เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:35:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ลองช่วยกรุณาโหวตตามประสบการณ์/ข้อคิดเห็น ของแต่ละท่าน  (ปิดการโหวต: มิถุนายน 04, 2009, 03:20:23 PM)
ลูกโม่ 2 นิ้ว .38 spl - 25 (27.8%)
ลูกโม่ 4 นิ้ว .38 spl - 11 (12.2%)
วอลเธอร์  PPK-s .380 - 3 (3.3%)
บรรดา 1911 .45 ขนาดเต็มส่วน - 10 (11.1%)
ลูกโม่ .357 ไม่จำกัดมิติ - 7 (7.8%)
ซิก พี 223 .380 - 1 (1.1%)
บรรดา 9 มม. คอมแพคท์ - 20 (22.2%)
บรรดา 9 มม. ขนาดเต็มส่วน - 7 (7.8%)
ออโมติด .22 และ .25 - 0 (0%)
ออโตเมติค .32 - 0 (0%)
บรรดา .45 คอมแพคต์ - 6 (6.7%)
อื่นๆ เช่น เดอริงเจอร์ NAA ฯลฯ - 0 (0%)
บรรดา .380 ออโตเมติค - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 86

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกเฝ้าบ้าน พกพาบ้าง ไปสนามบ้าง พกติดตัว/ติดรถเวลาขับไกลกลางคืนบ่อย อะไรดี ?  (อ่าน 6808 ครั้ง)
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 05:07:24 PM »

เข้ามาโหวตให้ .๓๕๗ ครับ... ถ้าจะเน้นยิงสนุกก็ลำกล้อง ๔ นิ้วขึ้นไป... แต่ถ้าพกด้วยก็ ๒.๕ นิ้วครับ...

จริงๆ ถ้าเลือก ๒.๕ นิ้วได้... ก็จะครอบคลุมมากว่า... แต่ถ้าจะยิงลูก .๓๕๗ เล่นบ่อยๆ จะไม่ค่อยสนุกครับ...
พอดีเพิ่งซื้อมา spec 2.5" อย่างว่าเลยครับ ที่ว่ายิงลูก .357 บ่อยๆ นี่ไม่สนุกนี่ มันเป็นยังไงครับช่วยแถลงเพิ่มหน่อย ผมลองแล้วมันเตะสะใจดีแท้ ปืนแทบหลุดมือ เพราะมันเล็กจับไม่ถนัด กำลังพยายามซ้อมให้คุมได้ในวงดำ เป้าหุ่นคนระยะสิบเมตร ภายในห้าวินาทีแบบที่เคยทำได้กับ 11 ที่เคยใช้อยู่ ตอนนี้ยังเอาไม่อยู่ครับ เผื่อจะปรับตัวได้ทัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 05:09:11 PM »

แนะนำปืนมาตราฐาน .357 แม็กนั่ม ลำกล้อง 4 นิ้วครับ...Cheesy
natdanai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 06:20:00 PM »

เหตุผลในการเลือกต้องขึ้นอยู่กับความเสี่ยงของตัวคุณด้วย เช่น ถ้าคุณเป็นคนมีศัตรูที่คิดเอาชีวิตคุณอยู่  หรือต้องมีภาระกิจเดินทางไปภาคใต้ หรือพื้นที่เสี่ยงภัยสูง การที่คุณจะพกลูกโม่ก็ไม่เหมาะสม(นอกจากใช้เป็นปืนสำรอง) คุณควรเลือกปืนกึ่งออโต ขนาด 9 ที่บรรจุลูกดกจะดีกว่า พร้อมแม็คสำรองซัก 2 อัน (ต่อให้ยิงปืนแม่น แต่ลูกหมดซะก่อน ก็เท่ากับถือเหล็กไว้เท่านั้นเอง )

