เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:14:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8555 ครั้ง)
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 04:55:49 PM »

ผมว่า กระทู้แตกออกไป หลายทางแล้วครับ

1ตามหัวข้อ จขกท เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า แต่ไม่ถูกที่  ต้องไปแก้ที่โควต้า

2ส่วนเรื่องขนาด ผมว่า ยังไง จนท รัฐควรจะใหญ่กว่า หรือระบบปืนออโต้ อะไรแบบนั้น จะได้ปกครองหรือใช้บังคับกฏหมายให้เป็นกฏหมายได้

3แต่ต้องเท่าเทียมกันจริงๆ ตามกฏหมาย ไม่ใช่อำเภอนี้ได้ นั้นไม่ได้ เรื่อง.45.357 ตามกฏหมายขอได้  แต่เรื่องดุลพินิจเนี้ย   งงๆ   

และรัฐ ควรเข้มงวด  กับอาวุธเถื่อน หรือสงคราม มากกว่าเรื่อง ป.3 ถ้าประชาชนรู้สึก ปลอดภัย เรื่องปืนผมว่า ไม่ใช่เรื่องใหญ่

โดยส่วนตัว ลูก 9 ก็พอแล้ว

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:05:29 PM »

ถ้าคุณเห็นเงินเดือนข้าราชการชั้นผู้น้อยอย่างผมแล้วจะหนาว

ไม่พอกินเหมือนกัน หลวงเขาถึงมีปืนสวัสดิการราคาถูกให้ซื้อไง

บ่นไปมันก็ไม่ได้ช่วยให้ได้ปืนขึ้นมาหรอก

.......ข้าราชการก็ลำบากกันทั้งนั้น ไม่ได้สบายๆเหมือนใครๆเขาพูดกันหรอก

ครับเราเห็นใจและเข้าใจข้าราชการครับ แต่รัฐวิสหกิจ การบินไทย รายได้ยากลำบากเช่นข้าราชการหรือไม่
แต่เหตุใดจึงมีสิทธิมากกว่าข้าราชการทีสามารถโอนได้ใน5ปีแต่ข้าราชการต้องเป็นมรดกเท่านั้น

แล้วข้าราชการหน่วยงานไหน ทำอะไรหรือถึงจำเป็นต้องมีปืน  เท่าที่ดูให้ทุกประเภทเลยนี่ครับ  สารบรรณคุมประพฤติก็ได้

ถ้าว่าข้าราชการเงินเดือนน้อยชาวบ้านอีกจำนวนมากก็ไม่มีเงินเดือนประจำเลยนา  ขายของไม่ได้ก็อด  ไม่มีใครจ้างแรงงานก็อด
ชาวนาชาวสวนละครับ  ฝนแล้งน้ำท่วม ผลผลิตราคาตก
ดีพวกนี้จนมากอยู่แล้วไม่มีทรัพย์มากให้ต้องระวัง ชีวิตก็ไม่มีค่าตายไปไม่มีใครสนใจ

รู้ว่าเงินเดือนน้อยลำบากไม่มาเป็นราชการได้ไหมครับ  หรือใครเขาบังคับให้มาเป็น
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:50:22 PM »

ผมว่ามันจะไปกันใหญ่แล้วครับ ใจเย็นๆ กันนะครับพี่น้อง  หลงรัก  หลงรัก

ทางที่ดีผมว่าเรามารวมตัวกันเรียกร้องให้ร้านปืนลดราคาปืนจะดีกว่าครับ 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
cat123
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 05:58:40 PM »

"ถ้าว่าข้าราชการเงินเดือนน้อยชาวบ้านอีกจำนวนมากก็ไม่มีเงินเดือนประจำเลยนา  ขายของไม่ได้ก็อด  ไม่มีใครจ้างแรงงานก็อด
ชาวนาชาวสวนละครับ  ฝนแล้งน้ำท่วม ผลผลิตราคาตก
ดีพวกนี้จนมากอยู่แล้วไม่มีทรัพย์มากให้ต้องระวัง ชีวิตก็ไม่มีค่าตายไปไม่มีใครสนใจ

