เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:23:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M1911 A1 จากน้องใหม่ ขอความกรุณาด้วยครับ  (อ่าน 1519 ครั้ง)
lonestar
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 06:47:04 AM »

ครั้งแรกเลยครับกับบอร์ดนี้ และยังเป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตซะด้วย

ด้วยความไร้เดียงสาจำต้องให้ผู้อื่นตัดสินใจแทน จนได้กระบอกยอดนิยมนี้มาครอบครอง

สมหวังแล้วครับ สภาพก็พอดูดี ยิงได้ลื่นไหล ไร้ปัญหากวนใจ

พอเข้่ามาบอร์ด ดูกระทู้ต่างๆได้พอสมควรจึงเริ่มหยิบของตัวเองมาเปรียบเทียบ

นานเข้ายิ่งรู้สึกว่าทำไม มันถึงได้มีรายละเอียดต่างๆใน M1911 A1 นี้ มากมาย

แล้วทำไมของเราเทียบใครก็ไม่เหมือนคนอื่นเค้าเลย ยิ่งนานยิ่งวิตกว่าโดน

ค่าวิชาสารพัดยำไปแน่แท้ ความกรุณาจากทุกท่านจะช่วยให้ผมสว่างขึ้นได้

น้องใหม่เห่อปืนอย่างผมจะได้เรียนรุ้ซักที

ด้วยจิตคำนับ...

ขอบคุณคร้าบ...

ถ่ายกับwebcamครับคร่าวๆก่อน  กล้องถ่ายรูปมาแล้วคงได้ความละเอียดกว่านี้
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:23:31 AM »

ดูคร่าวๆ ผมว่าก็ไม่มีปัญหานะครับ รอให้ได้ภาพชัดๆ แล้วท่านอื่นๆ ที่มีความรู้เรื่องแท้หรือไม่แท้จะเข้ามาฟันธงให้ครับ

จุดที่ต้องถ่ายอย่างหลักๆ ก็รูปปืนซ้ายขวาตัวเต็ม รูปตัวอักษรซ้ายขวา รูปนก รูปไก รูปเซฟ ห่วงที่ด้าม หลังอ่อน

ศูนย์ปืน หน้าหลัง ช่องคายปลอกกระสุน ลำกล้องปืน ถ้าถอดปืนแบบละเอียดได้ก็ดี ก็ประมาณนี้แหละครับ หุหุ  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:53:20 AM »

หากอยากให้สมช.ช่วยกันดู ว่าตรงรุ่นหรือไม่ ยำมาหรือเปล่า แนะนำถ่ายบริเวณข้างสไลค์ซ้าย ขวาแบบชัดๆ , เลขประจำปืน(ไม่ใช่เลขกท) ,โกร่งไกซ้าย ขวา ,คาง ,ล๊อคสไลค์ ,เซฟ, หลังอ่อน,เมนสปริง ,ท้ายสไลค์ ,รังเพลิง, ใต้ประกับ เรียกได้ว่าถอดเกือบหมด เยาะเย้ย

อ้อลองใช้แว่นขยายแบบที่ส่องพระมาส่องตัวหนังสือข้างสไลค์ดูด้วย เพื่อจะได้ทราบว่าแกะตัวหนังสือใหม่หรือไม่ เพระบางครั้งการแกะสมัยใหม่ ดูแทบไม่ออก ต้องใช้แว่นขยายดู ส่วนวิธีดูว่าแกะใหม่ก็คือตัวหนังสือจะเป็นรอยกลมๆวนๆไข่ปลาเป็นรอยดอกสว่างจิ๋วแกะตัวหนังสือ หากตัวหนังสือแท้จะไม่มีรอยไข่ปลา จะขวานจามบนเหล็ก ขอบๆเหล็กจะปลิ้น แต่ปืนผ่านการใช้งานมา ขอบที่ปลิ้นอาจหายไปได้ จึงต้องดูภายในตัวหนังสือเป็นสำคัญ ไหว้

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:13:36 AM »

ครั้งแรกเลยครับกับบอร์ดนี้ และยังเป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตซะด้วย

ด้วยความไร้เดียงสาจำต้องให้ผู้อื่นตัดสินใจแทน จนได้กระบอกยอดนิยมนี้มาครอบครอง

สมหวังแล้วครับ สภาพก็พอดูดี ยิงได้ลื่นไหล ไร้ปัญหากวนใจ

พอเข้่ามาบอร์ด ดูกระทู้ต่างๆได้พอสมควรจึงเริ่มหยิบของตัวเองมาเปรียบเทียบ

นานเข้ายิ่งรู้สึกว่าทำไม มันถึงได้มีรายละเอียดต่างๆใน M1911 A1 นี้ มากมาย

แล้วทำไมของเราเทียบใครก็ไม่เหมือนคนอื่นเค้าเลย ยิ่งนานยิ่งวิตกว่าโดน

ค่าวิชาสารพัดยำไปแน่แท้ ความกรุณาจากทุกท่านจะช่วยให้ผมสว่างขึ้นได้

น้องใหม่เห่อปืนอย่างผมจะได้เรียนรุ้ซักที

ด้วยจิตคำนับ...

ขอบคุณคร้าบ...

ถ่ายกับwebcamครับคร่าวๆก่อน  กล้องถ่ายรูปมาแล้วคงได้ความละเอียดกว่านี้
หากล้องถ่ายรูปมาหน่อยนะ ถ่ายให้ชัดๆ กว่านี้ซักหน่อย จะได้ช่วยตอบได้
ท่านยอมมาถาม ขอให้ท่านทำใจรับกับคำตอบของผมด้วย

เอาเรื่องสไลด์ก่อน เห็นไหมว่า ปืนนี้ มีคำว่า ยูเอส อาร์มี่ สองจุดคือ
1.บนสไลด์ ก็มีแกะว่า โมเดลออฟ  1911
2. แต่พอที่โครงปืน ดันมีคำว่า เอ็ม 1911 เอ1

ซึ่งโดยธรรมชาติของ ปืนทหาร ถ้าถูกฝาถูกตัวกัน เขาจะตี ยูเอสอาร์มี่ ไว้ที่เดียว ตำแหน่งเดียวเท่านั้น

อันนี้ ก็แสดงให้เห็นว่า อักษร ผิดฝา ผิดตัวกันแล้ว   (นี่วิเคราะห์ ในแง่ ของตัวอักษร นะครับ)

2. ซีรีส์นัมเบอร์ ก็หายไป เรียบไปเลย เรียบแวววับเสียด้วยนะ...อาจโดนไถออกไปเสียแล้ว

3. ตำแหน่งของ คำว่า เอ็ม 1911 เอ1 ที่โครงปืน มันคลาดเคลื่อนอย่างไรชอบกล โคลท์ ก็ไม่ใช่ อิธาก้า ก็ไม่เชิง 
เรมิงตัน ก็ไม่ใช่ ช่วยมาถ่ายมาให้ชัดๆ หน่อย อาจจะเป็นโครงของ ยูเอส อาร์มมี่ จากโรงงานยอดฮิต ทั้ง 3 โรงงานนี้ ก็ได้

4. ถอดปืนออก หงายสไลด์ขึ้นแล้ว ถ่ายรูป หลุมดิสคอนเนคเตอร์ ใต้สไลด์มาให้ดูหน่อย อาจมีถูกหวย หรือ ถูกกิน ก็ได้   
หน้า: [1]
  พิมพ์