เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:37:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความรู้สึกอย่างไรกับพวกที่มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ  (อ่าน 14492 ครั้ง)
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 01:32:36 PM »

1. เดี๋ยวนี้ทราบว่าราคาแพงพอดูครับ ครึ่งของปืนมีทะเบียน
2. ผมว่าหาซื้อยากน่ะลองถามดูไม่สนิทกันจริงไม่มีใครกล้าบอกขาย
3. เมื่อก่อเหตุกับคนที่ไม่มีมูลเหตุด้วยกันก็สืบยากอยู่ หากกับคนที่มีมูลเหตุก็สืบจากพยานหลักฐานอย่างอื่นได้อยู่
[/quote].......................ถูกต้องครับท่าน...................... ไหว้
[/quote]

บางท้องที่ราคาตัด ศูนย์ ออก ๑ ตัวจากปืนห้างครับ ผมคล้ายๆ กับคุณ snubbie ที่มีหลายๆครั้ง มีคนมาเสนอให้ โดยที่บอกว่าไม่ต้องการ

จากที่ทราบคร่าวๆ ก็เป็นพวกสีเทาๆ เลยไม่ค่อยจะตีตัวให้สนิทมากนัก (จำเป็นต้องคบหาเพราะอาชีพครับ)

ส่วนพวกที่มีของเถื่อนแล้วภูมใจมักจะเป็นวัยรุ่นครับ คุยลำบากมากๆ คงต้องให้ผ่านช่วงชีวิตอีกซักพักนึ่ง

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 03:04:24 PM »

มีเหตุผล น่าจะดังนี้
1.ขออนุญาติมีปืนยาก
2.ยากต่อการพิสูจน์หลักฐานเมื่อเกิดคดี
3.วัยรุ่นที่วุฒิภาวะไม่พอสำหรับปืนมีอนุญาต อายุไม่ถึง
4. ราคาปืนมีทะเบียนแพงมาก

ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:08:33 PM »

ที่ทุกท่านตอบมาก็มีเหตุผลของแต่ละบุคคล ผมก็ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น แต่ผมมีข้อสงสัยที่อยากจะถามหน่อยครับ ที่หลายท่านบอกว่าปืนเถื่อนเดี๋ยวนี้หากันง่าย มีตั่งแต่ไทยประดิษฐ์ยันของนอกแท้ ราคาไม่แพงหาซื้อกันง่ายเหมือนขนมเลยเหรอครับ ในช่วงชีวิตของผมก็อายุไม่มากไม่น้อย ที่ๆผมอยู่ก็กึ่งชนบทกึ่งเขตเมืองผมยังไม่เคยเห็นใครเอาปืนเถื่อนมาเร่ขาย หรือคนที่คิดจะมีปืนเถื่อนหาซื้อปืนเถื่อนได้ซักที ความหมายของผมก็คือคนธรรมดาสามัญทั่วไปไม่สามารถหาปืนเถื่อนมาไว้ในครอบครองได้ง่ายๆหรอกครับ นอกเสียจากว่าคนที่อยู่ในวงการปืนถูกกฎหมายนี่ละครับที่เป็นคนจัดหามาให้ หรือเหมือนกับเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่าน ที่มีปืนถูกกฎหมายอยู่แล้วแต่กับรู้ว่าที่ไหนมีปืนเถื่อนขายราคาเท่าไหร่ ถ้าท่านไม่สนใจจริงๆท่านคงไม่ทราบและไม่อยากจะรู้ด้วยจริงไหมครับ