แต่...ถ้าคุณไม่ได้มีศัตรูที่คิดปองร้ายเอาชีวิตคุณ  และคุณก็ไม่จำเป็นต้องเดินทางไปในที่เสี่ยงภัย  คุณแค่ต้องการมีปืนไว้เพื่อป้องกันตัว จากโจรผู้ร้ายทั่วไป  และเอาไปซ้อมมือบ้าง  ก็ควรเลือกปืนลูกโม่ 2" -3" (พกพาสะดวก และคนร้ายจะแย่งปืนจากเรายากกว่าปืนที่ลำกล้องยาว) หากคุณสามารถขอขนาด .357 จะคุ้มค่ากว่า ขนาด.38 เพราะเลือกความแรงของกระสุนได้หลากหลาย  ข้อดีของปืนลูกโม่ คุณคงทราบดีอยู่แล้ว เช่น ใช้งานง่าย ปลอดภัยสูง ไม่ต้องขึ้นลำ ไม่มีการขัดลำ  บรรจุลูกไว้ก็ไม่ต้องกลัวสปริงแม๊คจะล้า(เพราะไม่ต้องใช้แม๊ค) สามารถฝึกให้ภรรยาหรือคนในบ้านใช้ได้โดยปลอดภัย เพราะระบบไม่ซับซ้อน จนได้ฉายาว่า "ปืนครอบครัว"  ซึ่งเป็นข้อที่ดีมาก เพราะบางครั้งคุณอาจต้องการให้คนในบ้านใช้ปืนป้องกันตัวเอง(เวลาคุณไปต่างประเทศ) หรือช่วยเหลือคุณได้ในกรณีที่คุณอาจบาดเจ็บอยู่ หรือถูกคนร้ายจี้ตัวอยู่ อย่างที่มีข่าวเมื่อ 2ปีก่อน ที่ภรรยาสามารถเอาปืนมายิงคนร้ายเพื่อช่วยชีวิตสามีไว้ได้  จบข่าว... เยี่ยม 
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 06:51:47 PM »

คงต้องเป็นปืนที่เรามี......คงตอบได้แค่นั้น

ตามคำถามและข้อความที่ท่านให้

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:59:49 PM »

.38 ลำกล้อง 4 นิ้วครับ

tonyprang
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:31:56 PM »

เหตุผลในการเลือกต้องขึ้นอยู่กับความเสี่ยงของตัวคุณด้วย เช่น ถ้าคุณเป็นคนมีศัตรูที่คิดเอาชีวิตคุณอยู่  หรือต้องมีภาระกิจเดินทางไปภาคใต้ หรือพื้นที่เสี่ยงภัยสูง การที่คุณจะพกลูกโม่ก็ไม่เหมาะสม(นอกจากใช้เป็นปืนสำรอง) คุณควรเลือกปืนกึ่งออโต ขนาด 9 ที่บรรจุลูกดกจะดีกว่า พร้อมแม็คสำรองซัก 2 อัน (ต่อให้ยิงปืนแม่น แต่ลูกหมดซะก่อน ก็เท่ากับถือเหล็กไว้เท่านั้นเอง )

แต่...ถ้าคุณไม่ได้มีศัตรูที่คิดปองร้ายเอาชีวิตคุณ  และคุณก็ไม่จำเป็นต้องเดินทางไปในที่เสี่ยงภัย  คุณแค่ต้องการมีปืนไว้เพื่อป้องกันตัว จากโจรผู้ร้ายทั่วไป  และเอาไปซ้อมมือบ้าง  ก็ควรเลือกปืนลูกโม่ 2" -3" (พกพาสะดวก และคนร้ายจะแย่งปืนจากเรายากกว่าปืนที่ลำกล้องยาว) หากคุณสามารถขอขนาด .357 จะคุ้มค่ากว่า ขนาด.38 เพราะเลือกความแรงของกระสุนได้หลากหลาย  ข้อดีของปืนลูกโม่ คุณคงทราบดีอยู่แล้ว เช่น ใช้งานง่าย ปลอดภัยสูง ไม่ต้องขึ้นลำ ไม่มีการขัดลำ  บรรจุลูกไว้ก็ไม่ต้องกลัวสปริงแม๊คจะล้า(เพราะไม่ต้องใช้แม๊ค) สามารถฝึกให้ภรรยาหรือคนในบ้านใช้ได้โดยปลอดภัย เพราะระบบไม่ซับซ้อน จนได้ฉายาว่า "ปืนครอบครัว"  ซึ่งเป็นข้อที่ดีมาก เพราะบางครั้งคุณอาจต้องการให้คนในบ้านใช้ปืนป้องกันตัวเอง(เวลาคุณไปต่างประเทศ) หรือช่วยเหลือคุณได้ในกรณีที่คุณอาจบาดเจ็บอยู่ หรือถูกคนร้ายจี้ตัวอยู่ อย่างที่มีข่าวเมื่อ 2ปีก่อน ที่ภรรยาสามารถเอาปืนมายิงคนร้ายเพื่อช่วยชีวิตสามีไว้ได้  จบข่าว... เยี่ยม 
เป็นข้อแนะนำที่ดีมากครับ +2
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:56:57 AM »

