เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 03:48:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8500 ครั้ง)
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:57:13 PM »

ผมกลับเห็นว่าถ้าเป็นข้าราชการ  law enforcement ไม่ควรตัองซื้อปืนด้วยซ้ำ  รัฐต้องจัดหาให้  ปืนที่ดีมีคุณภาพเท่าที่งบประมาณที่ไม่ถูกอม  จัดซื้อได้  การให้เจ้าหน้าที่เหล่านี้ต้อมมาซื้อแม้กระทั่งแว่นตาก็แย่แล้วครับ 

ส่วนโครงการซื้อปืนถูกผผมก็ว่าดี  ได้ของถูกดีทั้งนั้น   
แต่ไม่ใช่ด้วยเหตุที่ว่าข้าราชการเงินเดือนน้อย  คุณพูดไม่อายตัวเองแล้วจะให้ใครสมเพชล่ะ  มีเกียรติกันสิครับ  รับราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ไม่มีเกียรติตรงไหน ฟผมทำงานเริ่มแรกเงินเดือนพันเจ็ดร้อยบาท  ยังอยู่รอดมาจนทุกวันนี้  ไม่เห็นต้องไปโวยวายกับใคร โวยไม่ได้ด้วยเจ็บป่วยออกค่ารักษาเอง

แค่อยากให้ข้าราชการไทย  คำนึงถึงเกียรติยศตัวเองบ้าง   ท่านไม่ใช่ขอทาน 
ตอบได้ถูกใจมาก
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:04:52 PM »

ผมว่ามันจะไปกันใหญ่แล้วครับ ใจเย็นๆ กันนะครับพี่น้อง  หลงรัก  หลงรัก

ทางที่ดีผมว่าเรามารวมตัวกันเรียกร้องให้ร้านปืนลดราคาปืนจะดีกว่าครับ 

ใช่ๆ  นี่คือจุดประสงค์นึงของผู้ให้ความเห็นในกระทู้นี้ส่วนมากอ่ะนะ

เท่าที่อ่านดูทุกความเห็น นัยความที่แสดงออกมาคือ คอปืนทุกคนอยากซื้อปืนราคาสมเหตุสมผล
หนึ่งความคิดเห็นครับ  ผมเป็นเอกชน ครับ แต่รักและเคารพข้าราชการ ทุกคนครับโดยเฉพาะทหารหาญ (ข้าราชการที่ ไม่ดีก็มี แต่คิดว่าทุกวงการมีทั้งคนดีและไม่มีปนกัน  ถ้าเจอข้าราชการไม่ดี  ผมก็ใจเย็น นอบน้อมแล้ว ขอพบเจ้านายเขา ,ร้องเรียน,ฟ้องศาลปกครอง ตามขั้นตอนครับ)
การที่ข้าราชการ มีสิทธิซื้อปืนราคาถูก เห็นด้วยครับ (อยากมีสิทธิบ้างแต่ไม่ได้)หรือ พ้น 5 ปี แล้วเอาปืนสวัสดิการมาขายต่อ บวกกำไร 10000-20000ก็รับได้ครับ   คิดว่าเป็นค่าเก็บรักษาดูแล บางกระบอกเหมือนใหม่ แทบไม่เคยได้ยิง(สมมุติ กำไร สองหมื่น หาร5ปี เฉลี่ยปีละ4000 ตกวันละ สิบกว่าบาทเองไม่แพงครับ)
แต่ที่ปืนแพง โดยไร้เหตุผล อันนี้รับไม่ได้เหมือนกัน  ทุกท่านก็ทราบ  ราคา ปืน เมืองนอก 450-500 us(ปืนสั้น)คิดเป็นเงินบาท ก็คูณ ค้วย 35-36 บาท บวกภาษี นำเข้า  รวมแล้ว ราคา แค่ สอง-สามหมื่น แต่นี้ ร้านปืน ขาย  แปดหมื่นถึงแสนบาท   อันนี้เกินไปครับ
พวกเราคนไม่มีสิทธิ ซื้อปืนสวัสดิการ  น่าจะรวมตัว ยื่นหนังสือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง(กระทรวงพาณิชย์ หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ว่าร้านปืนค้ากำไรเกินควร ดีกว่าไหมครับ (แต่ไม่ใช่เรียกร้องร้านปืนให้ลดราคา)  อาจจะยาก แต่รวมด้วยช่วยกัน เราก็มีตัวอย่างแล้วนี้ครับ (คดี ฟ้อง ไม่ออกใบอนุญาติ ป. 3โดยไม่มีเหตุผล) สมาชิกในเวป เราเอง
หนึ่งความคิดเห็นครับ  รักความเสมอภาค แต่เข้าใจสิทธิและหน้าที่ครับ.

