เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:24:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14519 ครั้ง)
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:47:08 PM »

ผมยังสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ ว่า... ถ้าปืนเถื่อนนี่ผิดกฎหมาย แล้ว ปืนที่ต้องจ่ายค่าใบ ป.3 มาล่ะครับ ถูกกฎหมายด้วยหรอครับ?

โดนครับ จุกนี้ขอรับเต็มๆ +1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2009, 09:13:05 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:08:30 PM »

อย่าดูถูกปืนเถื่อนไป สมัย 30 กว่าปีที่แล้ว แถวบ้านผม ชนบทไกลปืนเที่ยงครับ เหมือนในหนังเสาร์5 หรือหนังของอาฉลอง พวกมีอิทธิพลส่วนมากเป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน หรือลูกหลานเค้า พวกนี้ใช้ปืนมีทะเบียนครับ ไปไหนก็พกก๋า อวดศักดา หมั่นใส้ใครก็ยิงทิ้งเอาง่ายๆ ชาวบ้านหูหนวกตาบอด ไม่กล้ายุ่ง ตร.อยู่ห่างไป 10 กม.(สมัยก่อนไม่มีทางลาดยางครับ)ไปเล่นไฮโลก็เอาลูกซองยาววางพาดตัก .38 เหน็บพุง ใครๆก็ไม่กล้ายุ่ง แต่มีนักเลงบ้านนอกแบบนิรนามเงี๊ยะ ไม่รู้สะสมความแค้นมาแต่ชาติไหน เอาอีโบ๊ะเบอร์12 จี้ใส่หลังแล้วลั่นไก นัดเดียว จอดดดดด.
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:27:24 AM »

อย่าดูถูกปืนเถื่อนไป สมัย 30 กว่าปีที่แล้ว แถวบ้านผม ชนบทไกลปืนเที่ยงครับ เหมือนในหนังเสาร์5 หรือหนังของอาฉลอง พวกมีอิทธิพลส่วนมากเป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน หรือลูกหลานเค้า พวกนี้ใช้ปืนมีทะเบียนครับ ไปไหนก็พกก๋า อวดศักดา หมั่นใส้ใครก็ยิงทิ้งเอาง่ายๆ ชาวบ้านหูหนวกตาบอด ไม่กล้ายุ่ง ตร.อยู่ห่างไป 10 กม.(สมัยก่อนไม่มีทางลาดยางครับ)ไปเล่นไฮโลก็เอาลูกซองยาววางพาดตัก .38 เหน็บพุง ใครๆก็ไม่กล้ายุ่ง แต่มีนักเลงบ้านนอกแบบนิรนามเงี๊ยะ ไม่รู้สะสมความแค้นมาแต่ชาติไหน เอาอีโบ๊ะเบอร์12 จี้ใส่หลังแล้วลั่นไก นัดเดียว จอดดดดด.
  นึกว่ากระทู้นี้จะไม่ยาว แต่ที่ไหนได้มีหลายท่านแสดงความคิดเห็นมามากเลย และมีประโยชน์และความรู้ที่ดี ๆทั้งนั้น ซึ่งทำให้รู้ว่าท่านที่อยู่ในเมือง กลับท่านที่อยู่ในชนบท  ท่านที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย และประชนคนธรรมดา  (สังเกตจากการอ่านข้อความ) ว่ามีความคิดเห็นแตกต่างกันอย่างไร  โดยเฉพาะท่านที่อยู่ในเมืองหรือเมืองหลวงบางท่านจาจจะไม่รู้ว่าวิถีชีวิตของชนบท แบบไกลเที่ยงเขาเป็นแบบไหน การเข้าถึงหรือพึ่งเจ้าหน้าที่ยากง่ายเพียงไร   แต่อยากให้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นมาเรื่อยๆ     แถวบ้านผมก็เหมือนแถวบ้าน renold  นั่นแหละ แต่เดี๋ยวนี้ลดน้อยลงแต่ยังพอมีให้เห็นบ้างส่วนมากก็วัยรุ่นยิงกันตามปกติ แม้แต่ผมคนถิ่นวันเสาร์วันอาทิตย์จะกลับบ้านต้องเลือกกลับกลางวัน ถ้ากลับกลางคืนกว่าจะถึงบ้านเหงื่อมือออกเปียกพวงมาลัยเลย  เพื่อนผมโดนยิ่งกว่านั้นอีกออกมาช่วยงานที่สำนักงานเขตกลับบ้านมืด ลูกโทรมาบอกว่าพ่ออย่าเพิ่งเข้าหมู่บ้านนะ อยู่ข้างนอกตรงไหนก็อยู่ไปก่อน ตอนนี้มีวัยรุ่ยใช้รถจักยานยนต์ประมาณ 70 กว่าคัน ปิดถนนจะทำร้ายคู่อริ  นี่แหละวิถีประชาชนคนชนบทแล้วคิดดูสิแล้ววัยรุ่นอายุยังไม่ถึงยี่สิบจะมีปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายเป็นของตัวเองหรือ  อ๋อย
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:22:44 PM »

