เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:19:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ปืนพกสั้นที่เหมาะกับการใช้งานในป่า  (อ่าน 32116 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:47:57 AM »

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

ผมลบให้แล้วครับ ต้องขอโทษคุณมะขิ่นด้วยครับ ที่พาดพิงถึงผู้ที่ท่านเคารพ วันหลังบอกผมก็ได้ครับ ผมตกใจหมดเลย เป็นเด็กใหม่ในบอร์ดเจอยังงี้ งงเลยครับ
คุณมะขิ่นเป็นนายทหารตัวจริงเสียงจริง ผ่านสมรภูมิต่างๆมามากมาย ยศท่านไม่เล็กครับ
ท่าน"เสือใบ(boon)"มีเจตนาอะไรครับ ถ้าท่าน"มะขิ่น"เป็นนายทหารต้องให้สมาชิกอื่นกราบมือกราบเท้ากันหรืออย่างไรครับ

ถ้าคุณYour คิดได้แค่นี้ มีมุมมองได้แค่นี้ คุณก็ควรทำอย่างที่คิดครับ
ผมไม่ได้กินหญ้าขนแทนข้าวนะครับ ถ้าคุณอยากก็ทำเองสิครับ ผมไม่ได้ใช้ถ้อยคำหยาบคาย อาจออกแนวส่อเสียดบ้างแต่เพราะเห็นข้อความของท่านเสือใบ(boon)แล้วมันรู้สึกใหญ่โตขัดตาเหลือเกิน ถ้าไม่พอใจก็ขออภัยแต่ไม่ขอลบครับ

............... Undecided ใจเย็นๆครับ คนชอบปืนเหมือนกัน คุยกันดีๆน่าจะเข้าท่ากว่า การโพสข้อความในลักษณะสอดเสียดรังแต่จะก่อนให้เกิดเรื่องเพิ่มขึ้น  ครับ. การเข้าเวปเราคงอยากเข้ามาหาเพื่อนคุยเรื่องเดียวกัน เพราะคอเดียวกัน คุณYour  ก็ทราบดีว่าตัวเองเป็นสมาชิกใหม่ ของเวป จะโพส อะไรก็ดูๆไปก่อน อย่าแรงมากครับ เพราะผมดูพี่ๆ ที่เขาโพสก่อนหน้าก็ไม่ได้ไปตำนิอะไร ให้คุณYour เสียหายอะไรเลย ค่อยๆอ่านค่อยๆ ปรับตัวเข้ากับสังคมเวปกันไป  คนที่แข็งกร้าวและ ไม่ฟังใคร  หากเล่นๆ เวปต่อไปคงไม่สนุก เพราะต้องทะเลาะกับคนอื่นๆอยู่ร่ำไป ... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:49:55 AM »

ขอโทษทีครับ ผมผิดเองที่คิดกระทู้นี้ขึ้นมา ผมเป็นเพียงชั้นผู้น้อย วันหลังจะไม่คิดแทนใครอีกแล้วครับ ขอโทษทีครับ

คิดได้ครับและไม่ผิดด้วย .................. แต่ไม่ควรเอา ผบ.ทบ.มากล่าวอ้างหรือยกตัวอย่าง เพราะในความเป็นจริง ไม่ใช่อย่างที่กล่าว

ผมลบให้แล้วครับ ต้องขอโทษคุณมะขิ่นด้วยครับ ที่พาดพิงถึงผู้ที่ท่านเคารพ วันหลังบอกผมก็ได้ครับ ผมตกใจหมดเลย เป็นเด็กใหม่ในบอร์ดเจอยังงี้ งงเลยครับ
คุณมะขิ่นเป็นนายทหารตัวจริงเสียงจริง ผ่านสมรภูมิต่างๆมามากมาย ยศท่านไม่เล็กครับ
ท่าน"เสือใบ(boon)"มีเจตนาอะไรครับ ถ้าท่าน"มะขิ่น"เป็นนายทหารต้องให้สมาชิกอื่นกราบมือกราบเท้ากันหรืออย่างไรครับ

