เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:21:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8565 ครั้ง)
southern man
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:37:02 AM »

อย่าลืมว่า ไม่ใช่ข้าราชการทุกคนจะมีสิทธิซื้อปืนจากโครงการได้นะครับ หลายกระทรวงไม่ได้เข้าร่วมโครงการ ข้าราชการเหล่านั้นก็ไม่มีสิทธิเช่นกัน พวกเขาก็เป็นข้าราชการเหมือนกัน แต่ทำไมไม่ได้สิทธิเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า

ถ้าเกี่ยงกันเรื่อง 5 ปีโอนได้ และข้าราชการบางท่านซื้อมาเก็งกำไรล่ะก้อ (โครงการของ สน.อส.เป็นอันตกไป เพราะห้ามโอนยกเว้นมรดก) ผมว่า รอให้ผู้จองได้รับปืนกันก่อนดีกว่ามั้ยครับ แล้วเราค่อยลองมาเปิดประเด็นถกกันอีกรอบ เพราะตอนนี้ ยังไม่แน่ไม่นอนเลย มีแต่ความหวัง

ส่วนใครที่ซื้อเก็งกำไร ท่านก็อย่าไปซื้อต่อจากเขาให้เขาได้กำไรสิครับ ให้เงินเขาจมอยู่อย่างนั้นแหละ ไม่ทราบว่าโครงการสวัสดิการของหน่วยอื่นที่ครบ 5 ปีแล้ว มีใครได้กำไรกันไปเท่าไรบ้างครับ  Grin

southern man
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:41:11 AM »

โครงการ สน.สก.สามารถเข้าร่วมโครงการ ได้ทุกกระทรวงครับ .
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:55:02 AM »

ลองสมัครผญบ. ผช.ผญบ. หรือสมาชิก อบต.สิครับ ง่าย วาระ 5 ปี เดี๋ยวนี้ผู้ใหญ่บ้านกินยาวถึง 60 ปี ทีนี้จะเอาโครงการไหนก็เลือกเอาครับ ง่ายด้วย555555555555
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:59:20 AM »

ถ้าคุณเห็นเงินเดือนข้าราชการชั้นผู้น้อยอย่างผมแล้วจะหนาว

ไม่พอกินเหมือนกัน หลวงเขาถึงมีปืนสวัสดิการราคาถูกให้ซื้อไง

อยากป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็เก็บเงินซื้อสิครับ

บ่นไปมันก็ไม่ได้ช่วยให้ได้ปืนขึ้นมาหรอก

.......ข้าราชการก็ลำบากกันทั้งนั้น ไม่ได้สบายๆเหมือนใครๆเขาพูดกันหรอก

เห็นด้วยครับ เป็นชาวบ้านสบายใจกว่ากันเยอะ เป็นข้าราชการไทยเงินเดือนไม่กี่บาท ทำไม่ดีก็โดนชาวบ้านเขาด่า ไอ้เงินที่ซื้อปืนนี้ไม่ใช่ว่าเป็นเงินเก็บมาซื้อนะครับ พูดได้เต็มปากไม่อาย ของผมนี่กู้สหกรณ์ครับ อาศัยใจรักอย่างเดียว
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:25:17 AM »

ราคาถูกกว่าท้องตลาดผมยังต้องกู้สหกรณ์ไปซื้อเลยครับ ถ้าซื้อข้างนอกคงไม่มีทาง  เศร้า
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:34:12 AM »

ราคาถูกกว่าท้องตลาดผมยังต้องกู้สหกรณ์ไปซื้อเลยครับ ถ้าซื้อข้างนอกคงไม่มีทาง  เศร้า
  เช่นกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ผมก็ต้องกู้สหกรณ์ไปซื้อปืนโครงการเหมือนกันครับ    งอน งอน
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:36:03 AM »

