เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:20:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะฟ้องศาลให้ยกเลิกระบบโควต้าของร้านปืนได้ใหมครับ?  (อ่าน 3283 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:39:45 PM »

อย่างที่ทราบกันดีอยู่ว่าการจำกัดโควต้านำเข้าของร้านปืน และการห้ามเปิดร้านปืนเพิ่ม เป็นที่มาของราคาปืนมหาโหดในปัจจุบัน (ไม่รวมสาเหตุอื่นๆ ที่ทำให้ต้องบวกราคาเพิ่มเข้าไปอีก)  ซึ่งผมมีความเห็นว่าระบบโควต้านี้น่าจะขัดต่อหลักการค้าเสรี และสิทธิในการประกอบอาชีพของสุจริตชน  ถ้าเทียบสถิติความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน
แล้ว จะเห็นว่าอุบัติเหตุจากรถยนต์ รถจักรยานยนต์สูงกว่าอาวุธปืนหลายเท่า (ต่อให้รวมทั้งปืนเถื่อน และไม่เถื่อนเข้าด้วยกันก็เถอะ)
        เป็นไปได้ใหมครับที่เราจะทำให้สินค้าปืนเป็นเหมือนกับรถยนต์  เช่นใครอยากเป็นตัวแทนจำหน่ายก็ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนด........  ใครมีเงิน มีคุณสมบัติครบถ้วนอยากซื้อก็ไปซื้อได้...แต่ห้ามขับขี่บนทางสาธารณะ.........  ถ้าอยากขับไปไหนมาไหน ก็ต้องมีใบอนุญาตขับขี่.......  ถ้าใครจะนำเข้ามาใช้เองก็ต้องปฏิบัติดังนี้........  ฯลฯ เป็นต้น
         ผมไม่ทราบเรื่องที่มาที่ไปของระบบโควต้านี้เลยครับ (เพราะตอนนั้นยังไม่หลงเสน่ห์ปืน  แถมยังค่อนๆ ไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามด้วยซ้ำ) จึงอยากรบกวนขอความกรุณาจากท่านผู้รู้
ช่วยถ่ายทอดเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ยังไม่รู้ด้วยเถิดครับ
          ผมเพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน เพิ่งมีสายโทรศัพท์พร้อมอินเตอร์เน็ตถึงบ้านเมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง  ใช้คอมพิวเตอร์กับอินเตอร์เน็ตก็เงอะๆงะๆ  (แหะ  แหะ ที่เข้าเว็บได้ก็ต้องให้
ลูกสอน)  ดังนั้นถ้าหัวข้อของผมเคยมีการถกกันมาในเว็บนี้แล้วก็ต้องขออภัยด้วยครับ  แต่ก็ต้องรบกวน(อีกครั้ง)ว่าทำอย่างไรผมถึงจะเข้าไปศึกษาได้นะครับ
          ผมก็ได้แนวความคิดมาจากหลายๆกระทู้ในเว็บนี้ที่สุดท้ายก็ต้องอาศัยศาลเป็นที่พึ่ง...... แล้วศาลก็สามารถเป็นที่พึ่งของเราได้จริงๆ นั่นแหละครับ!!

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:58:56 AM »

รอฟังเหมือนกันครับแต่ส่วนตัวแล้วเชียครับ

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:17:51 AM »

อาวุธปืนเรื่องเดียวเกี่ยวพันถึงหน่วยงานของรัฐตั้งหลายหน่วย
ปืนรัฐมองในแง่ความมั่นคง อย่าว่าแต่ยกเลิกโควต้าเลยครับ เอาแค่ขอ ป.๓ ทำให้ง่ายเหมือนตีตั๋วขออนุญาตฆ่าหมูซะก่อน
ค่อยคิดเรื่องโควต้า  ล้มโควต้าได้ ล้มอำนาจดุลพินิจเจ้าพนักงานได้หรือเปล่า ยิ่งจะทำให้การขออนุญาต ป ๓ ยากเข้าไปอีก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:00:39 AM »