รู้ว่าเงินเดือนน้อยลำบากไม่มาเป็นราชการได้ไหมครับ  หรือใครเขาบังคับให้มาเป็น"

....แล้วเป็นชาวบ้านตามที่กล่าวมาเคยมีใครบังคับให้ไปตายที่ไหนมั๊ยครับ    ต้องจากบ้าน  จากลูกเมียที่ตนรัก   รู้ว่าไอ้ที่ต้องเดินไปข้างหน้าอาจจะต้องตายแน่ๆก็ต้องไป   ไม่ไปก็ไม่ได้  ขัดคำสั่งติดคุกติดตะราง   ขัดคำสั่งต่อหน้าอริราชศัตรูต้องโทษประหารชีวิต   ข้าราชการระดับรากหญ้า   ระดับกระดูกสันหลัง  อดกลั้น  เจ็บปวด  เก็บกด  มีใครเห็นใจบ้าง   เรื่องอื่นไม่มีหน้าที่ต้องรู้มีเพียงหน้าทีที่จะต้องปฏิบัติ.................ไม่มีโอกาสหรอกครับที่จะนั่งรถตู้ขบวนคุ้มกันยาวเป็นหางว่าวน่ะ....................
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:01:11 PM »

น้ำลายหก
ครับ
ต่างมีเหตุผล
งั้นโทษ เงิน เงิน เงิน
 Grin

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:01:17 PM »

ผมว่ามันจะไปกันใหญ่แล้วครับ ใจเย็นๆ กันนะครับพี่น้อง  หลงรัก  หลงรัก

ทางที่ดีผมว่าเรามารวมตัวกันเรียกร้องให้ร้านปืนลดราคาปืนจะดีกว่าครับ 

ใช่ๆ  นี่คือจุดประสงค์นึงของผู้ให้ความเห็นในกระทู้นี้ส่วนมากอ่ะนะ

เท่าที่อ่านดูทุกความเห็น นัยความที่แสดงออกมาคือ คอปืนทุกคนอยากซื้อปืนราคาสมเหตุสมผล
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:25:53 PM »

....แล้วเป็นชาวบ้านตามที่กล่าวมาเคยมีใครบังคับให้ไปตายที่ไหนมั๊ยครับ    ต้องจากบ้าน  จากลูกเมียที่ตนรัก   รู้ว่าไอ้ที่ต้องเดินไปข้างหน้าอาจจะต้องตายแน่ๆก็ต้องไป   ไม่ไปก็ไม่ได้  ขัดคำสั่งติดคุกติดตะราง   ขัดคำสั่งต่อหน้าอริราชศัตรูต้องโทษประหารชีวิต   ข้าราชการระดับรากหญ้า   ระดับกระดูกสันหลัง  อดกลั้น  เจ็บปวด  เก็บกด  มีใครเห็นใจบ้าง   เรื่องอื่นไม่มีหน้าที่ต้องรู้มีเพียงหน้าทีที่จะต้องปฏิบัติ.................ไม่มีโอกาสหรอกครับที่จะนั่งรถตู้ขบวนคุ้มกันยาวเป็นหางว่าวน่ะ....................