เห็นด้วยครับ + 1

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
Narongsak_13
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:11:58 PM »

ผมเองก็อยากให้มีโครงการอาวุธปืนเพื่อประชานชนบ้าง แต่ต้องมีเงื่อนไข ห้ามโอนยกเว้นมรดกเท่านั้น นะครับ  ถ้ามีจริงก็คงดี หัวเราะร่าน้ำตาริน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:13:56 PM »

....แล้วเป็นชาวบ้านตามที่กล่าวมาเคยมีใครบังคับให้ไปตายที่ไหนมั๊ยครับ    ต้องจากบ้าน  จากลูกเมียที่ตนรัก   รู้ว่าไอ้ที่ต้องเดินไปข้างหน้าอาจจะต้องตายแน่ๆก็ต้องไป   ไม่ไปก็ไม่ได้  ขัดคำสั่งติดคุกติดตะราง   ขัดคำสั่งต่อหน้าอริราชศัตรูต้องโทษประหารชีวิต   ข้าราชการระดับรากหญ้า   ระดับกระดูกสันหลัง  อดกลั้น  เจ็บปวด  เก็บกด  มีใครเห็นใจบ้าง   เรื่องอื่นไม่มีหน้าที่ต้องรู้มีเพียงหน้าทีที่จะต้องปฏิบัติ.................ไม่มีโอกาสหรอกครับที่จะนั่งรถตู้ขบวนคุ้มกันยาวเป็นหางว่าวน่ะ....................

อย่างนี้ได้เลย

แล้วไอ้ที่ไปยิงตู้เย็นยายนี่เอาปืนที่ไหนละครับ  ปืนส่วนตัวหรือปืนหลวง

ไอ้เรื่องที่ต้องไปเสี่ยงอันตรายนี่มันเป็นหน้าที่หรือเปล่า  ไม่อยากไปก็ลาออก  เป็นตำรวจหรือทหารเกณฑ์ครับ  
ยิ่งตำรวจนี่สมัครแล้วสอบอีก  ถ้ายังมาพูดแบบนี้ไม่มีทางที่จะรักษาความสงบได้หรอก  ถ้าเป็นทหารเกณฑ์ยังน่าเห็นใจ 

เรื่องเพลี่ยงพล้ำผู้ร้ายคุณต้องไปโทษนายคุณ  วางแทคติกยุทธวิธีอย่างไร  นายคุณเป็นคนสั่ง  โง่บ้างฉลาดบ้างก็อยู่ว่านายเก่งจริงหรือเปล่า   หรือซื้อตำแหน่งมา  แต่อย่ามาโทษประชาชน   นายคุณนั่งรถตู้ผมไม่ได้นั่งไปกับมันนี่หว่า  ไปด่านายคุณสิ
ไอ้ที่ให้ไปเดินท่อมๆ ล่อผู้ก่อการร้ายน่ะนายคุณ  ไม่ใช่ประชาชน  หมวดแคนที่ตายก็เพื่อนหลานเขยผมเขาก็เล่าให้ฟังผมรู้แต่คนที่สั่งไปแบบนั้นน่ะนายคุณ

ทีนายสั่งตีประชาชนสั่งปราบ มือเปล่าทำไมกล้าทำล่ะ

ผมกลับเห็นว่าถ้าเป็นข้าราชการ  law enforcement ไม่ควรตัองซื้อปืนด้วยซ้ำ  รัฐต้องจัดหาให้  ปืนที่ดีมีคุณภาพเท่าที่งบประมาณที่ไม่ถูกอม  จัดซื้อได้  การให้เจ้าหน้าที่เหล่านี้ต้อมมาซื้อแม้กระทั่งแว่นตาก็แย่แล้วครับ  