ถ้าคุณYour คิดได้แค่นี้ มีมุมมองได้แค่นี้ คุณก็ควรทำอย่างที่คิดครับ
ผมไม่ได้กินหญ้าขนแทนข้าวนะครับ ถ้าคุณอยากก็ทำเองสิครับ ผมไม่ได้ใช้ถ้อยคำหยาบคาย อาจออกแนวส่อเสียดบ้างแต่เพราะเห็นข้อความของท่านเสือใบ(boon)แล้วมันรู้สึกใหญ่โตขัดตาเหลือเกิน ถ้าไม่พอใจก็ขออภัยแต่ไม่ขอลบครับ

แล้วแต่จะคิดครับในเมื่อคุณคิดได้แค่นี้ ตีเจตนาในข้อความของคนอื่นได้แคบเพียงนี้
และถ้าผมอยากจะบอกว่าข้อความของคุณYourมันก็ช่างขัดตาเหลือเกินครับ คุณจะรู้สึกเช่นไรครับ เอาใจเขามาใส่ใจเราครับ
ถ้าไม่อยากให้คนอื่นคิดอย่างไรกับคุณ ก็อย่าไปคิดอย่างนั้นกับเขา

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:52:12 AM »

ส่วนผมขัดตาคนส่อเสียด ไม่พอใจไม่ขออภัยครับ เป็นเรื่องส่วนตัว

ผมรู้จักสมาชิกทั้ง 4 ท่านนี้ พี่บุญ พี่มะขิ่น คุณแมวบ้า คุณ janeฯ คุยแบบสุภาพชนรู้เรื่องกันดีอยู่แล้วครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:02:54 PM »

ขอตอบกระทู้ครับ

ผมว่า HK USP 9 มม. Full Size

ดูเรื่อง นน. ความจุกระสุน การใช้อุปกรณ์เสริม ความสะดวกในการบริหารกลไก ความเชื่อถือได้ของปืน

ป่ารก มีกระสุนมากหน่อยดีกว่า และกลไกรุ่นนี้คนที่ฝึกใช้ 1911 มาก็ใช้งานได้ในระบบเดิม

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:05:35 PM »

ผมเป็นคนหนึ่ง  ที่ให้ความเคารพกับท่านมะขิ่น

การที่ผมจะให้ความเคารพกับใคร  ไม่ใช่เพราะตำแหน่งหน้าที่การงาน  เป็นทหาร  หรือตำรวจ  หรืออะไรก็แล้วแต่

แต่ผมเคารพเพราะท่านเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพ  ช่วยเหลือผู้อื่น ให้ความรู้ผู้อื่น  แบบตรงไปตรงมา

แล้วเมื่อเห็นสิ่งที่ไม่สมควร  ท่านก็บอกกล่าวให้ทราบ แบบตรงไปตรงมา

ท่านเสือใบ คงสื่อแบบนี้มากกว่าครับ  

คิดดี ก็จะเจอแต่สิ่งดีๆ ครับ   ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:05:44 PM »

เห็นด้วย   ความคิดแบบกบในกะลาแบบนี่ก็สมควรโดนตำหนิ  พี่ๆเขาก็ไม่เห็นว่าจะได้ว่าอะไรที่มันเหยียดหยามน้ำใจท่านสักหน่อย ใครที่ไหนเขาให้ สมช.ไปกราบเท้ากันเองบ้าง คิดเองเออเองทั้งนั้น โพสท์ประชดประชันแบบกันแบบนี้เขาเรียกว่าวุฒิภาวะยังไม่สูงพอที่จะถือปืนครับ  Tongue

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:10:59 PM »

