เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:31:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8587 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:30:53 PM »

ก็เพราะอย่างนี้ไง  ชาวบ้าน ชาวไร่  ชาวนา  ชาวสวนที่ไม่มีปัญญาที่จะเอาเงิน 30000-40000 ไปโยนให้ร้านปืนใช้ได้  เพราะเงินก้อนนั้นเขาจำเป็นที่จะต้องเก็บไว้ไปซื้อปุ๋ย ยาฆ่าแมลง  แต่เขาก็มีครอบครัว  มีชีวิต มีทรัพย์สินที่จะต้องดูแล  จะหวังให้เจ้าหน้าที่ของรัฐช่วยดูแล  มันก็เป็นไปอย่างเชื่องช้า  เขาจึงต้องหันไปทำปืนแก๊ป  หันไปหาปืนเถื่อน  เพราะต้นทุนต่ำ  แต่มันก็ต้องเสี่ยงเอาว่า  จะโดนอย่างไหนก่อนกันว่า  จะถูกปล้นก่อน โดนจับ  หรือ  โดนจับ ก่อนโดนปล้น
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:31:09 PM »

... ควรจะไห้ท่านละ สั้น 1 ยาว 1 ก็พอครับ.....(ก็ทำเพื่อข้าราชการผู้มีเงินเดือนน้อยนี่)

...ด้วยความเคารพ แนวคิดเรื่องสั้น 1 ยาว 1 นี้ผมไม่เห็นด้วยครับ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:37:54 PM »

เศรษฐกิจอย่างนี้ ต่อให้ปืนราคาถูกข้าราชการ ก็ใช่ว่าข้าราชการจะมีเงินซื้อทุกคนนะครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

จริงครับ....ข้าราชการบางกลุ่มอาจไม่มีเงินซื้อ แต่ข้าราชการบางกลุ่มที่เงินหนาจะได้ประโยชน์  ควรจะไห้ท่านละ สั้น 1 ยาว 1 ก็พอครับ.....(ก็ทำเพื่อข้าราชการผู้มีเงินเดือนน้อยนี่)

เห็นด้วยครับพี่

เพราะขึ้นชื่อว่าสวัสดิการ คือการให้การอุดหนุนช่วยเหลือเพื่อให้ผู้ด้อยโอกาส ได้มีได้ใช้ในสิ่งที่จำเป็น
ดังนั้นถ้าพูดถึงอาวุธปืนที่มีไว้ใช้เพื่อปกป้องทรัพย์สิน สั้น 1 ยาว 1 ก็เพียงพอแล้ว หากมีความต้องการ
นอกเหนือ เช่นเพื่อการสะสม สันทนาการ หรือการกีฬา ก็ควรจะต้องหาซื้อกันในราคาตลาดเหมือนๆกัน
กับประชาชนคนไทยโดยทั่วไปครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:44:04 PM »

ผมก็ใช่ว่าจะมีเงินสดซื้อนะครับพี่น้องครับ

คราวก่อนของสป.มท.ผมก็สำรองเงินสดไปจ่าย 90%....แล้วถึงยืมเงินทดรองเพื่อซื้ออาวุธปืนในภายหลังครับ

janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:55:48 PM »

มีใครคิด เห็นอย่างไรกัน บ้างครับ กับปืนโครงการ ที่ เป็น สวัสดิการกับ ส่วนที่เกี่ยวข้อง(ราชการ,รัฐวิสาหกิจ)
แล้วประชาชนล่ะ ครับ โดย เฉพาะ กับ คน รากหญ้าถึง ปานกลาง(เงินจะซื้อชัก กระบอกแทบไม่ถึงราคาปืน แต่ บ้าง....ไม่ตำกว่า 3 กระบอกก็มีเยอะไป โอ้ ประเทศไทย)
แต่ก้อ ต้องการรักษา ชีวิตเหมือนกัน ....ใคร มีความเสมอภาค
ช่วยแสดง  ความคิดเห็น ด้วยครับ...