อย่างนี้ได้เลย

แล้วไอ้ที่ไปยิงตู้เย็นยายนี่เอาปืนที่ไหนละครับ  ปืนส่วนตัวหรือปืนหลวง

ไอ้เรื่องที่ต้องไปเสี่ยงอันตรายนี่มันเป็นหน้าที่หรือเปล่า  ไม่อยากไปก็ลาออก  เป็นตำรวจหรือทหารเกณฑ์ครับ   
ยิ่งตำรวจนี่สมัครแล้วสอบอีก  ถ้ายังมาพูดแบบนี้ไม่มีทางที่จะรักษาความสงบได้หรอก  ถ้าเป็นทหารเกณฑ์ยังน่าเห็นใจ 

เรื่องเพลี่ยงพล้ำผู้ร้ายคุณต้องไปโทษนายคุณ  วางแทคติกยุทธวิธีอย่างไร  นายคุณเป็นคนสั่ง  โง่บ้างฉลาดบ้างก็อยู่ว่านายเก่งจริงหรือเปล่า   หรือซื้อตำแหน่งมา  แต่อย่ามาโทษประชาชน   นายคุณนั่งรถตู้ผมไม่ได้นั่งไปกับมันนี่หว่า  ไปด่านายคุณสิ
ไอ้ที่ให้ไปเดินท่อมๆ ล่อผู้ก่อการร้ายน่ะนายคุณ  ไม่ใช่ประชาชน  หมวดแคนที่ตายก็เพื่อนหลานเขยผมเขาก็เล่าให้ฟังผมรู้แต่คนที่สั่งไปแบบนั้นน่ะนายคุณ

ทีนายสั่งตีประชาชนสั่งปราบ มือเปล่าทำไมกล้าทำล่ะ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:28:32 PM »

ช่วยกันลุ้นให้คนที่มีสิทธิซื้อโครงการเขาได้รับปืนกันเร็วๆจะดีกว่า

จะได้ถึงกำหนด 5 ปีเร็วๆ....แล้ววงการปืนอาจจะต้องขอบคุณโครงการสวัสดิการในภายหลังครับ

manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:30:34 PM »

....แล้วเป็นชาวบ้านตามที่กล่าวมาเคยมีใครบังคับให้ไปตายที่ไหนมั๊ยครับ    ต้องจากบ้าน  จากลูกเมียที่ตนรัก   รู้ว่าไอ้ที่ต้องเดินไปข้างหน้าอาจจะต้องตายแน่ๆก็ต้องไป   ไม่ไปก็ไม่ได้  ขัดคำสั่งติดคุกติดตะราง   ขัดคำสั่งต่อหน้าอริราชศัตรูต้องโทษประหารชีวิต   ข้าราชการระดับรากหญ้า   ระดับกระดูกสันหลัง  อดกลั้น  เจ็บปวด  เก็บกด  มีใครเห็นใจบ้าง   เรื่องอื่นไม่มีหน้าที่ต้องรู้มีเพียงหน้าทีที่จะต้องปฏิบัติ.................ไม่มีโอกาสหรอกครับที่จะนั่งรถตู้ขบวนคุ้มกันยาวเป็นหางว่าวน่ะ....................

อย่างนี้ได้เลย

แล้วไอ้ที่ไปยิงตู้เย็นยายนี่เอาปืนที่ไหนละครับ  ปืนส่วนตัวหรือปืนหลวง

ไอ้เรื่องที่ต้องไปเสี่ยงอันตรายนี่มันเป็นหน้าที่หรือเปล่า  ไม่อยากไปก็ลาออก  เป็นตำรวจหรือทหารเกณฑ์ครับ   
ยิ่งตำรวจนี่สมัครแล้วสอบอีก  ถ้ายังมาพูดแบบนี้ไม่มีทางที่จะรักษาความสงบได้หรอก  ถ้าเป็นทหารเกณฑ์ยังน่าเห็นใจ 

เรื่องเพลี่ยงพล้ำผู้ร้ายคุณต้องไปโทษนายคุณ  วางแทคติกยุทธวิธีอย่างไร  นายคุณเป็นคนสั่ง  โง่บ้างฉลาดบ้างก็อยู่ว่านายเก่งจริงหรือเปล่า   หรือซื้อตำแหน่งมา  แต่อย่ามาโทษประชาชน   นายคุณนั่งรถตู้ผมไม่ได้นั่งไปกับมันนี่หว่า  ไปด่านายคุณสิ
ไอ้ที่ให้ไปเดินท่อมๆ ล่อผู้ก่อการร้ายน่ะนายคุณ  ไม่ใช่ประชาชน  หมวดแคนที่ตายก็เพื่อนหลานเขยผมเขาก็เล่าให้ฟังผมรู้แต่คนที่สั่งไปแบบนั้นน่ะนายคุณ

