เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 03:39:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการ ให้แต่ราชการ หรือคับ แล้ว ประชาชน ล่ะ  (อ่าน 8494 ครั้ง)
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:52:10 PM »

เขาก็อ้างว่ามีจำนวนมากเกินไปเอาตัวเลขบ้าๆบอๆนำเข้าปืน  อย่างกับว่าปืนไม่มีเจ๊ง  
ยังเคยหาทางริบปืนเลย แต่ไม่สำเร็จเพราะผมว่าผู้ใหญ่ที่มีเหตุผลอีหลายคนคงคัดค้านบ้าง
แต่ก็ไม่กล้าดันให้ล้มโควต้า เพราะหวังให้ราคาเป็นกำแพงให้ตัดสินใจมีปืนยากขึ้น  
ผลลงเอยเลยเป็นแบบนี้    แต่นำมันแพงน่าคิดนะผมว่า  ใช้นำมันแพงไปปีละเป็นแสนเหมือนกัน ให้น้ำมันราคาเหมาะสม  เอาส่วนต่างมาซื้อปืนก็ดีนะครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:20:12 PM »

........ข้าราชการเงินเดือนน้อยและมีระเบียบต่างๆที่ต้องปฏิบัติตาม   คนรุ่นราวคราวเดียวกันที่ทำงานอิสระอื่นๆเงินเดือนไปถึงไหนต่อไหน  ทางราชการตระหนักในเรื่องนี้จึงจัดทำโครงการขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการไงครับ   อีกอย่างหนึ่งปืนที่ข้าราชการได้รับนี้นอกจากจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเองแล้วยังสามารถใช้ป้องกันทรัพย์สินของทางราชการได้อีกทางหนึ่งด้วยครับ.........

นี่เป็นข้ออ้างของหน่วยงานที่จัดโครงการสวัสดิการ  และเป็นเหตุผลในระดับปลายแถว  อย่าไปหลงประเด็น ยกขึ้นมาให้เป็นที่ขบขัน

เหตุผลหลักทีี่่แท้จริง  น่าจะเป็นเรื่องข้อตกลงในระหว่างการเจรจาเพื่อขอผ่อนผันคำสั่ง มท.ที่ ๑๐๘/๒๕๓๕

เหอ เหอ  ตอนแรกก็จะเชื่อท่านแต่อย่าดีก่า  เพราะท่านก็ยังไปยืนแอ็คท่ายิง รับเงินค่าถายแบบของอส.อยู่จาเชื่อได้ยางงัย
ท่านรับเงินเขามาแล้วยังด่าเขาอีก  เหอ เหอ  

จะเชื่อหรือไม่มันเป็นสิทธิ์ของคุณ แค่อยากพูดว่าไม่เชื่อก็ไม่จำเป็นต้องพูดจาแบบคนปากมอมแบบนี้ครับ

จะมากจะน้อยผู้การสุพินท์ก็เป็นวิทยากรผู้ให้ความรู้แก่ผู้คนมานาน อีกทั้งได้เป็นที่ปรึกษา,ช่วยเหลือผู้คนและมีส่วนเป็นแกนหลักในการสู้กับระเบียบที่ไม่เข้าท่าที่มีผลลบกับผู้ใช้อาวุธปืนอย่างเป็นรูปธรรมมาแล้ว ..... แต่คุณไม่ใช่

สักแต่พ่นสักแต่ตีฝีปากมอมๆใส่คนที่ทำคุณประโยชน์อยู่บ่อยครั้ง เพื่ออะไร จะสนองปมด้อยอะไรหรือครับ ?

กลัวไม่เด่นมากเลยหรือ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 10:21:57 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:44:48 PM »

ตามกฏหมายไทย ชายไทยทุกคนต้องเป็นทหาร ถ้าจับได้ใบดำหรือเรียน รด.ก็เป็นทหารกองหนุน  นั่นก็คือหากราชการเรียกใช้ท่านก็ต้องพร้อมที่จะรับใช้
อย่าไปว่าข้าราชการเลยครับ    เพราะท่านก็เป็นข้าราชการคนหนึ่ง.......................ขึ้นอยู่กับว่าท่านตีความหมายคำว่า "ข้าราชการ"ว่าอย่างไร
มันอยู่ที่คนครับ  "คน"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2009, 10:46:23 PM โดย janeorchid33 » บันทึกการเข้า
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:59:55 PM »