สมมุติน๊ะครับสมมุติ
        ถ้าผมเป็นโจรน๊ะครับ ผมก็จะเตรียมอาวุธ(ปืนเถื่อน ระเบิด)ให้มากขึ้นและให้มีอานุภาพร้ายแรงขึ้นเช่นอาจต้องใช้ปืนกลในการปล้นแต่ละครั้ง เพราะขนาดคนระดับรากหญ้ายังมีปืน แสดงว่าเกือบทุกคนต้องมีปืน ถ้ายังงั้นผมไม่เว้นแล้วน๊ะ
ลองคิดในมุมโจรน๊ะครับ   อาจจะผิด......................................................เพราะผมไม่ใช่โจร
บางรักซอย2
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:59:32 PM »

มีใครคิด เห็นอย่างไรกัน บ้างครับ กับปืนโครงการ ที่ เป็น สวัสดิการกับ ส่วนที่เกี่ยวข้อง(ราชการ,รัฐวิสาหกิจ)
แล้วประชาชนล่ะ ครับ โดย เฉพาะ กับ คน รากหญ้าถึง ปานกลาง(เงินจะซื้อชัก กระบอกแทบไม่ถึงราคาปืน แต่ บ้าง....ไม่ตำกว่า 3 กระบอกก็มีเยอะไป โอ้ ประเทศไทย)
แต่ก้อ ต้องการรักษา ชีวิตเหมือนกัน ....ใคร มีความเสมอภาค
ช่วยแสดง  ความคิดเห็น ด้วยครับ...

ถ้าผมเป็นโจรน๊ะครับ ผมก็จะเตรียมอาวุธ(ปืนเถื่อน ระเบิด)ให้มากขึ้นและให้มีอานุภาพร้ายแรงขึ้นเช่นอาจต้องใช้ปืนกลในการปล้นแต่ละครั้ง เพราะขนาดคนระดับรากหญ้ายังมีปืน แสดงว่าเกือบทุกคนต้องมีปืน ถ้ายังงั้นผมไม่เว้นแล้วน๊ะ
ลองคิดในมุมโจรน๊ะครับ   อาจจะผิด......................................................เพราะผมไม่ใช่โจร
มองต่างมุม..
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:10:36 PM »

ถ้าคุณเห็นเงินเดือนข้าราชการชั้นผู้น้อยอย่างผมแล้วจะหนาว

ไม่พอกินเหมือนกัน หลวงเขาถึงมีปืนสวัสดิการราคาถูกให้ซื้อไง

อยากป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็เก็บเงินซื้อสิครับ

บ่นไปมันก็ไม่ได้ช่วยให้ได้ปืนขึ้นมาหรอก

.......ข้าราชการก็ลำบากกันทั้งนั้น ไม่ได้สบายๆเหมือนใครๆเขาพูดกันหรอก

ผมเห็นด้วยครับ เยี่ยม

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
Kittiphat99
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:45:48 PM »

ไม่รู้สิผมว่าพนักงานบริษัททั่วไปก็ลำบากนะครับ  ไม่รู้ว่าบริษัทจะเลิกจ้างวันไหน เงินเดือนก็ไม่เยอะ บำนาญก็ไม่มี เบิกค่าเล่าเรียนลูก ค่ารักษาพยาบาลก็ไม่ได้ ทำงาน 8.30 น  เลิก ห้าโมงหกโมง  น่าจะมีปืนสวัสดิการสำหรับพนักงานบริษัทเอกชนบ้างนะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 11:48:51 PM โดย Kittiphat99 » บันทึกการเข้า
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:00:12 AM »

ไม่เท่าเทียม ไม่เท่าเทียม  ย้ำ!! ไม่เท่าเทียม

เศรษฐกิจอย่างนี้ ต่อให้ปืนราคาถูกข้าราชการ ก็ใช่ว่าข้าราชการจะมีเงินซื้อทุกคนนะครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน
จริงครับ....ข้าราชการบางกลุ่มอาจไม่มีเงินซื้อ แต่ข้าราชการบางกลุ่มที่เงินหนาจะได้ประโยชน์  ควรจะไห้ท่านละ สั้น 1 ยาว 1 ก็พอครับ.....(ก็ทำเพื่อข้าราชการผู้มีเงินเดือนน้อยนี่)

ใช่เห็นด้วย ว่าควรจำกัดพวกปืนโครงการสวัสดิการต่างๆ ไม่ใช่ปล่อยให้ กลุ่มข้าราชการหรือผู้ที่สามารถซื้อโครงการได้ ซื้อตุนไปเกรงกำไร

เอาเปรียบประชาชน
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:03:40 AM »

