เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:25:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามออกใบอนุญาต สั่ง-นำเข้า-มี-ใช้ ไรเฟิล .223 .30-06 .308 และ .338  (อ่าน 26006 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 05:52:19 AM »

วันนี้ที่วังไชยา แม้เคร่งเครียด แต่ก็อบอุ่น ...เรา.... เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ไปยื่นป.1 ขอป.3 ไรเฟิล   ไหว้
สู้...ตามวิถีอารยะ........คร่าวๆน่าจะถึง 20 ท่าน .... ขอคารวะ  เยี่ยม 

พี่ธำรงครับ อยากทราบขั้นตอนต่อไปว่า ท่านที่ได้ยื่นเรื่องไปวานนี้จะเป็นอย่างไรต่อครับ
ผมเข้าใจว่าจะมีหนังสือตอบปฏิเสธมาใช่ไหมครับ โดยอ้างคำสั่งดังกล่าว
ถ้าผมไปยื่นเรื่องขอ หลังจากนี้เขาจะรับหรือเปล่าครับ (ทั้งๆที่รู้ว่าไม่ให้ แต่อยากจะขอน่ะครับ) 

ยื่นไปแล้วก็รอดูสักพักว่านายทะเบียนฯท่านจะว่าอย่างไร ...  ยิ้มีเลศนัย

ตอนต้นนั้นจนท.จะไม่รับป.1 เราได้มีการประสานไปยังสน.นางเลิ้งเตรียมแจ้งความฐานละเว้นฯตาม ม.157
แต่พอได้เจรจากัน ผู้รับผิดชอบจึงเปลี่ยนท่าที ....
แม้มีการออกคำสั่งมท.ที่ว่า แต่เรายังมีสิทธิยื่นคำร้องป.1ครับคุณkhom  Smiley

kimber2008
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:22:16 AM »

ไม่มีอะไรมากหรอกครับก็แค่นักการเมืองทั้งหลาย กลัวตายกลัวถูกลอบสังหาร และใช้สมองอันน้อยนิดที่มีคิดว่าประชาชนจะเดินไปขออนุญาต ปืนเหล่านี้มาใช้ยิงตนเองและพวกพ้อง จึงได้มีคำสั่งโง่เง่าประมาณนี้ออกมา ซึ่งบรรดาข้าราชการก็ต้องปฏิบัติตาม และในบางครั้งก็เป็นช่องทางให้ข้าราชการบางกลุ่มได้รับผลประโยชน์ ในการวิ่งเต้นโครงการต่างๆที่เกี่ยวข้องซึ่งจะตามมาภายหลัง ใครจะไปรู้ว่าต่อไปอาจจะมีปืน sniper rifle สวัสดิการ5ปีโอนก็ได้ และสุดท้ายนี้ผมคิดว่าคำสั่งโง่ๆแบบนี้จะทำให้ประชาชนมีปืนเถื่อนกันมากกว่าเดิมเพราะทุกวันนี้นายทะเบียนก็มีอำนาจล้นฟ้าแล้ว รวยกันไปหลายอำเภอแล้วครับ
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:27:39 AM »

ไม่มีอะไรมากหรอกครับก็แค่นักการเมืองทั้งหลาย กลัวตายกลัวถูกลอบสังหาร และใช้สมองอันน้อยนิดที่มีคิดว่าประชาชนจะเดินไปขออนุญาต ปืนเหล่านี้มาใช้ยิงตนเองและพวกพ้อง จึงได้มีคำสั่งโง่เง่าประมาณนี้ออกมา ซึ่งบรรดาข้าราชการก็ต้องปฏิบัติตาม และในบางครั้งก็เป็นช่องทางให้ข้าราชการบางกลุ่มได้รับผลประโยชน์ ในการวิ่งเต้นโครงการต่างๆที่เกี่ยวข้องซึ่งจะตามมาภายหลัง ใครจะไปรู้ว่าต่อไปอาจจะมีปืน sniper rifle สวัสดิการ5ปีโอนก็ได้ และสุดท้ายนี้ผมคิดว่าคำสั่งโง่ๆแบบนี้จะทำให้ประชาชนมีปืนเถื่อนกันมากกว่าเดิมเพราะทุกวันนี้นายทะเบียนก็มีอำนาจล้นฟ้าแล้ว รวยกันไปหลายอำเภอแล้วครับ

เยี่ยม คิก คิก
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:30:07 AM »