........ข้าราชการเงินเดือนน้อยและมีระเบียบต่างๆที่ต้องปฏิบัติตาม   คนรุ่นราวคราวเดียวกันที่ทำงานอิสระอื่นๆเงินเดือนไปถึงไหนต่อไหน  ทางราชการตระหนักในเรื่องนี้จึงจัดทำโครงการขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการไงครับ   อีกอย่างหนึ่งปืนที่ข้าราชการได้รับนี้นอกจากจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองแล้วยังสามารถใช้ป้องกันทรัพย์สินของทางราชการได้อีกทางหนึ่งด้วยครับ.........
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:53:11 AM »

ฟังผมให้ดีๆนะครับสำหรับท่านที่มองข้าราชการแบบแง่ลบแล้วโพสข้อความที่เอาอารมภ์ส่วนตัวเข้าว่า 

1.ข้าราชการต้องสอบบรรจุเข้ามาเป็น โดยคัดสรรหาบุคคลที่มีคุณสมบัติที่ตรงตามสายงาน และมีความรู้ความสามารถเข้าสอบแข่งขันกัน ตอนผมสอบบรรจุต้องการ 100 อัตรา  คนสอบ สามหมื่นหกพันคน

2. ข้าราชการเงินเดือนต่ำมากเมื่อเทียบกับงานของเอกชนหรือหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ  ตอนผมบรรจุ รับเงินเดือน 5,740 บาท

3.  สวัสดิการของข้าราชการมิใช่จะเบิกได้ทุกอย่าง  อย่างค่ารักษาพยาบาลนี่ หากสถานะทางการเงินการคลังของหน่วยงานไม่เอื้ออำนวยก็ไม่สามารถเบิกได้

4. ข้าราชการเดี๋ยวนี้ทำงานหนักกว่าเมื่อก่อนมากนัก ผมไม่สนว่าใครจะเคยเห็นข้าราชการเช้าชามเย็นชามมาก็ตาม แต่ข้าราชการส่วนใหญ่ทำงานหนักกว่าที่คุณเห็นมากนัก

คำว่าสวัสดิการคือผลประโชน์ของผู้ที่เป็นข้าราชการ  เป็นการจัดหาของหน่วยงานราชการเพื่อให้ข้าราชการที่มีค่าครองชีพที่ต่ำอยู่แล้วไม่ให้เดือดร้อนมากจนเกินไปจนอาจทำให้เกิดปัญหาต่างๆตามมา  หากจะใช้คำว่า ทำกำไรหน้าด้านๆ  เอาเปรียบสังคมมีข้าราชการแบบนี้ไงประเทศถึงได้เป็นแบบนี้  คิดแบบนี้ก็ควรอยู่ในกะลาต่อไป ถ้าผมย้อนว่า ความคิดดังกล่าวข้างต้นเป็นความคิดที่มองโลกทัศน์แคบมีคนคิดแบบนี้ประเทศชาติมันถึงได้ล้าหลังคลานเป็นเต่าอยู่อย่างนี้ ท่านจะคิดยังไง

อย่าเอาอารมภ์ส่วนตัวมาระบายเล่นๆเลยครับ  งานเอกชนหรือข้าราชการนั้นมีหน้าที่ที่ต้องทำต่างกันแต่จุดมุ่งหมายเหมือนกันคือพัฒนาประเทศ  หน้าที่และความรับผิดชอบไม่เหมือนกัน ยกตัวอย่าง ข้าราชการได้สวัสดิการการรักษาพยาบาลในโรงพยาบาลของรัฐ เอกชนได้รับสวัสดิการการรักษาในโรงพยาบาลเอกชนที่มีการบริการที่ดีกว่าของรัฐ ทำไมถึงไม่เหมือนกันล่ะ  มองกว้างๆครับแล้วจะรู้ว่ายังมีอะไรอีกเยอะที่เรายังไม่รู้ 