ส่วนโครงการซื้อปืนถูกผผมก็ว่าดี  ได้ของถูกดีทั้งนั้น  
แต่ไม่ใช่ด้วยเหตุที่ว่าข้าราชการเงินเดือนน้อย  คุณพูดไม่อายตัวเองแล้วจะให้ใครสมเพชล่ะ  มีเกียรติกันสิครับ  รับราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ไม่มีเกียรติตรงไหน ฟผมทำงานเริ่มแรกเงินเดือนพันเจ็ดร้อยบาท  ยังอยู่รอดมาจนทุกวันนี้  ไม่เห็นต้องไปโวยวายกับใคร โวยไม่ได้ด้วยเจ็บป่วยออกค่ารักษาเอง

แค่อยากให้ข้าราชการไทย  คำนึงถึงเกียรติยศตัวเองบ้าง   ท่านไม่ใช่ขอทาน  

+2เลย เดี๋ยวจะมาเติมให้อีก1
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:43:13 PM »

ผมเองก็อยากให้มีโครงการอาวุธปืนเพื่อประชานชนบ้าง แต่ต้องมีเงื่อนไข ห้ามโอนยกเว้นมรดกเท่านั้น นะครับ  ถ้ามีจริงก็คงดี หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถึงห้ามโอนยกเว้นมรดกแบบที่ท่านว่า ผมก็ยินดี เพราะจุดประสงค์ไม่ได้ต้องการซื้อมาเกรงกำไร ซื้อมาปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:58:32 PM »

ซื้อปืนโครงการไม่ได้   เก็บกด..........................เชิญตามสบายครับ.......
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:07:36 PM »

เพิ่มเติมครับ........
....แล้วเป็นชาวบ้านตามที่กล่าวมาเคยมีใครบังคับให้ไปตายที่ไหนมั๊ยครับ    ต้องจากบ้าน  จากลูกเมียที่ตนรัก   รู้ว่าไอ้ที่ต้องเดินไปข้างหน้าอาจจะต้องตายแน่ๆก็ต้องไป   ไม่ไปก็ไม่ได้  ขัดคำสั่งติดคุกติดตะราง   ขัดคำสั่งต่อหน้าอริราชศัตรูต้องโทษประหารชีวิต   ข้าราชการระดับรากหญ้า   ระดับกระดูกสันหลัง  อดกลั้น  เจ็บปวด  เก็บกด  มีใครเห็นใจบ้าง   เรื่องอื่นไม่มีหน้าที่ต้องรู้มีเพียงหน้าทีที่จะต้องปฏิบัติ.................ไม่มีโอกาสหรอกครับที่จะนั่งรถตู้ขบวนคุ้มกันยาวเป็นหางว่าวน่ะ.................... 
............ที่ผมโพสต์เป็นความเห็นของตัวเองครับ   ไม่ว่าจะเป็นความน้อยเนื้อต่ำใจอะไรก็แล้วแต่     แต่ผมไม่คิดจะทะเลาะหรือท้าทายผู้ใดหรือใครๆทั้งสิ้นครับ   หากความคิดเห็นของผมทำให้ สมช.ท่านอื่นๆไม่สบายใจ  ผมก็ขอโทษครับ...........และผมจะไม่โพสต์ในหัวข้อนี้อีกครับ..........
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:10:57 PM »

ปืนโครงการปมจะเอาไปทำไม  ผมมีปืนทุกขนาดที่ผมอยากมีแล้ว  เหลือกิเลสใหม่ที่ต้องระงับอยู่นิดหน่อย

ปืนโครงการมี Field target  มาบ้างไหม  อยากได้  Falcon  Daystate  มีไหม air arms ก็ได้ ไปบอกให้เขาเอาเข้ามาให้อิจฉาบ้างสิ

คุณเอ๊ยไม่เคยทุเรศใครแบบนี้มานานแล้ว  

อย่างนี้เรียกจิตสำนึกไม่ได้หรอกครับ  เวปกฏหมายแห่งหนึ่งผมเคยด่าอัยการไว้ว่าคนแบบคุณถ้ายังรับราชการนานเท่าไหร่ก็เป็นความซวยของระบบยุติธรรมและประชาชน    

ถ้าเป็นตำรวจก็ขอให้ต้องโดนไล่ออกไวๆ ครับ  เข้าคิวไว้บ้างหรือยัง  ก็ขอให้โชคดีในชีวิตที่เหลือ  

เก็บกดเพราะซื้อปืนโครงการไม่ได้    ขำแฮะไม่อยากดูถูกเลย  คุณมีปืนถึงสิบกระบอกหรือยัง  มาว่ากันแบบนี้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:13:18 PM »

ไม่ถึงกับเก็บกดกันหรอกครับ แต่คับข้องใจนี่คงเป็นกันหลายคน...