จริงๆแล้ว เอกชนจะทำปืนโครงการก็ได้ไม่ใช่หรอครับ
เคยได้ยินว่ามีบริษัทรปภ.ทำปืนสวัสดิการให้พนักงานครับ (ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่)
ขอนำเข้าเองไม่ติดโควต้าและไม่มีค่าการตลาดเลยได้ราคาไม่แพงครับ
ผมยังเคยคิดเล่นๆกับเพื่อนว่าจะทำปืนสวัสดิการของรุ่นเลยครับ
แต่ภายหลังมาทราบว่าต้องเอาให้นักการเมืองเซ็น ซึ่งก็มักจะไม่เซ็นให้ง่ายๆถ้ามามือเปล่า
เลยล้มความคิดไปครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:04:58 PM »

ตัวผมเองซื้อปืนสวัสดิการได้ แต่หลังๆก็เห็นมีปืนในชั้นสะสม,แข่งหรือยิงเล่นออกมามากจนเกินงามครับ
ทำให้เสียเจตนารมณ์เดิมที่น่าจะเป็นปืนในชั้นใช้งานให้ข้าราชการที่รายได้น้อย
กลายเป็นธุรกิจเกินไป

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Kittiphat99
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:29:55 PM »

ตัวผมเองซื้อปืนสวัสดิการได้ แต่หลังๆก็เห็นมีปืนในชั้นสะสม,แข่งหรือยิงเล่นออกมามากจนเกินงามครับ
ทำให้เสียเจตนารมณ์เดิมที่น่าจะเป็นปืนในชั้นใช้งานให้ข้าราชการที่รายได้น้อย
กลายเป็นธุรกิจเกินไป

อันนี้ผมค่อนข้างเห็นด้วย เพราะ ตอนนี้ ปืนสวัสดิการแปลกๆ ให้โอนได้หลังจากห้าปีและ มีหลายๆรุ่นที่ เหมือนจะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ในการใช้เพื่อเจตนารมณ์ของปืนสวัสดิการ ยกตัวอย่างผมเห็น มี Team Match II ขนาด ห้านิ้ว ออกมาราคา เหยียบเก้าหมื่น แปลกจัง  ผมคิดว่าเพื่อนๆข้าราชการทั่วไปไม่น่าจะมีใครซื้อ เพราะเหมือนจะสิ้นเปลืองเกินไป อาจจะก่อหนี้ได้ แต่สับสนกับพวกผู้ใหญ่ที่เลือกปืนที่จะนำมาใช้เป็นปืนสวัสดิการ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:02:19 AM »

ขออภัยเพื่อนๆสมาชิกและท่าน จขกท.ครับ...

ผมสงสัยว่ากระทู้ตั้งขึ้นเพื่ออะไรครับ...

หากตั้งขึ้นเพื่อระบายความรู้สึก ก็น่าจะไปอยู่ที่หน้าหลังแนว...

หากต้องการความยุติธรรม ก็น่าจะไปยื่นเรื่องกับศาลปกครอง...

การที่ตั้งกระทู้เช่นนี้ขึ้นมา รังแต่จะสร้างความแตกแยกให้กับหมู่เพื่อนๆผู้นิยมปืน...

ขอความกรุณาเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน อย่าใช้อารมณ์ในการโพสท์กระทู้กันในบ้านเราเลยครับ...  ไหว้

ยังคงย้ำคำเดิมครับ...

จะเอาไฟมาจุดในบ้านเราทำไมครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?action=profile;u=24104;sa=showPosts
^
^
^
ลองคลิ้ก อ่าน แล้วคิดว่าอย่างไรครับ...
RO 05
Global Moderator
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:18:23 AM »

กระทู้นี้ กลายเป็นชวนกันแสดงเห็นที่สร้างความแตกแยกในหมู่สมาชิก

การจัดสวัสดิการด้านอาวุธปืน เป็นเรื่องของหน่วยงานรัฐ ที่กระทำเพื่อ เจ้าหน้าที่รัฐ เท่านั้่น 

การแสดงความเห็นในประัเด็นของข้อเท็จจริง ที่ไม่อาจจะกลายเป็นจริงได้ในชาตินี้ 
ที่เป็นจริงกลับนำมาซึ่งความแตกแยก ถืออารมณ์ในหมู่สมาชิก

ต้องขออภัยด้วยที่จำเป็นต้อง ล็อกกระทู้นี้ไว้ และจะพิจารณา จัดการตามที่ควรต่อไป

อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด.
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์