ถ้าอ่านดูก็มีผลบังคับใช้ทั่วประเทศ...เฮ้อ  เศร้า

เวลาผมไปขอป.๓ เห็นสำเนาหนังสือคำสั่งพวกนี้สอดไว้ใต้กระจกโต๊ะรับเรื่อง...เห็นแล้วเซ็งครับ  อ๋อย

ไหว้ ขอเป็นกำลังใจให้ท่านที่ต่อสู้ในสิทธิ์ของประชาชนครับ (ไรเฟิลชนวนกลาง ผมยังไม่ได้คิดที่จะเล่นครับ)
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:36:58 AM »

ห้ามเป็นเวลา 6 เดือน สงสัยในระยะนี้คงจะหาทางให้นายใหญ่กลับมา เลยออกคำสั่งเพื่อความปลอดภัยของนายใหญ่ แล้วอย่างผมนี้ จะเอาไรเฟิลกระบอกล่ะแสนกว่า ไปยิงบรรดาท่าน ๆ ให้เสียปืนหรือครับท่าน เหมือนโบราณเขาบอกว่าอย่าเอาปืนไปยิงตัวเงินตัวทอง
ญาติระอา
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:54:16 AM »

สั่ง...เพื่อให้เห็น...ว่ามีอำนาจ
ถุกไม่ถูก...ไม่ได้สน
หรือช่วงนี้...กระแสมันเงียบ ๆ ไป
เลยอยากจะดังเหมือน....กระทรวงรถเช่า  Lips Sealed
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:56:01 AM »

ดูเล่นๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:02:50 AM »

ถ้าคิดแบบสร้างสรรค์นะครับ... มหาดไทยคงแยกไม่ออกว่า

1) คนปรกติมีวุฒิภาวะ กับคนบ้าคลั่งสติไม่สมประกอบควบคุมอารมณ์ไม่อยู่ แตกต่างกันอย่างไร... คงยกตัวอย่างคนคลั่งเที่ยวไล่ยิงคนอื่นที่โรงเรียนในสหรัฐอเมริกามาเป็นข้อเถียง...

2) คนสัมมาชีพ กับคนมิจฉาชีพระดับเจ้าพ่อ เจ้าของซุ้มมือปืนรับจ๊อบงาน"ล่าสังหาร"งานใหญ่โตงานช้าง... คงยกตัวอย่างการลอบสังหาร สส., หัวคะแนนมาเป็นตัวอย่างสำหรับถกเถียง...

3) คนมีวุฒิภาวะระมัดระวังความปลอดภัยและใช้สมองยั้งคิดก่อนใช้ปืน กับคนมีวุฒิภาวะแต่สมองน้อย มองภาพรวมไม่ออก เห็นแค่เฉพาะหน้าแล้วก็กระทำการไปด้วยความเขลา เมื่อเกิดเหตุการณ์เศร้าก็ได้แต่เสียใจ แต่ย้อนเวลาไม่ได้... คงยกตัวอย่างคนทำปืนลั่นใส่ลูกเมีย, คนยิงปืนขึ้นฟ้างานบวชงานแต่ง แล้วลูกปืนตกใส่หัวคนตาย, คนเก็บปืนไม่ดีปล่อยให้เด็กแอบหยิบปืนไปเล่นแล้วลั่นใส่พี่น้อง...

ถ้าพวกเราหาวิธีแยกคนอันตรายเหล่านี้ออกจากคนปรกติได้ ก็น่าจะได้แนวทางที่ยอมรับได้ทุกฝ่ายนะครับ...

ช่วงเกิดสถานการณ์การเมือง นายสมชายได้ยิน"กับหู"ตนเองที่วินมอร์เตอร์ไซค์รับจ้างฯ... ว่าหากพวกเขามีปืน หรือปืนราคาถูก เขาจะเดินเข้าไป"ยิงหัว"บุคคลสำคัญที่เขาอ้างว่า"กลั่นแกล้งคนดีที่เป็นมหาบุรุษ"ให้ตายเสียหมด โดยตัวเองยอมสละชีพครับ...