กระทู้นี้ยาวจริงๆครับ ขออนุญาตเพิ่มข้อมูลนะครับ บ้ามผมอยู่ติดกทม.นี่แหละ จากเมื่อก่อนนี้ชนบทจริงๆจนตอนนี้เกือบเป็นเมืองไปแล้ว ต้องบอกเลยว่าเห็นปืนเถื่อนมาเกือบ10ปีแล้ว ตอนนี้เริ่ม
ยิงปืนได้ปีกว่า มีคนแถวบ้านรู้เลยมาเสนอให้หลายรายเลยครับ ปกติผมก็อยู่ของผมดีๆไม่เคยคิดจะหาปืนเถื่อนเลย แต่มันมาเอง ไม่นับปืนถูกกฏหมายมือสองนะครับ ที่น่ากลัวก็คือ
เป็นปืนที่มียี่ห้อจริงๆไม่ใช่ของที่ทำในนี้ แล้วคนที่ขายก็มีตั้งแต่พวกวัยรุ่นไปจนถึงจนท. ที่หนักสุด ก็ ระเบิด m26ละครับ ลูกละ500(อันนี้แปลกมาก ผมเล่นเครื่องบินบังคับอยู่ดีๆเห็นเขามายืนดู
พอเอาเครื่องลง คุยกันสักพัก หยิบสินค้ามาให้ดูเฉยเลย ไม่รู้หรอกครับว่าของจริงของปลอม) แต่ก็ปฏิเสธไป ส่วนพวกปืนเท่าทีเห็นจะมี S&W กับ Colt มากสุด ราคาแถวบ้านผมก็ 10K+
กรณีแบบของผมนี่ ไม่สนับสนุนปืนเถื่อนทุกกรณีครับ เพราะไม่ใช่ชนบทไกลปืนเที่ยง พวกที่มีแล้วทะยอยออกมาขายโดยเฉพาะ จนท. คงเห็นว่าได้กำไรงาม(เท่าที่ถามมาต้นทุกประทาณ2-3พัน)
และปัจจุบัน มีความเป็นชุมชนเมืองมากขึ้น ดังนั้นถึงเก็บไว้ก็คงจะเอามาใช้ไม่สะดวกนัก ส่วนพวกวัยรุ่นจะเป็นการซื้อ-ขายเอากำไรเฉพาะหน้า แต่ตัวเองก็มีติดตัวด้วยเพื่อเหตุผลที่ไม่เข้าท่าๆ

หมายเหตุ ถ้ากระทู้นี้ไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ เพราะดูแล้วข้อมูลบางอย่างไม่เหมาะสมจริงๆ โดยเฉพาะคนที่จะหาปืนเถื่อนอยู่ ซึ่งข้อร้องเลยครับไม่ต้องPM หาผมทุกกรณี เพียงแต่อยากให้สมช.
ได้รับรู้ว่าปืนเถื่อนมันมีอยู่รอบตัวเรามากเกินไปแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2009, 06:36:13 PM โดย ลุงโย » บันทึกการเข้า
cwat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:17:32 AM »

มีแต่คนที่ฆ่าคน  ปืนเป็นแค่เครื่องมือครับ   พูดถึงปืนเถื่อนก็น่าเห็นใจหลายคนที่ประกอบสัมมาชีพครับ  บ้านผมอยู่ในชนบทห่างไกล  และมีรายได้เพียงพอก็พอจะมีปัญญาซื้อถูกกฎหมาย   แต่หลายท่านที่ประกอบอาชีพเกตรกรรม   รายได้น้อย อยู่ก็ห่างไกลจากตำรวจ  และขโมยก็มาก  แม้แต่กาละมังอลูมิเนียมก็โดนลัก  สายไฟ ก็โดนตัด  ข้าวก็โดนขโมย  เครื่องจักรทางการเกตรก็เผลอไม่ได้  จะซื้อปืนร้านก็ต้องขอนายก่อนแถมยังแพงมาก  ตากข้าวไว้ก็หาย  คนจนก็มีทรัพย์ที่จะปกป้องเหมือนกันครับ   การมีปืนของเขาเรายากที่จะรู้  จะรู้ก็ต่อเมื่อมีเรื่องแล้วนั่นละครับ  ผมคิดว่าการจะบอกว่าคนมีปืนเถื่อนคือคนไม่ดีคงไม่ได้  ยกเว้นพวกที่มีไว้เพื่อก่อเรื่อง   ใกล้ๆบ้านผมก็มีคนที่ยิงลูกซองสั้นแล้วมันระเบิดมือขาด  เสียคนไปเลยครับ  และผมคิดว่าพวกมีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจคงเป็นพวกวัยคะนองและมิจฉาชีพกระมังครับ  คนดีมีแล้วคงจะเสียวๆมากกว่า 
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์