๑.  ฟ้องศาลใดดีครับ ? 
๒.  ศาลจะพิจาณารับคำฟ้องไหม ?
๓.  ผู้ฟ้องต้องอ้างถึงเหตุและผลของการมีระบบโควต้าให้ศาลฟัง  ซึ่งศาลอาจมีดุลยพินิจไม่เห็นควรเลิกระบบโควต้าก็ได้นะครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:21:40 AM »

ฟ้องได้ครับ   แต่คงไม่ได้ตามที่ฟ้อง
kimber2008
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:24:51 AM »

ฟ้องได้ครับ   แต่คงไม่ได้ตามที่ฟ้อง
เห็นด้วย 1เสียงครับ และอีกอย่างครับท่านต้องระวังนิดนึงเพราะมันเป็นผลประโชน์มหาศาลของคนบางกลุ่มครับ ท่านต้องทำใจว่าอาจเดือดร้อนได้
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:31:43 AM »

ฟ้องเถอะครับ อย่างน้อย คุณชอลิ่วเฮียงก็พยามทำในเรื่องที่คาใจของหลายๆท่าน และถ้ามีการฟ้องเกิดขึ้น-และมีการตัดสิน คงจะมีบรรทัดฐานที่ดีกว่านี้ในเรื่องที่เกี่ยวกับปืน ส่วนเรื่องถ้าฟ้องแล้วจะมีปัญหาทำไห้เดือดร้อน ท่านต้องไตร่ตรองดูเอา ผมคิดว่าถ้าจะทำในเรื่องที่เราเห็นถูกต้อง เราควรทำและถ้าทำแล้วจะมี คนไม่ดีจะทำไห้เดือดร้อนก็จะมีคนช่วยกันปกป้องท่าน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:52:42 AM »

และอีกอย่างครับท่านต้องระวังนิดนึงเพราะมันเป็นผลประโชน์มหาศาลของคนบางกลุ่มครับ ท่านต้องทำใจว่าอาจเดือดร้อนได้

คิดแบบนี้ไม่ดีเลยครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:00:14 AM »

ดูแล้วเหนื่อยครับ เหนื่อยมากด้วยครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:17:07 AM »

หลงรัก
ครับ
ทุกเรื่องที่ไม่เป็นธรรมของแต่ละท่าน สามารถฟ้องศาลได้ครับ
ปรึกษาทนาย
แต่ผลจะเป็นตามที่ฟ้องหรือไม่ นั้นอีกเรื่อง
การชี้การโกงผลประโยชน์แห่งเหตุนั้นเรื่อง 1
การต่อสู้กับอำนาจรัด เป็นเรื่องยากมากกกก
ขอให้ดูจากเรื่องบ้านสีดำ
 ตกใจ

รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:31:30 AM »

ผลประโยชน์มหาศาล

ผู้ใดหนอ  จะกล้าละทิ้ง  หรือตัดทอนผลแห่งตนให้ลดลง

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:45:04 AM »

น้ำลายหก
ครับ
คงต้องให้การศึกษาเด็กรุ่นหลังครับ
เวอชั่นนี้ ไม่มีโอกาสทำอะไรเพื่อบ้านเพื่อเมืองมากนัก
กดหมายต้องสักสิด มองไปทางไหน ก้อเจอตามกระแสทั้งน้าน
มองเรื่องการศึกษา คิดว่าจะหวังเวอชั่นใหม่ เด็กก้อมองแล้วว่า พ่อแม่ลำบากโดนเอาเปรียบ
จะมีมากแค่ไหนที่เด็กจะได้การเพาะชำอย่างดี และรู้ถึงเหตุ และอยู่ในสภาพแวดล้อมที่อบอุ่น
สังคมมีคนดี 40 คนมั่ว 60 ก้อแย่มากแล้ว
แต่นี่............ ตกใจ
มีโครงการดีมากมายที่จะต่อสู้ แต่ถึงที่สุด อยากถามว่าต่อสู้เพื่อใคร ผลประโยชน์แอบแฝงครับ
มีสายลับ 007 แต่ไม่มีการคุ้มครอง 007 พยานที่ไหนจะเอาด้วย ถ้าไม่ใช่เรื่องตัว
อย่างไรปลายทางที่แสนไกลก้อมีแสงลิบหรี่
เมกาเก็บภาษีมากมาย
ผลประโยชน์จำนวนมากตกแก่พลเมืองเขา
จะมีหรือถ้าเกิดในเมือง.........
ยากมากกกกกกกกก
 แบร่