ผมว่าประชาชนคงจะได้รับโอกาสยากครับ สมมุติว่าหากมีโครงการอย่างว่าให้ประชาชนแล้ว ข้าราชการจน ๆ บางคนบางแผนกที่เกี่ยวข้องจะมีรายได้ไปจุนเจือค่าผ่อนรถ ผ่อนบ้าน ค่าเหล้า ค่ากิ๊ก ฯลฯ ได้อย่างไรครับ...  บู่

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:17:45 AM »

อย่าลืมว่า ไม่ใช่ข้าราชการทุกคนจะมีสิทธิซื้อปืนจากโครงการได้นะครับ หลายกระทรวงไม่ได้เข้าร่วมโครงการ ข้าราชการเหล่านั้นก็ไม่มีสิทธิเช่นกัน พวกเขาก็เป็นข้าราชการเหมือนกัน แต่ทำไมไม่ได้สิทธิเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า

ถ้าเกี่ยงกันเรื่อง 5 ปีโอนได้ และข้าราชการบางท่านซื้อมาเก็งกำไรล่ะก้อ (โครงการของ สน.อส.เป็นอันตกไป เพราะห้ามโอนยกเว้นมรดก) ผมว่า รอให้ผู้จองได้รับปืนกันก่อนดีกว่ามั้ยครับ แล้วเราค่อยลองมาเปิดประเด็นถกกันอีกรอบ เพราะตอนนี้ ยังไม่แน่ไม่นอนเลย มีแต่ความหวัง

ส่วนใครที่ซื้อเก็งกำไร ท่านก็อย่าไปซื้อต่อจากเขาให้เขาได้กำไรสิครับ ให้เงินเขาจมอยู่อย่างนั้นแหละ ไม่ทราบว่าโครงการสวัสดิการของหน่วยอื่นที่ครบ 5 ปีแล้ว มีใครได้กำไรกันไปเท่าไรบ้างครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 01:24:31 AM โดย DeputySheriff » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:37:06 AM »

ฟังผมให้ดีๆนะครับสำหรับท่านที่มองข้าราชการแบบแง่ลบแล้วโพสข้อความที่เอาอารมภ์ส่วนตัวเข้าว่า 

1.ข้าราชการต้องสอบบรรจุเข้ามาเป็น โดยคัดสรรหาบุคคลที่มีคุณสมบัติที่ตรงตามสายงาน และมีความรู้ความสามารถเข้าสอบแข่งขันกัน ตอนผมสอบบรรจุต้องการ 100 อัตรา  คนสอบ สามหมื่นหกพันคน

2. ข้าราชการเงินเดือนต่ำมากเมื่อเทียบกับงานของเอกชนหรือหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ  ตอนผมบรรจุ รับเงินเดือน 5,740 บาท

3.  สวัสดิการของข้าราชการมิใช่จะเบิกได้ทุกอย่าง  อย่างค่ารักษาพยาบาลนี่ หากสถานะทางการเงินการคลังของหน่วยงานไม่เอื้ออำนวยก็ไม่สามารถเบิกได้

4. ข้าราชการเดี๋ยวนี้ทำงานหนักกว่าเมื่อก่อนมากนัก ผมไม่สนว่าใครจะเคยเห็นข้าราชการเช้าชามเย็นชามมาก็ตาม แต่ข้าราชการส่วนใหญ่ทำงานหนักกว่าที่คุณเห็นมากนัก

คำว่าสวัสดิการคือผลประโชน์ของผู้ที่เป็นข้าราชการ  เป็นการจัดหาของหน่วยงานราชการเพื่อให้ข้าราชการที่มีค่าครองชีพที่ต่ำอยู่แล้วไม่ให้เดือดร้อนมากจนเกินไปจนอาจทำให้เกิดปัญหาต่างๆตามมา  หากจะใช้คำว่า ทำกำไรหน้าด้านๆ  เอาเปรียบสังคมมีข้าราชการแบบนี้ไงประเทศถึงได้เป็นแบบนี้  คิดแบบนี้ก็ควรอยู่ในกะลาต่อไป ถ้าผมย้อนว่า ความคิดดังกล่าวข้างต้นเป็นความคิดที่มองโลกทัศน์แคบมีคนคิดแบบนี้ประเทศชาติมันถึงได้ล้าหลังคลานเป็นเต่าอยู่อย่างนี้ ท่านจะคิดยังไง

