เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:32:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8551 ครั้ง)
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:09:35 AM »

มองอย่างคนที่มีปืนแต่ไม่อยากจะใช้นะครับ

หากการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินให้ประชาชนมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ ผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องพกปืนกันทุกคนหรอกครับ

ในเหตุผลของหลายๆคน ความต้องการมีปืนไว้ก็เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน แต่เมื่อยังไม่สามารถทำกฏหมายให้ศักดิ์สิทธิ์ได้ หลายๆคนก็เลือกที่จะยืนด้วยลำแข้งของตนเองแทน

ปืนโครงการเป็นสวัสดิการหรือมีเหตุผลแฝงอย่างไร ผมไม่ใส่ใจครับ หากกระบวนการยุติธรรมให้ประชาชนพึ่งได้ ความอยากมีอาวุธร้ายแรงก็จะลดไปเองครับ

ผมอยากให้เมืองไทยเป็นเมืองพุทธครับ (ที่ถือการให้อภัยกัน ไม่ได้หมายความว่ามีแต่คนพุทธนะครับ) ไม่ต้องการให้เป็นแดนสนธยา หรือกลับไปเป็นเหมือนหนังคาวบอยที่ทุกคนมีปืนได้ มันไม่สนุกหรอกครับ ลองคิดดูแค่ขับรถเบียดกัน แซงคับขัน ยังตามไปยิงกัน หรือแช่งชักหักกระดูกกันเลย

ปล.ผมเอาหัวขันหมากมาซื้อปืนกระบอกแรกครับ เมียไม่ว่าอะไร แต่จนถึงตอนนี้ คุณเธอใช้มันมากกว่าผมอีกครับ

ไม่น่าห้าวเลยจอร์จ

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:59:07 AM »

...ด้วยความเคารพ ผมมีความรู้ทางกฎหมายน้อยมาก แต่ผมมีความรู้สึกว่าสิ่งที่ต่างกันก็คือ "ความเสมอภาค" ครับ รัฐบาลหรือหน่วยงานราชการมักจะลืมคิดถึงประเด็นนี้ครับ...

-------------------------------------------

มาตรา ๓๐  บุคคลย่อมเสมอกันในกฎหมายและได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน ชายและหญิงมีสิทธิเท่าเทียมกัน
การเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคลเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา การศึกษาอบรม หรือความคิดเห็นทางการเมืองอันไม่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญ จะกระทำมิได้
มาตรการที่รัฐกำหนดขึ้นเพื่อขจัดอุปสรรคหรือส่งเสริมให้บุคคลสามารถใช้สิทธิและเสรีภาพได้เช่นเดียวกับบุคคลอื่น ย่อมไม่ถือเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมตามวรรคสาม

มาตรา ๓๑  บุคคลผู้เป็นทหาร ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ้างขององค์กรของรัฐ ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไป  เว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย เฉพาะในส่วนที่เกี่ยวกับการเมือง สมรรถภาพ วินัย หรือจริยธรรม

-------------------------------------------

ความเสมอภาคมันอยู่ตรงไหนครับ
เอาง่ายๆครับที่บ้านผมผมไปขอ ป.3 ซื้อ .45 กลับ .357 น้องพี่ออกให้ไม่ได้ออกได้แต่เจ้าหน้าที่เท่านั้น
แต่ครับ ผมเห็น อบต.กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,ผู้ช้วยผุ้ใหญ่บ้านพกกันสะ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:05:13 PM »

...ด้วยความเคารพ ผมมีความรู้ทางกฎหมายน้อยมาก แต่ผมมีความรู้สึกว่าสิ่งที่ต่างกันก็คือ "ความเสมอภาค" ครับ รัฐบาลหรือหน่วยงานราชการมักจะลืมคิดถึงประเด็นนี้ครับ...