จะให้ดีต้องยกเลิกระบบโควต้า/ตั๋วปืนครับ ราคาจะลงมาอีกเยอะ ในส่วนของสวัสดิการขรก.จะให้ยกเว้นภาษีทำให้ซื้อปืนถูกกว่าชาวบ้านอยู่หลักพันก็คงไม่มีใครว่าอะไร

แต่ถ้าราคาต่างกันแบบ3หมื่นกับ1แสนแบบนี้ เป็นใครก็ต้องรู้สึกไม่ดี .... ผมเข้าใจ ว่าเรื่องนี้ไม่ใช่ความผิดของข้าราชการและผู้ได้สิทธิ์ฯ มันเป็นความอัปรีย์ของพวกที่สร้างระบบนี้ขึ้นมาเสวยส่วยกันเป็นล่ำเป็นสันต่างหาก

.....แต่ก็ช่วยอย่าแสดงความเห็นชอบหรือสนับสนุนความวิปริตทำนองนี้ก็จะน่ารักมาก  Wink
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:16:25 PM »

ซื้อปืนโครงการไม่ได้   เก็บกด..........................เชิญตามสบายครับ.......

ถึงผมซื้อปืนโครงการไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้เก็บกดนะครับ

แต่ผมว่าในกระทู้นี้ควรจะเก็บปาก เก็บตัวอักษรต่างๆที่พิมพ์แล้วสร้างความแตกแยกไว้จะดีกว่านะครับ  คิก คิก
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:22:58 PM »

เรียนท่าน E mail  เท่าที่จับอาการทางหน่วยงานราชการ  และ การค้าที่วังบูรพามาผมว่าคงเป็นไปไม่ได้ที่ ราชการจะเลิกระบบที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ด้วยตัวเอง  เรื่องแบบนี้เป็นอำนาจเฮงซวยที่พวกนี้ถือมาตลอด  แม้กระทั่งภาษีนำเข้า  ข้าราชการทุกคน  นักการเมืองสายกระทรวงการคลังไม่มีใครไม่รู้ว่าระบบภาษีศุลกากรเรารั่วไหลยิ่งกว่าเอาชะลอมไปตักน้ำ แต่ยังปล่อยให้เป็นไปเพราะเขาก็ได้ประโยช์กับตัวกันทั้งนั้น  

อยากเก็บรายได้เพิ่ม  แต่ตั้งภาษีให้สูงให้คนอยากหนีภาษี  แล้วใครช่วยให้หนีภาษีได้สำเร็จ  แล้วใครได้ประโยชน์
หรือจะเก็บให้พอควรให้คนอยากจ่าย  รัฐได้ แต่เขาไม่ได้กัน  

เสร็จแล้วยังหน้าด้านลอยหน้าลอยตาบอกว่าดำเนินการเต็มที่แล้ว  

ทั้งๆที่เหตุการณ์ที่ผ่านมาเมื่อเมษายนนี้ถ้าชาวบ้านไม่อดทน พวกเผาบ้านเผาเมืองคงต้องตายกันจริงๆจังๆ  แหมมันเดินเผาเดินยิง  ไปดูธนาคารกรุงเทพกับไทยพานิชย์ที่เพชรบุรีสิครับ  มันยิงใส่ตู้เอทีเอ็ม เลยเข้าไปในสำนักงาน  ถ้าทหารไม่ออกมา  มีแต่ตำรวจละก็ผมว่าคงได้ถึงจุดเดือดกันบ้าง และมันน่าจะเบ็ดเสร็จเด็ดขาดอะไรไปสักอย่างแล้ว 

และถ้าชาวนางเลิ้งป้องกันตัวเองได้ ก็คงไม่ต้องตายฟรี  เรื่องแบบนี้ฝ่ายรัฐก็ออกมาว่าไม่ใช่หน้าที่ประชาชนที่จะออกมาดูแล  มันก็คงไม่อายคุณผู้หญิงที่ยมราชที่ถือดามออกมาวิ่งไล่ไอ้กุ๊ย

ถ้าผมไม่มีปืนไว้ใช้ก็ไม่มีโอกาสจับโจรจี้แท็กซี่เมื่อต้นปีให้ตำรวจมาแถลงข่าวหน้าบานหรอกครับ  มันก็คงมีโอกาสไปจี้ปล้นกัยต่อไป

