เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:22:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนมกดก พ่อให้ลูกต้องขอป. ๓ รึเปล่า  (อ่าน 1432 ครั้ง)
mongjan
อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 16

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:39:48 PM »

ผมอยู่คนละจังหวัดกับพ่อ การโอนมรดกจะยากเปล่าครับ

ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  "เกษตรเจ้าคุณทหารรุ่น 28"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:42:20 PM »

โอนมรดก (แสดงว่าคุณพ่อเสียแล้ว)   

แต่งตั้งผู้จัดการมรดกขึ้นมา  ปิดประกาศ ๑ เดือน ไม่มีคนคัดค้าน  ผู้จัดการมรดกก็ดำเนินการต่อไปครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
mongjan
อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:46:14 PM »

คุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ครับ แล้วเรียกว่าโอนแบบไหนครับ

Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:53:03 PM »

คุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ครับ แล้วเรียกว่าโอนแบบไหนครับ

โทษทีครับ

ถ้าคุณพ่ออยู่ก็ไม่มีปัญหา  ก็เซ็นสลักหลังใบ ป.๔  พร้อมสำเนาบัตร+ทะเบียนบ้าน

ได้หลักฐานชุดนี้มา เราก็มาขอรับโอน ณ. ภูมิลำเนาเราอาศัย  ถ้าต่างจังหวัดก็ไปที่อำเภอที่เราอยู่

ถ้าอยู่ กทม.  ก็ไปที่ศูนย์บริการประชาชน วังไชยาใกล้สนามม้านางเลิ้ง

ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องอาศัยอยู่ในภูมิลำเนาครบ ๖ เดือน

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
mongjan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 03:58:52 PM »

ไม่ต้องขอป.๓ใช่ไหมครับ

Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:02:18 PM »

ไม่ต้องขอป.๓ใช่ไหมครับ

การรับโอนก็คือการขอใบ ป.๓ ครับ

เตรียมหลักฐานต่างๆให้เรียบร้อย

สำเนาบัตร+ทะเบียน

หลักฐานการมีรายได้ เช่นใบรับรองงาน

ถ้ารับโอนใน กทม. ต้องมีข้าราชการซี ๖ ขึ้นไปเซ็นรับรองความประพฤติด้วยครับ

mongjan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:05:09 PM »

ขอบคุณ มากครับ
บวก ๑ ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์