่โรงเรียนบอกว่าที่ชายแดนขายm16กระบอกละ500บาทซื้อครูเค้าก้อซื้อไว้ด้วย)
ยังไงก้อแล้วแต่ปืนเถื่อนไม่ใช่ความภูมิใจสำหรับผมครับ  คิก คิก

Tee S.
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:03:16 AM »

ปืนถูก..............คนถูก.............น่ายกย่อง
ปืนเถื่อน...........คนถูก.............น่าเห็นใจ
ปืนถูก..............คนเถื่อน..........น่าหมั่นไส้
ปืนเถื่อน...........คนเถื่อน..........น่าจะไม่ตายดี ไหว้
Somnuek
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:16:12 PM »

สำหรับคนที่ต้องการทำมาหากินอย่างสุจริต ปืนเถื่อนไม่ใช่สิ่งที่น่าภาคภูมิใจหรอกครับ
แต่บางคนมีช่องทางให้เลือกน้อยครับอย่างที่หลายท่านกล่าวไว้ครับ
ตราบใดที่คนเหล่านั้นยังไม่คิดเอาปืนเถื่อนไปยิงใคร ผมว่ามันก็ไม่ชั่ว
จนไม่น่าเข้าใกล้หรอกครับ 
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:29:55 PM »

ผมยังสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ ว่า... ถ้าปืนเถื่อนนี่ผิดกฎหมาย แล้ว ปืนที่ต้องจ่ายค่าใบ ป.3 มาล่ะครับ ถูกกฎหมายด้วยหรอครับ?

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:39:41 PM »

มีในหมู่บ้านผมคนหนึ่ง พ่อเขาอายุกว่า 70 ปีก็เป็นคนดี  แต่ลูกอายุเกือบ 50 ปี เมาวันละ 3 เวลา งานการก็ไม่มีทำ ไปได้ปืนเถื่อน .38 มา 1 กระบอก ยังคุยไปทั่วว่า ปืนมีทะเบียน ไปขอซื้อเอาก็ได้ แต่ปืนเถื่อนที่มีมาแล้วไม่โดนจับนี่ เก๋ากว่ามีปืนมีทะเบียนเยอะ

เวรกรรม จริง ๆ   ดีที่แค่เมาแล้วขี้คุย ยังไม่เคยเมาอาละวาด  บางครั้งพ่อเขาทนไม่ได้ เอาหลังมือซัดหลังไปฉาดใหญ่   

ที่เซ็งคือ  ดันทะลึ่งอยู่บ้านติดกับบ้านผมอีก 

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์