Huh นานาจิตตัง..วัยต่าง..โอกาสต่าง..แต่มีความจำเป็นเหมือนกัน  รู้รับชอบ ก็คงต้องรู้รับผิด
คนครองปืนเถื่อนคงไม่ใช่คนไม่ดีทั้งหมด..เช่นเดียวกัน คนที่ครองปืนทะเบียนก็คงไม่ใช่คนดีทุกคน
คงต้องให้น้ำหนักความไม่เหมาะสมที่ตัวคนมากกว่าครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:34:38 PM »

ผมยังสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ ว่า... ถ้าปืนเถื่อนนี่ผิดกฎหมาย แล้ว ปืนที่ต้องจ่ายค่าใบ ป.3 มาล่ะครับ ถูกกฎหมายด้วยหรอครับ?

โดนครับ จุกนี้ขอรับเต็มๆ +1

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ขออนุญาตนับปืนเถื่อนในคลังก่อนค่อยตอบครับ..ฮิๆๆๆ
 กระบอกต่อไป ถ้าไม่ยอมเถื่อน ก็ไม่รู้จะเตรียมดอกไม้ ธูปเทียน
 และกำหนดฤกษ์ยามเวลาถอยได้ตอนไหน ทั้งๆที่ไฟแนนท์ก็อนุมัติแล้ว
ไม่ดี..อย่าทำ..เดี๋ยวปืนเถื่อนฮ่าๆๆๆๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เต็มๆ+1ครับ

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:35:37 PM »

เรา คนคอปืน นำเรื่องการมีอาวุธปืนมากำหนดคิดว่า คนส่วนอื่นจะต้องคิด อยากมีเหมือน ชาวเรา

มีจำนวนน้อยเท่านั้นละครับ ที่จะหยิบเรื่องปืนมาคุย อย่างเป็นด้านบวก  เหมือนคนคอปืน

การป้องกันตัว อาวุธปืนนั้น อาจดีที่สุด แต่ก็ไม่ใช่สิ่งเดียวที่จะใ้ช้่ป้องกันตัว   ปล่อยไปตามวิถี ตามความพอใจชอบ
ที่ไม่ขัด ไม่ละเมิดกฎหมาย   สังคมย่อมมีทางออก ได้เอง ขออย่าไปกีดกัน ไปเร่งรัด ไปส่งเสริมในเรื่องที่ผิดกฎหมาย.. เยี่ยม

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:27:30 PM »

ทางสายกลางครับ / ปืนเถื่อนในมือคนดีมีเหตุผล  ปืนพาจนมีทะเบียนในมือคนเถื่อน

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 10:28:35 PM »