มาตรา ๓๐  บุคคลย่อมเสมอกันในกฎหมายและได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน ชายและหญิงมีสิทธิเท่าเทียมกัน
การเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมต่อบุคคลเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา การศึกษาอบรม หรือความคิดเห็นทางการเมืองอันไม่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญ จะกระทำมิได้
มาตรการที่รัฐกำหนดขึ้นเพื่อขจัดอุปสรรคหรือส่งเสริมให้บุคคลสามารถใช้สิทธิและเสรีภาพได้เช่นเดียวกับบุคคลอื่น ย่อมไม่ถือเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมตามวรรคสาม

มาตรา ๓๑  บุคคลผู้เป็นทหาร ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ้างขององค์กรของรัฐ ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไป  เว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย เฉพาะในส่วนที่เกี่ยวกับการเมือง สมรรถภาพ วินัย หรือจริยธรรม

ความเสมอภาคมันอยู่ตรงไหนครับ
เอาง่ายๆครับที่บ้านผมผมไปขอ ป.3 ซื้อ .45 กลับ .357 น้องพี่ออกให้ไม่ได้ออกได้แต่เจ้าหน้าที่เท่านั้น
แต่ครับ ผมเห็น อบต.กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,ผู้ช้วยผุ้ใหญ่บ้านพกกันสะ
แล้วจะขอ.45หรือ .357 ไปเพื่ออะไรล่ะครับ ขนาดอื่นๆที่อนุญาตได้ก็ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้เหมือนกัน หรือจะขอไปประดับบารมีหรือไงครับ ถ้าอย่างนั้นผมก็ไม่เห็นด้วยครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:05:46 PM »

ทำไมโครงการที่ผมเห็นล่าสุดจึงให้โอนได้เมื่อครบ ๕ ปีครับ (http://www.sdkgun.com/)

วันก่อนเห็นเอาใบปลิวไปแจกที่ตึก ปตท.  คิก คิก คิก คิก

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 03:36:10 PM »

แล้วจะขอ.45หรือ .357 ไปเพื่ออะไรล่ะครับ ขนาดอื่นๆที่อนุญาตได้ก็ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้เหมือนกัน หรือจะขอไปประดับบารมีหรือไงครับ ถ้าอย่างนั้นผมก็ไม่เห็นด้วยครับ
ประเทศนี้เค้าเอา.45, .357 ประดับบารมีกันหรือ ตอนขอก็ต้องกรอกว่าเพื่อประดับบารมีซิ

กฏหมายไม่ได้ห้ามประชาชนครอบครอง.45, .357  คนเค้าอยากได้ เงินก็เงินเค้า แล้วมันก็ไม่ผิดกฎหมาย ทำไมจึงนิยมก้มหัวให้ข้าราชการบังคับรึชี้นำ

S76C+,C++
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 03:54:44 PM »

ประเทศนี้เค้าเอา.45, .357 ประดับบารมีกันหรือ ตอนขอก็ต้องกรอกว่าเพื่อประดับบารมีซิ

กฏหมายไม่ได้ห้ามประชาชนครอบครอง.45, .357  คนเค้าอยากได้ เงินก็เงินเค้า แล้วมันก็ไม่ผิดกฎหมาย ทำไมจึงนิยมก้มหัวให้ข้าราชการบังคับรึชี้นำ
กฏหมายเค้าก็ให้อำนาจนายทะเบียนใช้ดุลพินิจนี่ครับ ถ้าเรามีสิทธิขอมีและใช้อาวุธปืนได้แต่นายทะเบียนไม่ให้นี่สิถึงน่าโวยวายหน่อย แต่นี่เค้าให้แค่ไม่ใช่ขนาดที่ตรงกับตัณหาของคุณเท่านั้นเอง ผมเองกลับมองว่าขนาดที่เขาอนุญาตอย่าง .38 หรือ 9 ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน ไม่เห็นต้องตะเกียกตะกายวิ่งเต้นแถมอาจต้องเสียเงินให้นายทะเบียนเพื่อสนองตัณหาเลยนี่ครับ แล้วไหนเหตุผลที่คุณ"อยาก"ได้ขนาด .45 หรือ .357 ล่ะครับ เป็นนักกีฬายิงปืนหรือจะเอาไปล่าสัตว์ขนาดกลางในทุ่งโล่งหรือไง...

