เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:26:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแต่งปืน 1911 เพื่อใช้ในการแข่งขันยิงปั้นx .45ACP  (อ่าน 10578 ครั้ง)
^^popo^^
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:46:53 PM »

สวัสดีครับพี่ทุกคน ผมเป็นน้องใหม่ อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการแต่งปืนเพื่อนำไปแข่งยิงปั้นเป้า พอดีผมเพิ่งได้ STI Champion 5".45ACP มา ไม่ทราบว่าผมต้องแต่งอะไรบ้าง หรือต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไร แล้วพวกสปริงต่างๆจำเป็นต้องเปลี่ยนรึเปล่าครับ ส่วนสเปคสปริงที่มาพร้อมปืน ผมก็ไม่สามารถทราบได้ว่ากี่ปอนด์ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่าต้องเปลี่ยนสปริงอะไรบ้าง น้ำหนักปสริงแต่ละตัวต้องเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร แล้วชุดลั่นไกตัวไกและสะพานไก ต้องใช้ยี่ห้ออะไร ผมอยากได้แบบเรียบและคมๆครับ หากมีอะไรนอกเหนือจากที่ผมกล่าวมา ผมยินดีรับทราบข้อมูลทุกอย่าง  กราบขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ หลงรัก หลงรัก
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 11:43:24 PM »

......โอ้ว  แทบไม่ต้องแต่งอะไรแล้วนะครับ........แค่แต่งไกลื่นๆ  อย่างเดียวก็น่าจะเพียงพอ.......

มีชุดลั่นไกยี่ห้อ Cylinder&Slide รุ่น Ultra Light  เขานิยมนำมาใส่กันครับ.......

คลิ๊กเบาๆนะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 11:46:20 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:42:24 AM »

ตามความคิดของผมนะครับ   ได้ปืนมาใหม่ๆ  ก็ลองยิงแบบเดิมๆไปก่อน  ทำความคุ้นเคยสักระยะ  แล้วค่อยแต่งตามที่เราเห็นว่ามีข้อบกพร่อง และตัวเราต้องการจริงๆ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:04:01 AM »

STI Champion น่าจะเทียบได้กับ Trojan...

ซึ่งเป็นปืนเกรดยิงเป้าอยู่แล้ว...

ถ้าหากเป็นปืนของผมเอง...

ผมคงแต่งแค่หาประกับที่เหมาะมือและแต่งน้ำหนักไกให้เบาลงอยู่แถวๆ 2.-3 ปอนด์ก่อนครับ...

เงินที่เหลือเก็บเอาไว้ซื้อกระสุนซ้อมมือมากๆครับ...

หลังจากยิงไปซัก 2,000 นัด ค่อยมาพิจารณาแต่งเพิ่มครับ...Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:56:49 AM »

STI Champion น่าจะเทียบได้กับ Trojan...

ซึ่งเป็นปืนเกรดยิงเป้าอยู่แล้ว...

ถ้าหากเป็นปืนของผมเอง...

ผมคงแต่งแค่หาประกับที่เหมาะมือและแต่งน้ำหนักไกให้เบาลงอยู่แถวๆ 2.-3 ปอนด์ก่อนครับ...

เงินที่เหลือเก็บเอาไว้ซื้อกระสุนซ้อมมือมากๆครับ...

หลังจากยิงไปซัก 2,000 นัด ค่อยมาพิจารณาแต่งเพิ่มครับ...Cheesy
......โอ้ว  แทบไม่ต้องแต่งอะไรแล้วนะครับ........แค่แต่งไกลื่นๆ  อย่างเดียวก็น่าจะเพียงพอ.......

มีชุดลั่นไกยี่ห้อ Cylinder&Slide รุ่น Ultra Light  เขานิยมนำมาใส่กันครับ.......