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:01:26 AM »

สงสัยจะชาติหน้าบ่ายๆ เพราะคนใช้จะฟ้องเองก็ไม่ใช่ผู้เสียหายโดยตรง แค่ปืนแพง คนฟ้องต้องเป็นร้านค้ารวมตัวกัน แต่เขาไม่เดือดร้อน เพราะขายเป็น nich market กำไรดีกว่ามาขายแบบเดิม แถม ป.3 ออกยาก คนออกได้อีกต่อ ผลประโยนช์ทั้งระบบ งานนี้ถ้าจะฟ้องเหมือนเอาช้างตายท้องกลม ใส่ครก เข็นขึ้นภูเขาเลยครับ
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:10:46 AM »

สงสัยจะชาติหน้าบ่ายๆ เพราะคนใช้จะฟ้องเองก็ไม่ใช่ผู้เสียหายโดยตรง แค่ปืนแพง คนฟ้องต้องเป็นร้านค้ารวมตัวกัน แต่เขาไม่เดือดร้อน เพราะขายเป็น nich market กำไรดีกว่ามาขายแบบเดิม แถม ป.3 ออกยาก คนออกได้อีกต่อ ผลประโยนช์ทั้งระบบ งานนี้ถ้าจะฟ้องเหมือนเอาช้างตายท้องกลม ใส่ครก เข็นขึ้นภูเขาเลยครับ

ผมว่าประชาชนนี่น่าจะเป็นผู้เสียหายโดยตรงนะครับ 
และคิดว่าจะเป็นการฟ้องต่อศาลปกครอง อาจจะต้องรวมตัวกันเป็นโจทก์เยอะๆ  ที่สำคัญคือเหตุผลที่ประชาชนจำเป็นต้องมีอาวุธปืนต้องหนักแน่นเอามากๆ 

ต้องทำเป็นเรื่อง  น้องๆ  จะเอาปตท.  ออกจากตลาดลักทรัพย์เลยครับ 

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:27:24 AM »

ที่พันธมิตรฯเรียกร้องน่ะเหรอครับ แล้วตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว ไม่เห็นพูดถึงอีกเลย เมื่อไหร่จะกลับมาเป็นรัฐวิสาหกิจเสียที ตอนนี้เน้นเรื่องกำไรขาดอย่างเดียว(ไม่เคยขาดทุน)ราคาน้ำมันเกือบเท่าตอนที่น้ำมันดิบบาเรลละ 150 เหรียญแล้วนะครับ

ไปได้คืนแต่ท่อส่งครับ  ผมก็ไม่ทราบว่าหลุดตรงไหน    ผมว่าคุณรสนาแกก็ทำเต็มที่  แต่อาจมีพลังลึกลับอะไรไม่ทราบ  เห็นว่าจะยื่นใหม่  ไม่รู้ว่าจะได้ไหม
ฟมว่าเรื่องนี้พันธมิตรเป็นข้อปราศัยข้อประท้วงเท่านั้น ไม่ได้มาร่วมฟ้องศาล 

ทำไมไม่ลงทุนทำโรงกลั่นใหม่  ทีพีไอยังกล้าลงทุน  เสร็จแล้วก็เล่นแร่แปรธาตุ   ปั่นกันเกินไปครับ

ผมว่าในนี้ก็มีวิศวกรปิโตรเคมีอยู่  ก็น่าจะทราบว่าปิโตรเลียมมีกำไรได้ขนาดมหึมาแค่ไหน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์