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
eded
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:05:23 PM »

ราคาถูกกว่าท้องตลาดผมยังต้องกู้สหกรณ์ไปซื้อเลยครับ ถ้าซื้อข้างนอกคงไม่มีทาง  เศร้า
หลาย ๆคน ก็เป็นแบบนี้ รวมทั้ง ตัวผมด้วย.....ฮิ ๆ ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:06:29 PM »

กฏหมายเค้าก็ให้อำนาจนายทะเบียนใช้ดุลพินิจนี่ครับ ถ้าเรามีสิทธิขอมีและใช้อาวุธปืนได้แต่นายทะเบียนไม่ให้นี่สิถึงน่าโวยวายหน่อย แต่นี่เค้าให้แค่ไม่ใช่ขนาดที่ตรงกับตัณหาของคุณเท่านั้นเอง ผมเองกลับมองว่าขนาดที่เขาอนุญาตอย่าง .38 หรือ 9 ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน ไม่เห็นต้องตะเกียกตะกายวิ่งเต้นแถมอาจต้องเสียเงินให้นายทะเบียนเพื่อสนองตัณหาเลยนี่ครับ แล้วไหนเหตุผลที่คุณ"อยาก"ได้ขนาด .45 หรือ .357 ล่ะครับ เป็นนักกีฬายิงปืนหรือจะเอาไปล่าสัตว์ขนาดกลางในทุ่งโล่งหรือไง...
คุณก็ใช้.38 รึ 9 ของคุณไป คนอื่นเค้าอยากได้ตามที่กฎหมายอนุญาต คุณจะมาเดือดร้อนทำไม

S76C+,C++
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:10:51 PM »

คุณก็ใช้.38 รึ 9 ของคุณไป คนอื่นเค้าอยากได้ตามที่กฎหมายอนุญาต คุณจะมาเดือดร้อนทำไม
ตลกนะครับ...ผมน่ะหรือเดือดร้อน ผมพอใจเท่าที่มีจะขนาดไหนก็ไม่เป็นไร ใช้แค่ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้เต็มประสิทธิภาพตรงวัตถุประสงค์ก็พอ มีแต่คุณนั่นแหละที่เดือดร้อนดิ้นรน

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:14:39 PM »

ตลกนะครับ...ผมน่ะหรือเดือดร้อน ผมพอใจเท่าที่มีจะขนาดไหนก็ไม่เป็นไร ใช้แค่ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้เต็มประสิทธิภาพตรงวัตถุประสงค์ก็พอ มีแต่คุณนั่นแหละที่เดือดร้อนดิ้นรน
ครับตลกครับ Grin Grin Grin

S76C+,C++
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:16:27 PM »

ครับตลกครับ Grin Grin Grin
Smiley...... Grin

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:23:25 PM »

อยากทราบเหมือนกันว่าเหตุผลของการออกใบอนุญาติสำหรับ .45 ให้สำหรับบางบุคคลนั้นมันคืออะไร

ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันแต่เขาบอกว่า  ขนาดมันใหญ่ไป มันก็แปลก เพราะ 38  หรือ9 โดนไปมันก็เท่ากัน

มันอาจจะเป็นการขอยากเพื่อมีผลอะไรต่อเนื่องหรือเปล่า  สิบปีก่อนขอไปก็ให้ร้านทำให้ 6000 บาท ก็ได้

แค่สงสัยในเหตุผลเท่านั้น  ไม่งั้นก็เหมือนกับแท็กซี่ส่วนบุคคลแต่ต้องให้จดสมาชิกสหกรณ์เสียรายเดือนสองสามร้อย

ไม่รู้จะบุคคลเฉยๆทำไมไม่ได้  พ่นรถเลอะเทอะหมด ดูไม่สวยเลย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:24:07 PM »

กฏหมายเค้าก็ให้อำนาจนายทะเบียนใช้ดุลพินิจนี่ครับ

ถ้าเรามีสิทธิขอมีและใช้อาวุธปืนได้แต่นายทะเบียนไม่ให้นี่สิถึงน่าโวยวายหน่อย แต่นี่เค้าให้แค่ไม่ใช่ขนาดที่ตรงกับตัณหาของคุณเท่านั้นเอง

ผมเองกลับมองว่าขนาดที่เขาอนุญาตอย่าง .38 หรือ 9 ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน ไม่เห็นต้องตะเกียกตะกายวิ่งเต้นแถมอาจต้องเสียเงินให้นายทะเบียนเพื่อสนองตัณหาเลยนี่ครับ แล้วไหนเหตุผลที่คุณ"อยาก"ได้ขนาด .45 หรือ .357 ล่ะครับ เป็นนักกีฬายิงปืนหรือจะเอาไปล่าสัตว์ขนาดกลางในทุ่งโล่งหรือไง...