ปืนโพลิเมอร์ครับ จะพก จะพา เสียบเอว เบาสบาย หลายๆเดือนค่อยหยอดน้ำมันที ไม่มีสนิมกวนใจ

ขนาดไหนก็ได้ ผมชอบโพลิเมอร์  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:20:38 AM »

เป็นข้อแนะนำที่ดีมากครับ +2

เห็นด้วย100เปอร์เซนต์ครับ แนะนำ สมิธฟูลลัก3นิ้วครับ ครอบคลุมทุกประการ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:04:46 AM »

หลังจากผ่านไป 1 วัน  เห็นควรตั้งตัวเลือกเพิ่มเติมไปในรายการโหวตครับ  ขอขอบคุณ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:20:45 AM »

...ในเวลาที่ปืนพกกำลังแค่จะมี  ก็หายาก ขอยาก ซื้อยาก  มันจะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆครับ
...จึงต้องขอขอบคุณสำหรับทุกน้ำใจ ทุกความเห็นครับ
nong00
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:26:32 AM »

CZ 75  Compact ครับ Smiley
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:26:04 AM »

คิดว่าขอเป็น Colt Officer .45 ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:46:28 PM »

9 มม. -คอมแพคท์  กำลังเร่งตามมาติดๆครับ  เหลืออีกวันเดียวจะปิดโพล

แปลกใจว่าเหตุใด 9 มม -เต็มส่วน จึงออกตัวช้าจัง

แสดงว่าตั้งสมมุติฐานอะไรเอาคนเดียว  คิดผิดเป็นส่วนมาก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:42:50 PM »

เข้ามาโหวตให้ .๓๕๗ ครับ... ถ้าจะเน้นยิงสนุกก็ลำกล้อง ๔ นิ้วขึ้นไป... แต่ถ้าพกด้วยก็ ๒.๕ นิ้วครับ...

จริงๆ ถ้าเลือก ๒.๕ นิ้วได้... ก็จะครอบคลุมมากว่า... แต่ถ้าจะยิงลูก .๓๕๗ เล่นบ่อยๆ จะไม่ค่อยสนุกครับ...
พอดีเพิ่งซื้อมา spec 2.5" อย่างว่าเลยครับ ที่ว่ายิงลูก .357 บ่อยๆ นี่ไม่สนุกนี่ มันเป็นยังไงครับช่วยแถลงเพิ่มหน่อย ผมลองแล้วมันเตะสะใจดีแท้ ปืนแทบหลุดมือ เพราะมันเล็กจับไม่ถนัด กำลังพยายามซ้อมให้คุมได้ในวงดำ เป้าหุ่นคนระยะสิบเมตร ภายในห้าวินาทีแบบที่เคยทำได้กับ 11 ที่เคยใช้อยู่ ตอนนี้ยังเอาไม่อยู่ครับ เผื่อจะปรับตัวได้ทัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้

คือในกระสุนที่มีความแรงเท่ากัน... ถ้าลำกล้องยาวกว่า... ปืนมันก็จะหนักกว่าครับ... ทำให้เตะนุ่มนวลกว่าปืนเบาๆ ผมลองยิง ๖๘๖ ลำกล้อง ๔ นิ้วกับ ๖ นิ้วด้วยกระสุนกล่องเดียวกัน... ลำกล้อง ๔ นิ้วจะเตะแรงกว่าครับ... ทำให้หมดสนุกเร็วกว่า ๖ นิ้ว... แต่ลำกล้อง ๖ นิ้วเปลืองกว่าครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ถ้ายิง ๒.๕ นิ้วได้ดี... ก็เยี่ยมเลยครับ... เพราะพกในได้มิดชิดกว่า... ยิ่ง ๖ นิ้วนั้นเลิกพูดถึงเรื่องพกในไปเลยครับ... แบกหามเอาเข้าท่ากว่าเยอะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:50:21 PM »

.๓๘  ลำกล้อง ๔ นิ้วครับ ( มีแล้ว )

CZ ๗๕  Compact  ( อยากได้มาก )

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์