คลิ๊กเบาๆนะจ๊ะ

จบข่าว  Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:58:18 AM »

อ้อ อย่างมากก็เปลี่ยนใบศูนย์หน้าอีก1รายการครับ  Wink
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:17:29 PM »

เอาไปชุบฮาร์ดโครมก็ดีนะครับ รมดำจางมาก กระบอกตัวอย่างที่สน.อส.ด้ามจับขาวหมดแล้ว

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:46:35 AM »

เอาไปชุบฮาร์ดโครมก็ดีนะครับ รมดำจางมาก กระบอกตัวอย่างที่สน.อส.ด้ามจับขาวหมดแล้ว

ท่าน Captainkid คิดว่าชุบเลย หรือรอให้เริ่มจางก่อนค่อยชุบดีครับ...Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 04:39:59 AM »

Champion ? ใหม่ล่าสุดไม่มีใน list ที่เว็ป STI
อดแปลกใจไม่ได้ ที่ใช้ชื่อรุ่นซ้ำกับ Springfield

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 04:46:45 AM »

เรียนถาม
อาจารย์ผณิศวรครับ อาจารย์เห็นตัวจริงหรือยังครับ สำหรับ STI Champion นี่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:32:52 AM »

ยังไม่เห็นตัวจริงครับ   จึงได้แต่สงสัย
มีรูปชัดๆ ช่วยส่งมาให้ชมบ้างครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:00:23 AM »

สวัสดีครับพี่ทุกคน ผมเป็นน้องใหม่ อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการแต่งปืนเพื่อนำไปแข่งยิงปั้นเป้า พอดีผมเพิ่งได้ STI Champion 5".45ACP มา ไม่ทราบว่าผมต้องแต่งอะไรบ้าง หรือต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไร แล้วพวกสปริงต่างๆจำเป็นต้องเปลี่ยนรึเปล่าครับ ส่วนสเปคสปริงที่มาพร้อมปืน ผมก็ไม่สามารถทราบได้ว่ากี่ปอนด์ แล้วถ้าต้องเปลี่ยนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่าต้องเปลี่ยนสปริงอะไรบ้าง น้ำหนักปสริงแต่ละตัวต้องเท่าไหร่ ยี่ห้ออะไร แล้วชุดลั่นไกตัวไกและสะพานไก ต้องใช้ยี่ห้ออะไร ผมอยากได้แบบเรียบและคมๆครับ หากมีอะไรนอกเหนือจากที่ผมกล่าวมา ผมยินดีรับทราบข้อมูลทุกอย่าง  กราบขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ หลงรัก หลงรัก
เป็นผมเอาไปแต่งไกอย่างเดียว เอาแบบมีระยะฟรีนิดหนึ่งก่อนลั่น น้ำหนักไกสัก2.5-3ปอนด์พอ เบากว่านั้น เสียวไปครับ
ส่วนอื่นใช้ไปก่อน หากคุ้นมือแล้วค่อยเสียตังเพิ่ม อย่างลงชุดลั่นไกใหม่ของชิเลนเดอร์ ก็แจ๋วแล้ว

แต่หากอยากแต่งแข่งจริงจัง คงต้องลงลำหัวโตพร้อมแมชและเปลี่ยนศูนย์ใหม่ ทีนี้ก็จบสำหรับตัวมาตราฐาน หากท่านยังรู้สึกว่าไม่สุด คงต้องคบชุด6นิ้ว(ค่อยว่ากัน)

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:19:25 AM »

ฯยสมชายว่าลงชุดลั่นไกของซิลินเดอร์ แล้วไม่ต้องให้ช่างแต่งไกอีกครับ... ของจากโรงงานซิลินเดอร์ จะประกันน้ำหนักไก 3.5 ปอนด์ หรือ 4 ปอนด์ (แล้วแต่รุ่น)ตามที่เขาโฆษณาเอาไว้แหละครับ...

เมื่อยิงไปได้สักระยะหนึ่งรู้ว่าตนเองมีเพดานที่น้ำหนักไก ค่อยคิดแต่งไกครับ... คือนายสมชายอยากให้ปืนกระบอกนี้สามารถใช้งานป้องกันตัวได้ด้วยครับ...
หากแต่งน้ำหนักไกต่ำมากๆ มันจะเหมาะสำหรับยิงเป้าโดยเฉพาะอย่างเดียวครับ...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:21:40 AM »

Grin  ผมก็เห็น STI  Champion  แต่ในรูปนี้ครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
kimber man
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 03:09:26 PM »

ขออนุญาตนำรูปของพี่ Surathai มาโพสให้เพื่อนๆพี่ดูกันหน่อยนะครับ
 STI Champion 5" .45 ACP
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์