ขออภัยที่เห็นแย้งนะครับ

กฏหมายให้อำนาจนายทะเบียนใช้ดุลย์พินิจในการพิจารณา"คุณสมบัติ"ของผู้ขอ ว่าไม่ขัดกับพรบ.ครับ แต่"ไม่เคย"ให้อำนาจนายทะเบียนในการ"จำกัดสิทธิ์"ของประชาชนในเรื่องของขนาด และจำนวน......

ตราบที่ผู้ขอมีคุณสมบัติครบ และขอในขนาดที่กฏหมายอนุญาตไว้ให้ การเอาขนาดที่ขอและจำนวนที่มีมาเป็นข้ออ้างในการไม่อนุญาตถือเป็นการใช้ดุลย์พินิจที่กฏหมายไม่ได้อนุญาตให้ทำ เรียกง่ายๆว่า"นายทะเบียนสะเออะ"ครับ การสะเออะบางครั้งพ่วงการใช้อำนาจโดยมิชอบเข้าไปด้วย ผมไม่สนับสนุนครับ

สิทธิของผม ได้มาอย่างถูกต้องตามกฏหมาย มีกฏหมายรองรับเป็นลายลักษณ์อักษร มาพร้อมหน้าที่ที่จะต้องไปเสียภาษี ที่จะต้องไปรับการตรวจเลือกเกณฑ์ทหาร ไม่ได้ไปซื้อหรือขอใครมา ผมไม่อนุญาตให้ไอ้โง่หน้าไหนสะเออะมาละเมิดได้ตามใจชอบครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 04:28:39 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:24:18 PM »

ถ้าคุณเห็นเงินเดือนข้าราชการชั้นผู้น้อยอย่างผมแล้วจะหนาว

ไม่พอกินเหมือนกัน หลวงเขาถึงมีปืนสวัสดิการราคาถูกให้ซื้อไง

อยากป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็เก็บเงินซื้อสิครับ

บ่นไปมันก็ไม่ได้ช่วยให้ได้ปืนขึ้นมาหรอก

.......ข้าราชการก็ลำบากกันทั้งนั้น ไม่ได้สบายๆเหมือนใครๆเขาพูดกันหรอก

ครับเราเห็นใจและเข้าใจข้าราชการครับ แต่รัฐวิสหกิจ การบินไทย รายได้ยากลำบากเช่นข้าราชการหรือไม่
แต่เหตุใดจึงมีสิทธิมากกว่าข้าราชการทีสามารถโอนได้ใน5ปีแต่ข้าราชการต้องเป็นมรดกเท่านั้น

beer6122
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:25:41 PM »

เวร...

บุคคลที่ไม่ขัดต่อ ม.13 แห่ง พรบ.อวป. 90
สามารถขออนุญาตมีและใช้ อวป. ได้ทุกขนาด
ที่มีหน้าตัดไม่เกิน 11.45 มม. ซึ่งระบุไว้ในกฎกระทรวง ฉ.11

ถ้าผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติครบตาม ม.13 แห่ง พรบ.อวป. 90
นายทะเบียนฯ จะต้องออกใบอนุญาตให้แก่ผู้ขออนุญาต
หรือถ้าไม่ ต้องออกเป็นหนังสือชี้แจงเหตุผลให้แก่ผู้ขออนุญาต

.
.
.

คำถามของคุณ ไม่มีคำตอบหรอกครับ เพราะกฎหมายไม่ได้ห้าม
"ดุลยพินิจ ไม่ได้อยู่เหนือกฎหมาย" ครับ
อย่าลืมว่าข้าราชการเป็นผู้รับใช้ประชาชน ไม่ใช่เป็นนายประชาชน

ประชาชนใช้สิทธิโดยชอบด้วยกฎหมายในขออนุญาตมีและใช้ อวป. ขนาด .45 หรือ .357
อีกอย่างที่ผมอยากจะพิมพ์อีกสัก 2-3 บรรทัด (ขี้เกียจคุยกับกำแพง แต่ก็หวังว่ากำแพงมันจะรับรู้บ้าง)
การแสดงความคิดเห็นของคุณ มันขัดต่อลายเซ็นต์ของคุณเอง
เพราะคุณไม่ต้องการที่จะใช้สิทธิตามกฎหมาย
ว่าแต่คุณธรรมของคุณ คือการกระทำที่กลับกันกับที่คนทั่วไปเขาทำใช่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 04:27:33 PM โดย beer6122 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์