ก็คงต้องหาทางให้ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องได้ยินเสียงกันบ้าง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 09:43:53 PM โดย sathu 28 » บันทึกการเข้า
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:37:59 PM »

........ข้าราชการเงินเดือนน้อยและมีระเบียบต่างๆที่ต้องปฏิบัติตาม   คนรุ่นราวคราวเดียวกันที่ทำงานอิสระอื่นๆเงินเดือนไปถึงไหนต่อไหน  ทางราชการตระหนักในเรื่องนี้จึงจัดทำโครงการขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการไงครับ   อีกอย่างหนึ่งปืนที่ข้าราชการได้รับนี้นอกจากจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองแล้วยังสามารถใช้ป้องกันทรัพย์สินของทางราชการได้อีกทางหนึ่งด้วยครับ.........

นี่เป็นข้ออ้างของหน่วยงานที่จัดโครงการสวัสดิการ  และเป็นเหตุผลในระดับปลายแถว  อย่าไปหลงประเด็น ยกขึ้นมาให้เป็นที่ขบขัน

เหตุผลหลักทีี่่แท้จริง  น่าจะเป็นเรื่องข้อตกลงในระหว่างการเจรจาเพื่อขอผ่อนผันคำสั่ง มท.ที่ ๑๐๘/๒๕๓๕
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:43:23 PM »

มันเป็นวงจรที่ไม่ควรมีครับ แต่หากเราหันมาทะเลาะกับวงจรนี้ เอาวงจรนี้มาเป็นเป้าหมายร่วมกันได้ จะดีกว่ามาขุ่นเคืองกันเองด้วยเรื่องที่ไม่ได้เป็นความผิดของฝ่ายใด...

เรื่องนี้เป็นประเด็นร่วมกันได้สนิทใจยิ่งกว่าเรื่องดุลย์พินิจ,ค่าใต้โต๊ะขอป.3เสียอีก เพราะเรื่องป.3มีหลายคนที่เคยทำมักง่ายตามน้ำก็เหมือนวัวสันหลังหวะ แต่เรื่องระบบโควต้าวิตถารนี่ ทุกคนเป็นผู้เสียประโยชน์ร่วมกันทั้งสิ้น....บางท้องที่นายอำเภอเป็นคนใกล้ตัวขนาดกินข้าวร้านเดียวกันทุกวัน แต่ม.ท.1ไม่ใช่  Smiley
wag the dog
Full Member

คะแนน 151

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:44:23 PM »

........ข้าราชการเงินเดือนน้อยและมีระเบียบต่างๆที่ต้องปฏิบัติตาม   คนรุ่นราวคราวเดียวกันที่ทำงานอิสระอื่นๆเงินเดือนไปถึงไหนต่อไหน  ทางราชการตระหนักในเรื่องนี้จึงจัดทำโครงการขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการไงครับ   อีกอย่างหนึ่งปืนที่ข้าราชการได้รับนี้นอกจากจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองแล้วยังสามารถใช้ป้องกันทรัพย์สินของทางราชการได้อีกทางหนึ่งด้วยครับ.........

นี่เป็นข้ออ้างของหน่วยงานที่จัดโครงการสวัสดิการ  และเป็นเหตุผลในระดับปลายแถว  อย่าไปหลงประเด็น ยกขึ้นมาให้เป็นที่ขบขัน

เหตุผลหลักทีี่่แท้จริง  น่าจะเป็นเรื่องข้อตกลงในระหว่างการเจรจาเพื่อขอผ่อนผันคำสั่ง มท.ที่ ๑๐๘/๒๕๓๕

เหอ เหอ  ตอนแรกก็จะเชื่อท่านแต่อย่าดีก่า  เพราะท่านก็ยังไปยืนแอ็คท่ายิง รับเงินค่าถายแบบของอส.อยู่จาเชื่อได้ยางงัย
ท่านรับเงินเขามาแล้วยังด่าเขาอีก  เหอ เหอ  

ข อ ก รู เ ท่ นิ ด นึ ง (・ω・`)ノ  ปชป.= ปรีดี / ส ป ก / ปรส. / ปลากระป๋อง /  ประปา / ปุ๋ย  ha  ha ชุมชนแพงเพียบ  เหอ เหอ ไอ้เด็กมันโกงกันเอง  โพ้มม่ายเกี่ยว อิอิ
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:47:25 PM »

นั้นนะซิ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์