ทีนายสั่งตีประชาชนสั่งปราบ มือเปล่าทำไมกล้าทำล่ะ

ใจเย็นครับคุณพี่ Smiley

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:32:08 PM »

ต้องขออภัยท่านสมาชิกผู้มีเกียรติทุกท่าน  ถ้าว่ารุนแรงไปก็ลบได้ครับ  
ผมมันสันดานเสียไม่เคยยอมให้ข้าราชกาแบบนี้สักที  

เชื่อไหม  ทางหลวงมันเรียกผมจับความเร็ว  มันเถียงผมไม่ได้  ทำท่าจะชักปืนขู่ทำร้ายผม  

ผมลงไปยืนกลางถนนเลย  สาม 36  เดี๋ยวนี้เป็นสาย7  ชลบุรี  พอเห็นว่าทำอะไรผมไม่ได้แล้วเพราะรถจอดกันเยอะ  มาทำคุยดี  พูดแบบนี้แหละครับ เหนื่อยเงินเดือนน้อย  เครียด  

เลยต้องมาดักไถ

ยินดีต้อนรับครับ   ได้ทุกเมื่อ  ไว้ว่าต่อหน้าหรือลอบกัด

anu-pi
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 4

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:38:53 PM »

ใช่ๆ  นี่คือจุดประสงค์นึงของผู้ให้ความเห็นในกระทู้นี้ส่วนมากอ่ะนะ

เท่าที่อ่านดูทุกความเห็น นัยความที่แสดงออกมาคือ คอปืนทุกคนอยากซื้อปืนราคาสมเหตุสมผล
หนึ่งความคิดเห็นครับ  ผมเป็นเอกชน ครับ แต่รักและเคารพข้าราชการ ทุกคนครับโดยเฉพาะทหารหาญ (ข้าราชการที่ ไม่ดีก็มี แต่คิดว่าทุกวงการมีทั้งคนดีและไม่มีปนกัน  ถ้าเจอข้าราชการไม่ดี  ผมก็ใจเย็น นอบน้อมแล้ว ขอพบเจ้านายเขา ,ร้องเรียน,ฟ้องศาลปกครอง ตามขั้นตอนครับ)
การที่ข้าราชการ มีสิทธิซื้อปืนราคาถูก เห็นด้วยครับ (อยากมีสิทธิบ้างแต่ไม่ได้)หรือ พ้น 5 ปี แล้วเอาปืนสวัสดิการมาขายต่อ บวกกำไร 10000-20000ก็รับได้ครับ   คิดว่าเป็นค่าเก็บรักษาดูแล บางกระบอกเหมือนใหม่ แทบไม่เคยได้ยิง(สมมุติ กำไร สองหมื่น หาร5ปี เฉลี่ยปีละ4000 ตกวันละ สิบกว่าบาทเองไม่แพงครับ)
แต่ที่ปืนแพง โดยไร้เหตุผล อันนี้รับไม่ได้เหมือนกัน  ทุกท่านก็ทราบ  ราคา ปืน เมืองนอก 450-500 us(ปืนสั้น)คิดเป็นเงินบาท ก็คูณ ค้วย 35-36 บาท บวกภาษี นำเข้า  รวมแล้ว ราคา แค่ สอง-สามหมื่น แต่นี้ ร้านปืน ขาย  แปดหมื่นถึงแสนบาท   อันนี้เกินไปครับ
พวกเราคนไม่มีสิทธิ ซื้อปืนสวัสดิการ  น่าจะรวมตัว ยื่นหนังสือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง(กระทรวงพาณิชย์ หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ว่าร้านปืนค้ากำไรเกินควร ดีกว่าไหมครับ (แต่ไม่ใช่เรียกร้องร้านปืนให้ลดราคา)  อาจจะยาก แต่รวมด้วยช่วยกัน เราก็มีตัวอย่างแล้วนี้ครับ (คดี ฟ้อง ไม่ออกใบอนุญาติ ป. 3โดยไม่มีเหตุผล) สมาชิกในเวป เราเอง
หนึ่งความคิดเห็นครับ  รักความเสมอภาค แต่เข้าใจสิทธิและหน้าที่ครับ.
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:45:33 PM »