นึกว่ากระทู้นี้จะไม่ยาว แต่ที่ไหนได้มีหลายท่านแสดงความคิดเห็นมามากเลย และมีประโยชน์และความรู้ที่ดี ๆทั้งนั้น ซึ่งทำให้รู้ว่าท่านที่อยู่ในเมือง กลับท่านที่อยู่ในชนบท  ท่านที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย และประชนคนธรรมดา  (สังเกตจากการอ่านข้อความ) ว่ามีความคิดเห็นแตกต่างกันอย่างไร  โดยเฉพาะท่านที่อยู่ในเมืองหรือเมืองหลวงบางท่านจาจจะไม่รู้ว่าวิถีชีวิตของชนบท แบบไกลเที่ยงเขาเป็นแบบไหน การเข้าถึงหรือพึ่งเจ้าหน้าที่ยากง่ายเพียงไร   แต่อยากให้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นมาเรื่อยๆ     แถวบ้านผมก็เหมือนแถวบ้าน renold  นั่นแหละ แต่เดี๋ยวนี้ลดน้อยลงแต่ยังพอมีให้เห็นบ้างส่วนมากก็วัยรุ่นยิงกันตามปกติ แม้แต่ผมคนถิ่นวันเสาร์วันอาทิตย์จะกลับบ้านต้องเลือกกลับกลางวัน ถ้ากลับกลางคืนกว่าจะถึงบ้านเหงื่อมือออกเปียกพวงมาลัยเลย  เพื่อนผมโดนยิ่งกว่านั้นอีกออกมาช่วยงานที่สำนักงานเขตกลับบ้านมืด ลูกโทรมาบอกว่าพ่ออย่าเพิ่งเข้าหมู่บ้านนะ อยู่ข้างนอกตรงไหนก็อยู่ไปก่อน ตอนนี้มีวัยรุ่ยใช้รถจักยานยนต์ประมาณ 70 กว่าคัน ปิดถนนจะทำร้ายคู่อริ  นี่แหละวิถีประชาชนคนชนบทแล้วคิดดูสิแล้ววัยรุ่นอายุยังไม่ถึงยี่สิบจะมีปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายเป็นของตัวเองหรือ  อ๋อย
เช่นกันครับ นั่นมันเมื่ออดีต ปืนเถื่อนเมื่อก่อนมีอีโบ๊ะ ซื้อง่ายขายคล่อง พวกเอาใส่ย่ามมาทีละเป็นสิบให้เลย แต่เดี๋ยวนี้มี .38 .45 .357 9มม. m16a1 AK47 ของนอกแท้ครับ แต่ก่อนซื้อเพื่อป้องกันชีวิต/ทรัพย์สิน เดี๋ยวนี้เป็นเครื่องมือหากิน
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:09:12 AM »

ที่ทุกท่านตอบมาก็มีเหตุผลของแต่ละบุคคล ผมก็ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น แต่ผมมีข้อสงสัยที่อยากจะถามหน่อยครับ ที่หลายท่านบอกว่าปืนเถื่อนเดี๋ยวนี้หากันง่าย มีตั่งแต่ไทยประดิษฐ์ยันของนอกแท้ ราคาไม่แพงหาซื้อกันง่ายเหมือนขนมเลยเหรอครับ ในช่วงชีวิตของผมก็อายุไม่มากไม่น้อย ที่ๆผมอยู่ก็กึ่งชนบทกึ่งเขตเมืองผมยังไม่เคยเห็นใครเอาปืนเถื่อนมาเร่ขาย หรือคนที่คิดจะมีปืนเถื่อนหาซื้อปืนเถื่อนได้ซักที ความหมายของผมก็คือคนธรรมดาสามัญทั่วไปไม่สามารถหาปืนเถื่อนมาไว้ในครอบครองได้ง่ายๆหรอกครับ นอกเสียจากว่าคนที่อยู่ในวงการปืนถูกกฎหมายนี่ละครับที่เป็นคนจัดหามาให้ หรือเหมือนกับเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่าน ที่มีปืนถูกกฎหมายอยู่แล้วแต่กับรู้ว่าที่ไหนมีปืนเถื่อนขายราคาเท่าไหร่ ถ้าท่านไม่สนใจจริงๆท่านคงไม่ทราบและไม่อยากจะรู้ด้วยจริงไหมครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:44:19 AM »

...ผมยังอายุไม่เท่าไรครับพี่  ไม่ใช่คนสีเทาๆ 
...ผมคนสัมมาอาชีพ 
...แต่ 8-10 ปีที่ผ่านมา  กลับมีโอกาสเข้าใกล้เกือบได้เป็นเจ้าของปืนเถื่อนดีๆมาแล้ว 7 ครั้ง (ปืนฝรั่งอีกตะหาก) 
...สาเหตุหลักมีอย่างเดียว คือ ระบบเน่าๆค้างศตวรรษของ มท.
...(บำรุงทุกข์ บรรเทาสุข)
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 04:18:35 AM »

ปืนถูก..............คนถูก.............น่ายกย่อง
ปืนเถื่อน...........คนถูก.............น่าเห็นใจ
ปืนถูก..............คนเถื่อน..........น่าหมั่นไส้
ปืนเถื่อน...........คนเถื่อน..........น่าจะไม่ตายดี ไหว้
+1 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:58:44 AM »