ปืนถูกหรือแพงไม่ได้เกี่ยวกับข้าราชการที่ไหน  มันเป็นนโยบายของพวกอยู่บนหอคอยงาช้างโน่น ที่มองว่าปืนเป็นสิ่งไม่จำเป็น  และถ้าหากว่าจะมาอ้างว่ามีการรับสินบนกันในวงข้าราชการนั้นล่ะก็อย่าคิดครับ  วินัยข้าราชการมี โทษคือไล่ออกสถานเดียว  อย่าโทษข้าราชการฝ่ายเดียว ประชาชนก็มีส่วน ต้องการให้ดำเนินการธุระของตนให้รวดเร็วก็เสนอสิ่งตอบแทนเป็นการแลกเปลี่ยน  มันเป็นวัฒนธรรมที่ฝังรากลึกลงไปในสังคมไปแล้วใครจะมาบอกว่าข้าราชการไม่รับสินบนอีกต่อไปหรือประชาชนไม่เสนอผลประโยชน์ให้ข้าราชการอีกต่อไปล่ะก็  มันตอแหลครับ  สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ไม่สามารถแก้ไขได้จากสังคมในทุกแห่งทั่วโลก ไม่ใช่แต่ที่ประเทศไทย  เมกาที่ว่าเจริญแล้วก็ยังมีการให้สินบนเพื่อผลประโยชน์กันอยู่เลย
+1 เห็นด้วยครับ ขอเพิ่มหน่อยครับ ตอนบรรจุรับราชการเทียบกันนะครับวุฒิปริญญาตรีเอกชนกับราชการต่างกันเป็นหมื่น
เดี๋ยวนี้ไม่มีบำนาญสำหรับผู้บรรจุตั้งแต่ปี2540 มีกบข.(บริหารขาดทุนอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 08:08:15 AM โดย manoke » บันทึกการเข้า

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
yuth2521
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:05:01 AM »

ข้าราชการมีหน้าดูแลประชาชนครับ โดยเฉพาะเรื่องความสงบเรีบยร้อย ผมมองว่าหลายหน่วยงานมีความจำเป็นต้องมีอาวุธเพื่อช่วยให้การทำงานง่ายขึ้นแต่อาจจะมีข้อจำกัด(ไม่คล่องตัวหากจะใช้ปืนหลวง)และกับการดูแลรักษาด้วยถ้าป็นของตัวเองก็จะดูแลให้พร้อมใช้อยู่ตลอดก็เป็นข้อดีอีกอย่าง ที่รัฐให้ตัวข้าราชการเองมาแบ่งเบาบ้างโดยการซื้อเป็นของตัวเอง ข้าราชการหลายหน่วยมีการฝึกศึกษาเกียวกับการใช้อาวุธมาอย่างดีครับ สำหรับคนทั่วไปที่คิดว่าความเป็นอยู่ลำบากอยู่แล้วเนี่ย การซื้อปืนในราคาหลายหมื่นบาทก็อาจจะยิ่งทำให้ชีวิตแย่ลงไปอีก แทนที่จะโวยวายว่าไม่ไมให้คนทั่วไปซื้อผมว่า ไปคิดว่าจะทำอย่างไรที่จะให้เศษฐกิจดีขึ้นจะได้มีโจรน้อยลง แล้วเรื่องการดูแลความสงบเรียบร้อยก็ให้ จนท.เค้าจัดการกันไปดีกว่าครับ
 ปล.ถ้ามีปืนออกมาจำนวนมากการดูแลก็จะยิ่งลำบากขึ้นครับ เห็นใจ จนท.บ้านเมืองครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:09:20 AM »

........ข้าราชการเงินเดือนน้อยและมีระเบียบต่างๆที่ต้องปฏิบัติตาม   คนรุ่นราวคราวเดียวกันที่ทำงานอิสระอื่นๆเงินเดือนไปถึงไหนต่อไหน  ทางราชการตระหนักในเรื่องนี้จึงจัดทำโครงการขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการไงครับ   อีกอย่างหนึ่งปืนที่ข้าราชการได้รับนี้นอกจากจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองแล้วยังสามารถใช้ป้องกันทรัพย์สินของทางราชการได้อีกทางหนึ่งด้วยครับ.........