Cool

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:49:28 PM »

ผมกลับเห็นว่าถ้าเป็นข้าราชการ  law enforcement ไม่ควรตัองซื้อปืนด้วยซ้ำ  รัฐต้องจัดหาให้  ปืนที่ดีมีคุณภาพเท่าที่งบประมาณที่ไม่ถูกอม  จัดซื้อได้  การให้เจ้าหน้าที่เหล่านี้ต้อมมาซื้อแม้กระทั่งแว่นตาก็แย่แล้วครับ  

ส่วนโครงการซื้อปืนถูกผผมก็ว่าดี  ได้ของถูกดีทั้งนั้น  
แต่ไม่ใช่ด้วยเหตุที่ว่าข้าราชการเงินเดือนน้อย  คุณพูดไม่อายตัวเองแล้วจะให้ใครสมเพชล่ะ  มีเกียรติกันสิครับ  รับราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ไม่มีเกียรติตรงไหน ฟผมทำงานเริ่มแรกเงินเดือนพันเจ็ดร้อยบาท  ยังอยู่รอดมาจนทุกวันนี้  ไม่เห็นต้องไปโวยวายกับใคร โวยไม่ได้ด้วยเจ็บป่วยออกค่ารักษาเอง

แค่อยากให้ข้าราชการไทย  คำนึงถึงเกียรติยศตัวเองบ้าง   ท่านไม่ใช่ขอทาน  
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:52:11 PM »

ผมอยากให้กระทรวงมหาดไทย หรือรัฐบาลแก้ปํญหาเรื่องโคต้าของร้านปืน ให้สั่งเข้าได้ตามความต้องการซื้อทุกอย่างน่าจะดีขึ้นครับ เมื่อนั้นข้าราชการหรือพี่น้องประชาชน น่าจะได้ปืนในราคาเดียวกันครับ เยี่ยม

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 06:53:06 PM »

ผมกลับเห็นว่าถ้าเป็นข้าราชการ  law enforcement ไม่ควรตัองซื้อปืนด้วยซ้ำ  รัฐต้องจัดหาให้  ปืนที่ดีมีคุณภาพเท่าที่งบประมาณที่ไม่ถูกอม  จัดซื้อได้  การให้เจ้าหน้าที่เหล่านี้ต้อมมาซื้อแม้กระทั่งแว่นตาก็แย่แล้วครับ  

ส่วนโครงการซื้อปืนถูกผผมก็ว่าดี  ได้ของถูกดีทั้งนั้น  
แต่ไม่ใช่ด้วยเหตุที่ว่าข้าราชการเงินเดือนน้อย  คุณพูดไม่อายตัวเองแล้วจะให้ใครสมเพชล่ะ  มีเกียรติกันสิครับ  รับราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ไม่มีเกียรติตรงไหน ฟผมทำงานเริ่มแรกเงินเดือนพันเจ็ดร้อยบาท  ยังอยู่รอดมาจนทุกวันนี้  ไม่เห็นต้องไปโวยวายกับใคร โวยไม่ได้ด้วยเจ็บป่วยออกค่ารักษาเอง

แค่อยากให้ข้าราชการไทย  คำนึงถึงเกียรติยศตัวเองบ้าง   ท่านไม่ใช่ขอทาน  

+ 1 ครับ.. Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์