ปืนถูก..............คนถูก.............น่ายกย่อง
ปืนเถื่อน...........คนถูก.............น่าเห็นใจ
ปืนถูก..............คนเถื่อน..........น่าหมั่นไส้
ปืนเถื่อน...........คนเถื่อน..........น่าจะไม่ตายดี ไหว้
+1 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจคือ  1. ไม่ต้องขอระเบียบการให้ยุ่งยาก
                                           2. ราคาถูก
                                           3. หาซื้อง่าย
                                           4. เมื่อก่อคดีแล้ว จะไม่สามารถสาวถึงผู้ต้องหาได้
                                           5. เกิดปืนหายไม่ต้องเสียใจมาก ถ้าเกิดหายหาซื้อได้กระบอกละ แค่ไม่กี่พันบาท

::[/color]001::  แบบนี้คนที่สุจริตทำถูกต้องตามกฎหมายอย่างเรา กลับต้องมาด้วยความยากลำบาก ต่างๆ 
[/quote]

1. เดี๋ยวนี้ทราบว่าราคาแพงพอดูครับ ครึ่งของปืนมีทะเบียน
2. ผมว่าหาซื้อยากน่ะลองถามดูไม่สนิทกันจริงไม่มีใครกล้าบอกขาย
3. เมื่อก่อเหตุกับคนที่ไม่มีมูลเหตุด้วยกันก็สืบยากอยู่ หากกับคนที่มีมูลเหตุก็สืบจากพยานหลักฐานอย่างอื่นได้อยู่
[/quote].......................ถูกต้องครับท่าน...................... ไหว้
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 10:48:18 AM »

แล้วปืนเถื่อนเกือบ 2 พันกระบอกใน 3 จังหวัดภาคใต้ ก็เป็นผลงานของบริษัทนี้เช่นกัน รัฐยังไม่แก้ปัญหาอะไรเลยซักนิด

ชวนเล่นวัวพันหลักกัน

ปัญหาแต่ละเรื่องในบ้านเรา  ทำไมแก้ได้ยากจัง

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 11:24:40 AM »

ปืนมีทะเบียน มีคุณค่า กว่าปืนเถื่อนเยอะครับ กว่าเราจะได้ปืนมีทะเบียนมามันต้องผ่านอะไรหลายๆอย่าง

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:26:16 PM »

ที่ทุกท่านตอบมาก็มีเหตุผลของแต่ละบุคคล ผมก็ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น แต่ผมมีข้อสงสัยที่อยากจะถามหน่อยครับ ที่หลายท่านบอกว่าปืนเถื่อนเดี๋ยวนี้หากันง่าย มีตั่งแต่ไทยประดิษฐ์ยันของนอกแท้ ราคาไม่แพงหาซื้อกันง่ายเหมือนขนมเลยเหรอครับ ในช่วงชีวิตของผมก็อายุไม่มากไม่น้อย ที่ๆผมอยู่ก็กึ่งชนบทกึ่งเขตเมืองผมยังไม่เคยเห็นใครเอาปืนเถื่อนมาเร่ขาย หรือคนที่คิดจะมีปืนเถื่อนหาซื้อปืนเถื่อนได้ซักที ความหมายของผมก็คือคนธรรมดาสามัญทั่วไปไม่สามารถหาปืนเถื่อนมาไว้ในครอบครองได้ง่ายๆหรอกครับ นอกเสียจากว่าคนที่อยู่ในวงการปืนถูกกฎหมายนี่ละครับที่เป็นคนจัดหามาให้ หรือเหมือนกับเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่าน ที่มีปืนถูกกฎหมายอยู่แล้วแต่กับรู้ว่าที่ไหนมีปืนเถื่อนขายราคาเท่าไหร่ ถ้าท่านไม่สนใจจริงๆท่านคงไม่ทราบและไม่อยากจะรู้ด้วยจริงไหมครับ
  แหม่...ให้ความคิดสะกิดใจดีนะ ทำให้นึกตอนที่ผมซื้อปืนเลย หาซื้อตามบ้านแบบมีทะเบียนพร้อมเพราะราคาถูก จะซื้อมือหนึ่งไม่มีปัญญา กว่าจะหาได้ สามเดือนกว่า  ถ้าจะเอาปืนเถื่อนได้ตั้งแต่สองสามวันแรกแล้ว และ "ปิดหูปิดตาปิดปากเอาไว้ถ้าเขาไม่ทำให้เราเดือดร้อน ทางใครทางมัน" นี่คือความคิดของคนส่วนมากในชนบทครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์