นี่เป็นข้ออ้างของหน่วยงานที่จัดโครงการสวัสดิการ  และเป็นเหตุผลในระดับปลายแถว  อย่าไปหลงประเด็น ยกขึ้นมาให้เป็นที่ขบขัน

เหตุผลหลักทีี่่แท้จริง  น่าจะเป็นเรื่องข้อตกลงในระหว่างการเจรจาเพื่อขอผ่อนผันคำสั่ง มท.ที่ ๑๐๘/๒๕๓๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 08:13:25 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:22:19 AM »

ลองนึกกันเอาเองน่ะครับถ้าทุกคนมีปืน และถ้าปืนไปอยู่กับคนไม่ดี ประเทศเราจะเป็นอย่างไร Angry

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
sompong1911
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:25:38 AM »

ขออภัยเพื่อนๆสมาชิกและท่าน จขกท.ครับ...

ผมสงสัยว่ากระทู้ตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ...

หากตั้งขึ้นเพื่อระบายความรู้สึก ก็น่าจะไปอยู่ที่หน้าหลังแนว...

หากต้องการความยุติธรรม ก็น่าจะไปยื่นเรื่องกับศาลปกครอง...

การที่ตั้งกระทู้เช่นนี้ขึ้นมา รังแต่จะสร้างความแตกแยกให้กับหมู่เพื่อนๆผู้นิยมปืน...

ขอความกรุณาเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน อย่าใช้อารมณ์ในการโพสท์กระทู้กันในบ้านเราเลยครับ...  ไหว้

ต้อง ขอขอบคุณ ชาว สมาชิก อ.ว.ป ทั้งหลายที่แสดง ความคิดเห็น ต่าง ๆ  และ ต้อง ขออภัย มา ณ ที่เดียวกันด้วย
ที่ อาจจะทำให้ ชาว สมาชิก อ.ว.ป ไม่เข้าใจในเจตนา  ในการตั้งหัวข้อ กระทู้ครั้งนี้
ที่จริงแล้วไม่มีเจตนา ที่ จะทำให้แตกแยกหรืออย่างอื่นอย่างใด ทั้งสิ้นครับ.. ครับ แต่ ต้องการอยากทราบถึง ความ คิด เห็น
หรือ มุมมอง ที่ แตกต่างกัน
ออกไป ครับ....(ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะแสดง ความคิด เห็น ตามมุม มอง ของแต่ละคน )

ขอบคุณครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:56:02 AM »

หลงรัก
ครับ
ถ้าผมมีสิทธิซื้อ
เป้าหมาย  PPK .380 * 686  3 นิ้ว * .45 สัก 2 ตัว  * 9 มม.ในรูปร่าง 1911 1 ตัว
ความฝานครับ
 หลงรัก

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:17:50 AM »

มีใครคิด เห็นอย่างไรกัน บ้างครับ กับปืนโครงการ ที่ เป็น สวัสดิการกับ ส่วนที่เกี่ยวข้อง(ราชการ,รัฐวิสาหกิจ)
แล้วประชาชนล่ะ ครับ โดย เฉพาะ กับ คน รากหญ้าถึง ปานกลาง(เงินจะซื้อชัก กระบอกแทบไม่ถึงราคาปืน แต่ บ้าง....ไม่ตำกว่า 3 กระบอกก็มีเยอะไป โอ้ ประเทศไทย)
แต่ก้อ ต้องการรักษา ชีวิตเหมือนกัน ....ใคร มีความเสมอภาค
ช่วยแสดง  ความคิดเห็น ด้วยครับ...
บอกนายกฯสิครับ นายกฯอภิสิทธิ์ฯไม่เคยคิดปลดปืนจากประชาชนเหมือนทักษิณฯ คงช่วยได้บ้าง

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:51:07 AM »

อิจฉาคนได้สิทธินิ นิดครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์