ผมต้องการที่จะสื่อกับท่านเจ้าของกระทู้ว่า คุณมะขิ่นนั้น เป็นนายทหารตัวจริง มีประสพการณ์ในการรบและการใช้ปืนมาจริง
ไม่ใช่ใครก็ไม่รู้ ที่โผล่เข้ามาตอบกระทู้ หรือเป็นสมาชิกเก่าที่คอยปลอมตัวเข้ามาป่วน ท่านเป็นสมาชิกตัวจริง มีคนรู้จักยืนยันได้แน่นอน
ท่านเป็นนายทหารที่มียศ และอาวุโสพอสมควร ไม่ใช่ทหารเด็กๆที่ขาดประสพการณ์เข้ามาตอบ ข้อเขียนของท่านมะขิ่นเชื่อถือได้
ก็ต้องการสื่อแค่นี้  ไม่ทราบว่าคุณyour เข้าใจว่าผมต้องการสื่อกับเพื่อนสมาชิกอย่างไรครับ ผมป็นสมาชิกที่มีตัวตน
ไม่ได้แอบ เข้ามาป่วนหรือเข้ามาก่อกวนในเว๊ปนี้แน่นอนครับ ถ้าผิดหรือถูกอย่างไร ก็ยอมรับกันอย่างลูกผู้ชาย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:32:15 PM »

ผมคุยกับพี่มะขิ่น2ปีแรก ผมคิดว่าพี่มะขิ่นเป็น"จ่า"ครับ เรื่องนี้พี่มะขิ่นทราบ....

เพราะ(และ)ตลอดที่คุยกันมาพี่มะขิ่นจะเลี่ยงไม่ยอมพูดถึงยศ ตำแหน่ง หรือลำดับชั้นเครื่องราชฯปัจจุบันของตัวเองเลย เจอกัน นั่งมองหน้ากันทั้งคืนถ้าไม่ถามแบบที่ต้องยกขึ้นมาตอบก็แทบไม่ยอมพูดถึง

เจ้าตัวไม่ได้คิดจะเอาเรื่องนี้มาเบ่งทับใคร คนอื่นจะเอามามันทับใส่ตัวเองไปเพื่ออะไรครับ ?

สังเกตุมาหลายคนแล้ว ว่ามักเอาเรื่องนี้มาถมใส่ตัวเองจนเกร็งไปเอง บางคนก็ออกแนวแอบๆหมั่นไส้ใส่  วิตก อคติ ระแวงกันก็เพราะปรุงแต่งกันไปเองทั้งนั้น เจ้าตัวเค้ายังไม่ได้คิดอะไรอย่างนั้นเลย

ที่พี่บุญตอบคุณyourข้างบนนั่น ก็เชื่อพี่บุญเถิดครับ พี่บุญรู้จักพี่มะขิ่นมานาน รู้ว่ายกมาอ้างอิงแบบไหนที่พี่มะขิ่นจะชอบ/ไม่ชอบ.........

Smiley
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:42:23 PM »

ตามหัวข้อกระทู้ จุดประสงค์เพื่อไว้ใช้กับ"คน"ผมตอบPX4 , HK USP 9ครับ

Glockสอบตก  Grin
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:44:34 PM »

+1 ให้กับผู้ที่ตอบกระทู้ครับ
ถ้าอ่านมาถึงตรงนี้คงพอจะสรุปได้แล้วน๊ะครับว่าปืนแบบใดที่เหมาะกับการใช้งานในป่า แต่ขอให้เพื่อนสมาชิกสรุปกันเองน๊ะครับ ส่วนผมได้ข้อสรุปแล้วครับ

(ใจเย็นๆกันครับ ผมกับคุณมะขิ่นไม่ได้ติดใจอะไรกันแล้วครับ ยอมรับว่าตอนแรกที่คุณมะขิ่นดุเอา ก็มีอาการโกรธบ้าง แต่เมื่อตั้งสติ กลับมาพิจารณาตัวเองและคนรอบข้าง ก็ขอโทษท่านไป ผมว่าเรื่องสติ ยั้งคิดสำคัญน๊ะครับสำหรับคนที่ใช้อาวุธ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 12:46:28 PM โดย janeorchid33 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:56:06 PM »