อย่าเอาอารมภ์ส่วนตัวมาระบายเล่นๆเลยครับ  งานเอกชนหรือข้าราชการนั้นมีหน้าที่ที่ต้องทำต่างกันแต่จุดมุ่งหมายเหมือนกันคือพัฒนาประเทศ  หน้าที่และความรับผิดชอบไม่เหมือนกัน ยกตัวอย่าง ข้าราชการได้สวัสดิการการรักษาพยาบาลในโรงพยาบาลของรัฐ เอกชนได้รับสวัสดิการการรักษาในโรงพยาบาลเอกชนที่มีการบริการที่ดีกว่าของรัฐ ทำไมถึงไม่เหมือนกันล่ะ  มองกว้างๆครับแล้วจะรู้ว่ายังมีอะไรอีกเยอะที่เรายังไม่รู้ 

ปืนถูกหรือแพงไม่ได้เกี่ยวกับข้าราชการที่ไหน  มันเป็นนโยบายของพวกอยู่บนหอคอยงาช้างโน่น ที่มองว่าปืนเป็นสิ่งไม่จำเป็น  และถ้าหากว่าจะมาอ้างว่ามีการรับสินบนกันในวงข้าราชการนั้นล่ะก็อย่าคิดครับ  วินัยข้าราชการมี โทษคือไล่ออกสถานเดียว  อย่าโทษข้าราชการฝ่ายเดียว ประชาชนก็มีส่วน ต้องการให้ดำเนินการธุระของตนให้รวดเร็วก็เสนอสิ่งตอบแทนเป็นการแลกเปลี่ยน  มันเป็นวัฒนธรรมที่ฝังรากลึกลงไปในสังคมไปแล้วใครจะมาบอกว่าข้าราชการไม่รับสินบนอีกต่อไปหรือประชาชนไม่เสนอผลประโยชน์ให้ข้าราชการอีกต่อไปล่ะก็  มันตอแหลครับ  สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ไม่สามารถแก้ไขได้จากสังคมในทุกแห่งทั่วโลก ไม่ใช่แต่ที่ประเทศไทย  เมกาที่ว่าเจริญแล้วก็ยังมีการให้สินบนเพื่อผลประโยชน์กันอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 01:50:14 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:54:01 AM »

ขออภัยเพื่อนๆสมาชิกและท่าน จขกท.ครับ...

ผมสงสัยว่ากระทู้ตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ...

หากตั้งขึ้นเพื่อระบายความรู้สึก ก็น่าจะไปอยู่ที่หน้าหลังแนว...

หากต้องการความยุติธรรม ก็น่าจะไปยื่นเรื่องกับศาลปกครอง...

การที่ตั้งกระทู้เช่นนี้ขึ้นมา รังแต่จะสร้างความแตกแยกให้กับหมู่เพื่อนๆผู้นิยมปืน...

ขอความกรุณาเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน อย่าใช้อารมณ์ในการโพสท์กระทู้กันในบ้านเราเลยครับ...  ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:59:50 AM »

ขออภัยเพื่อนๆสมาชิกและท่าน จขกท.ครับ...

ผมสงสัยว่ากระทู้ตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ...

หากตั้งขึ้นเพื่อระบายความรู้สึก ก็น่าจะไปอยู่ที่หน้าหลังแนว...

หากต้องการความยุติธรรม ก็น่าจะไปยื่นเรื่องกับศาลปกครอง...

การที่ตั้งกระทู้เช่นนี้ขึ้นมา รังแต่จะสร้างความแตกแยกให้กับหมู่เพื่อนๆผู้นิยมปืน...

ขอความกรุณาเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน อย่าใช้อารมณ์ในการโพสท์กระทู้กันในบ้านเราเลยครับ...  ไหว้

ผมขอโทษครับพี่หมอรุทครับ  ไหว้  ที่ผมโพสท์แบบแรงๆนี้เนื่องจากเห็นบางความเห็นแล้วมันไม่สบอารมภ์ครับ  มองโลกแคบมากจนเห็นเหรียญแค่ด้านเดียวครับ  Tongue

หาก RO เห็นว่าข้อความผมจะทำให้เกิดความแตกแยกก็สามารถลบได้เลยครับ  ไม่เป็นไร   Smiley ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:01:06 AM »

ลองคิดในมุมโจรน๊ะครับ   อาจจะผิด......................................................เพราะผมไม่ใช่โจร

มองแบบโคทม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์