ข้อความข้างต้นนายสมชายได้ยินกับหู และไม่ใช่ครั้งเดียว แต่หลายครั้ง ต่างวาระ ต่างสถานที่ และต่างบุคคล จึงน่าเชื่อว่าทางมหาดไทยก็ได้ยินเช่นกันครับ และทางมหาดไทยไม่สามารถแยกบุคคลดังกล่าวออกจากบุคคลปรกติ เลยห้ามเสียให้หมดเลย... เฮ้อ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:11:23 AM »

...เรื่องนี้น่าจะมีที่มา..ที่ไป..
..สงสัยว่าใครชงเรื่องไปให้ มท.1 ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
m2cm
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:20:44 AM »

ที่เชียงใหม่ผมยื่น ป.1 ไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วอาทิตย์นี้เรียกไปพบแล้วคิดแล้วว่ามีอะไรแปลกๆเร็วจังเลย คิดว่าท่านคงแจงว่ามีหนังสือระงับนะครับ คิดแล้วเซ็งจริงๆ กว่า ครม.ที่บ้านจะอนุมัติ กระทรวงมหาดไทยไม่อนุมัติเสียอีกอดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ความคิดนักกินเมือง ทำให้เดือดร้อน อดอีกแล้ว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:28:38 AM »

ได้ข่าวว่าพยายามกีดกันมาพักหนึ่งแล้วโดยวังไชยาทำหนังสือไปที่ ศรภ. ขอความร่วมมือไม่ให้ออกหนังสือรับรองสำหรับสมาชิกที่จะไปซื้อไรเฟิล ได้ยินมาอีกทีไม่ได้ขอเอง ไม่ทราบจริงแค่ไหนนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:35:15 AM »

ถ้าเป็นรัฐบาลนี้ ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ ..............เพราะพรรคการเมืองร่วมรัฐบาลนี้ ไม่เคยออกหน้าเรื่องนี้ มีแต่จะสั่งปืนสวัสดิการเข้ามามากๆ

อาจจะเป็นได้ก็คือ เป็นเรื่องของข้าราชการสอพลอ ที่ชงเรื่องขึ้นไปเพื่อให้ตัวเองมีความสำคัญ(ในการเล็งเห็นว่านักการเมืองจะอยู่ในอันตราย).................นักการเมืองจะได้ให้อยู่ในตำแหน่งนานๆเพื่อเก็บส่วย มากกว่า.....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 10:44:43 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:48:48 AM »

งานนี้หนังชีวิตแน่นอน ขอพี่น้องทั้งหลาย ร่วมกันลงรายชื่อทั่วประเทศ ยื่นศาลปกครองคัดค้านคำวังที่ละเมิดสิทธินี้ ขอฝากให้ อวป. เป็นศูนย์กลางด้วยครับ ร่วมลงชื่อเมื่อไหร่ แจ้งด่วน จะลางานไปเลย อย่ายอมเรื่องนี้
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:53:06 AM »

บุหรี่แพง ปัญหาไปโผล่ที่ด้าน หนีภาษี
แรงงานไม่พอ  ปัญหาสังคม ของแรงงานต่างด้าว เก็บค่าเอาหูไปทำนา เอาตาไปทำไร่  พาเมียมาอยู่ออกลูกออกหลาน ตั้งชุมชน ตระเวนพาเด็กขอทาน
ปิด ตีสอง ตีสี่แล้วเห็นรถจอดอยู่หน้าผับไปหมด เปิดเสรีเที่ยว 24 ชั่วโมง มันดีกว่าสร้างสังคมที่ต้องเอาเงินเคลียร์เพื่อขอผ่อนผันช่องทางทำมาหากิน
ความจริงก้อมีอยู่ว่า บ้านเมืองก้อเป็นอยู่เช่นนี้ เกินกว่าจะรักษาสมดุลย์ด้วยสัจธรรม

ก่อนที่จะกีดกันปืนถูกกฏหมาย จัดการกับอาวุธสงคราม ปืนเถื่อนการพกพาให้ดูฝีมือก่อนได้มั้ยครับ คุ้มครองสวัสดิภาพ ความปลอดภัยของประชาชน ให้มั่นคงปลอดภัย

ฤดูเลือกตั้งท้องถิ่น ขอดูผลงานจับกุมอาวุธสงครามก่อน ก่อนจะมาจัดระเบียบปืนในสิทธิ์ตามรัฐธรรมนูญ

วัยรุ่นที่จอมเทียน ไปยิงคนขี่มอเตอร์ไซด์จากสัต Heep ตายทำไม เดี๋ยวนี้ บ้านเมืองไทย คิดจะฆ่าก้อฆ่ากันได้ง่ายๆ
ปัญหาอย่างนี้คิดจะแก้มั้ย  

wvh[hk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 05:25:34 PM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:55:14 AM »

ห่วงความปลอดภัยของนาย เลยเสนอนายไปอย่างนี้  ได้หน้าเลย... นายจัดไป

ตอนนี้การเมืองท้องถิ่นเล่นบทโหดกัน ระดับประเทศยังอาย

3'SF TRAINING COMPANY.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์