อ้างจาก:  link=topic=72237.msg1986036#msg1986036 date=1243921474
+1 ให้กับผู้ที่ตอบกระทู้ครับ
ถ้าอ่านมาถึงตรงนี้คงพอจะสรุปได้แล้วน๊ะครับว่าปืนแบบใดที่เหมาะกับการใช้งานในป่า แต่ขอให้เพื่อนสมาชิกสรุปกันเองน๊ะครับ ส่วนผมได้ข้อสรุปแล้วครับ

(ใจเย็นๆกันครับ ผมกับคุณมะขิ่นไม่ได้ติดใจอะไรกันแล้วครับ ยอมรับว่าตอนแรกที่คุณมะขิ่นดุเอา ก็มีอาการโกรธบ้าง แต่เมื่อตั้งสติ กลับมาพิจารณาตัวเองและคนรอบข้าง ก็ขอโทษท่านไป ผมว่าเรื่องสติ ยั้งคิดสำคัญน๊ะครับสำหรับคนที่ใช้อาวุธ )

คริ คริ   ท่าน janeorchid33 กระทำในสิ่งที่เหมาะสมแก่วินัยไปแล้ว
ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ค. 2552  เมื่อเวลา 22:11:49 น. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 01:27:19 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:06:43 PM »

ตอบเรื่องปืน ไม่เคยไปปฎิบัติหน้าที่อะไรในป่า แนวคล้ายท่าน submachine ที่แนะนำ.357 ลูกโม่
ส่วนถ้าต้องการออโตแต่อำนาจพอๆกับ .357 ก็ต้อง.38 ซุปเปอร์ครับถ้าได้แบบลูกดกด้วยก็แจ่มเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:13:52 PM »

ยี่ห้ออะไรก็ตามความชอบของ จขกท.ครับ
แต่น่าจะเป็นโครงโพลิเมอร์ เพราะดูแลรักษาง่าย
ที่แนะนำคือ G19, Steyr M9-a1, PX4 ครับ
ลูกดกเหมาะสมกับการใช้งานสมบุกสมบันครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:20:52 PM »

Sig Pro...

Beretta PX4 storm...

HK P30...

Walther P99...

ยังมีอีกมากครับ...

แต่ทั้งนี้ปืนที่ผมเลือกมาผมใช้เกณฑ์คร่าวๆคือ...

1.โครงโพลิเมอร์ เพื่อลดน้ำหนัก และความทนทาน...

2.คาลิเบอร์ 9 ม.ม.พาราฯ - .40 SW เพื่ออาณุภาพและปริมาณกระสุนที่มากพอต่อการใช้งาน...

3.ไกระบบ ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล ที่มีคันลดนก เพื่อความสะดวก คล่องตัว และปลอดภัยในการใช้งาน...

4.มีรางเพื่อติดอุปกรณ์เสริม...

5.ยี่ห้อเป็นที่ยอมรับถึงประสิทธิภาพ และอะหลั่ยที่แพร่หลายทั่วโลก...

6.สวย ถูกใจผม...อิ..อิ.. Wink
ผมชอบตรงข้อ 6 นี้และครับพี่
555 ขอใช้ถาษาHi5หน่อยครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:23:02 PM »

ผมไม่มีวิสัยตามที่ท่านสมาชิกที่พยายาม"ลาก"ผมเข้าไปส่อเสียดจนเป็นประเด็นที่ถกเถียงอยู่กันแล้วครับ ..................... หลายๆท่านทราบดี...........................

ส่วนคนที่พยายามส่อเสียดผมจะเข้าใจหรือไม่นั้น ................ ก็แล้วแต่ครับ

ผมไม่สนใจอยู่แล้ว ..............

ตามนั้น.....

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์